ni saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Furaha iliyoje kukutana nawe asubuhi hii katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza. Miongoni mwa watu tuliokuandalia ni pamoja na: nchini Kenya, wanaharakati wa haki za binadamu wamepanga kuandamana hii leo jijini Nairobi kupinga wimbi la matukio ya utekaji. Wananchi wa Chad hii leo wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa baada ya kupiga kura hapo jana na rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako wanaharakati wa haki za binadamu wamepanga kufanya maandamano jijini Nairobi hii leo na miji mingine katika nchi hiyo kulaani wimbi jipya la utekaji nyara kuwalenga wakosoaji wa serikali wa ya rais William Ruto. Hivi karibuni vijana watatu wametekwa na watu wanaoaminiwa kuwa maafisa wa polisi na kupelekwa kusikojulikana, baada ya kutumia mitandao yao ya kijamii kuchora picha za rais Ruto za kumkejeli. Hawa ni baadhi ya wanaharakati wanaopanga kuandamana. Tunasimama na wale vijana wenzetu ambao wameweza kupotezwa, vijana ambao wameweza kuzuiliwa kinyume na sheria na tunaambia hii government yetu, sisi tumechoka kama vijana, hatutakaa chini tutulie tunyamaze wakati wenzetu wanaumizwa, wakati wenzetu wamepotea, kipindi ambacho wanafaa kuwa na familia zao nao pia wakisherehekea. Wiki iliyopita Inspekta Jenerali wa polisi Douglas Kanja alikanusha madai kuwa polisi wanaohusika na utekaji huo, huku Rais Ruto akiahidi kumaliza visa vya utekaji nyara nchini Kenya. Uwiano wa fedha kutoka Kenya hadi pato la taifa kwa sasa umefikia asilimia 4.6 baada ya mapato kuongezeka kutoka dola milioni 51 mwaka 2001. Uwiano wa Rwanda sasa umefikia asilimia 3.4 kufuatia kuimarika zaidi kwa mapato kutoka dola uh, laki 5 na elfu 18 milioni katika mwaka 2028 hadi bilioni 537 katika mwaka 2024. Uyano wa Uganda ni asilimia 26. Zaidi ya watu 60 wamefariki dunia baada ya ajali ya barabarani kusini mwa Ethiopia, katika jimbo la Sidama, kwenye umbali wa kilomita 300 kusini mwa mji mkuu Addis Ababa, kulingana na taarifa ya mamlaka uh, iliyoripoti hapo jana. Paul Zioki lipoje hili Ofisi ya afya katika mkoa wa Sidama imethibitisha kuwa idadi ya vifo imeongezeka na kufikia 66 katika ajali hiyo iliyotokea kwenye daraja la Gelana, eneo la Bona zuri ya Ureda. Kwa mujibu wa mamlaka za eneo hilo, watu wanne waliojeruhiwa wanapatiwa matibabu katika hospitali kuu ya Bona. Hata hivyo, idadi kamili ya magari na abiria waliokuwepo bado haijajulikana. Picha za mashuhuda zinaonyesha gari lililokuwa limezama nusu kwenye maji, huku watu wakijaribu kuokoa manusura. Picha nyingine zilizotolewa na ofisi ya afya zinaonyesha miili ikiwa imelazwa chini, mingine ikiwa imefunikwa kwa turubai za rangi ya samawati. Ajali za barabarani hutokea mara kwa mara nchini Ethiopia kutokana na hali mbaya ya miundombinu. Paul Nzioki. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan umetuhumu umoja wa nchi za falme za Kiarabu kwa kuwaunga mkono wapiganaji wa RSF katika vita vinavyoendelea nchini humo, huku ukikaribisha juhudi za kidiplomasia za Uturuki kutatua mzozo unaoendelea nchini humo na ambao pia unawakilisha kipaumbele kwa nchi za falme za Kiarabu. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwishoni mwa juma limepitisha azimio kuunga mkono unduaji wa kikosi kipya cha bara la Afrika cha kulinda amani nchini Somalia. Kikosi hiki kikichukua nafasi ya kile cha ATMIS na kitakuwa na jukumu la kuwakabili wanamgambo wa, wa Alshabab. Tunamuuliza msikilizaji, anaamini kikosi hiki kipya kitafanikiwa na anadhani ni kwa nini vikosi vya awali kuanzia AMISOM na ATMIS havikufanikiwa kushiriki, atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri. Nam saa 11 dakika 34, mjini Njamena nchini Chad, ambako wananchi wa taifa hilo wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa baada ya kupiga kura hapo jana katika uchaguzi uliolenga kuimarisha