mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu saa za Afrika ya Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yadai haki za watu kukiukwa katika ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania. Jeshi la Mali na mamluki wa Wagner washtumiwa kwa kutekeleza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia nchini Mali. Na Guterres asema anasikitishwa na hatua ya Israeli kuendelea kutekeleza mashambulio ya kijeshi nchini Siria. Hujambo msikilizaji na karibu Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanadai kutekelezwa kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kufuatia mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka nchini Uganda kwenda nchini Tanzania, ambao unatekelezwa na kampuni za Total Energies kutoka Ufaransa na kampuni ya CNOOC ya China. Georgia Jovi ana maelezo zaidi. Katika ripoti ya kurasa mia moja iliyotolewa na muungano wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na yale ya mazingira inaelezea kuwa raia wa kawaida wanahamishwa kutoka kwenye mashamba yao kwa nguvu, haki zao zikikiukwa, wanateswa na kukabiliwa na usalama mdogo, wakati huu ujenzi wa bomba hilo ukiendelea. Wanajeshi wa Uganda wamedaiwa kuwapiga na kuwaangaisha wavuvi katika eneo la ziwa Albert unapopatikana mafuta hayo, lakini pia wanawanyanyasa kimapenzi wanawake na kusababisha watu hao kuishi kwa hofu. Waandamanaji wakiongozwa na wanaharakati wa mazingira ambao wamekuwa wakiandamana mara kadhaa jijini Kampala kupinga mradi huu wamekuwa wakikamatwa, kupigwa, kuzuiwa kinyume cha sheria na kuhangaishwa kati ya mwezi Mei hadi mapema mwezi Disemba, wanaharakati 96 wamekamatwa nchini Uganda. Serikali ya Uganda kupitia msemaji wake Chris Bayamunsi imekanusha madai kwenye ripoti hiyo na kusema hayana ukweli wowote. Mradi huo wa dola bilioni 10