demokrasia nchini humo, kama anavyotueleza hapa George Ajoi. Uchaguzi wa Chad unatazamiwa kama zoezi muhimu la kumaliza uongozi wa kijeshi nchini humo baada ya kifo cha rais wa zamani Idris Deby mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hata hivyo, uchaguzi huo ulishuhudia idadi ndogo ya wapiga kura huku wapinzani wakisusia uchaguzi huo kwa madai kuwa hauwezi kuwa wa huru na wa haki baada ya vituo vya kupiga kura kufungwa. Tume ya uchaguzi ilitoa taarifa ya awali iliyoonyesha kuwa idadi ya wa wapiga kura waliokuwa wamejitokeza ni asilimia 52.37. Uchaguzi huo ulitanguliwa na wanajeshi na wafugaji kupiga kura siku ya Jumamosi, na tume ya uchaguzi imesema idadi ya wa wapiga kura waliojitokeza ni asilimia 72. Kuelekea uchaguzi huo, rais Mahamad Idris Deby Itno aliwahimiza raia wa nchi yake kujitokeza kushiriki kwenye uchaguzi huo aliotaja muhimu kwa mustakabali wa taifa hilo. Nam, tukitoka huko nchini Chad, sasa tuelekee nchini Mali ambako mahakama ya nchi hiyo imewachilia huru viongozi kumi na moja wa upinzani waliokamatwa tangu mwezi Juni kwa tuhuma za kupanga njama dhidi ya jeshi tawala baada ya kutaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Na maelfu ya raia wa Msumbiji wameendelea kukimbilia katika nchi jirani ya Malawi kutokana na machafuko ya kisiasa yanayoendelea katika taifa hilo. Kwa kipindi cha wiki moja, familia 2500 zimeingia Malawi kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi na maafisa wa serikali ya Malawi. Dominic Mwandira ni kiongozi wa serikali katika eneo la Nsanje, kusini mwa Malawi, wanakopewa hifadhi wakimbizi hao. Baadhi ya watu wametuambia maduka yao yameharibiwa. Sasa katika suala la kuwasimamia, tumewaweka kwenye vituo. Mfano, hapa tuna idara inayoshughulikia majanga ambayo tayari imetoa magunia ya unga wa mahindi na maharage, kisha UNHCR iko hapa wilayani na wameleta msaada wa kugawia waathiriwa. Na wakati huo, tangu juzi UNHCR na washirika wengine ikiwa ni pamoja na sisi kama halmashauri, tunaenda pamoja kampini kuhakiki na kisha kupata watu hawa kwamba idadi itaongezeka kwa sababu bado wanakuja. Machafuko ya kisiasa nchini Msumbiji yameendelea baada ya uchaguzi wa rais mwezi Oktoba, ambao upinzani umeendelea kudai kuibiwa kura na chama tawala cha Frelimo. Shambulio la papa katika ufuo wa Bahari Nyekundu nchini Misri limesababisha mtalii mmoja kupoteza maisha na mwingine kujeruhiwa. Kulingana na taarifa za maafisa wa serikali katika nchi hiyo, mwanamume alifariki alikuwa na umri wa miaka 45, 48 na alikuwa mkazi wa Roma huko Italia, huku alijeruhiwa akiwa na umri wa miaka 69. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio namba moja za RFI Kiswahili. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 100, 100. Carter alikuwa rais wa 39 wa Marekani kati ya mwaka 1977 na 1981. Rais Joe Biden amekumbuka kata kama kiongozi shupavu. Marekani na dunia kwa maoni yangu imepoteza kiongozi wa ajabu. Alikuwa kiongozi mashuhuri na mwenye ubinadamu, na nimepoteza rafiki mpendwa. Nimekuwa nikibarizi na Jimmy Carter kwa zaidi ya miaka hamsini. Nilichokiona cha ajabu kuhusu Jimmy Carter ni kwamba mamilioni ya watu duniani kote wanahisi wamepoteza rafiki ingawa hawakuwahi kukutana naye, na hilo ni kwa sababu Jimmy Carter aliishi maisha yaliyopimwa, si kwa maneno bali kwa vitendo vyake. Rais huyo wa zamani aliongoza wakati Marekani ikikabiliwa na sintofahamu za kisiasa za ndani ya nchi hiyo na mizozo ya kimataifa. Viongozi mbalimbali duniani wamekuwa wakimkumbuka, uh, rais huyo wa zamani wa Marekani ambaye amefariki dunia. Na waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou anatarajiwa kuwasili hii leo huko Mayotte akiambatana na ujumbe mkubwa wa mawaziri wa serikali ya rais Emmanuel Macron, akiwemo Manuel Valls, waziri wa maeneo ya ng'ambo, Elizabeth aliyezaliwa, waziri wa elimu ya kitaifa, pamoja na Valerie Letard, waziri wa makazi.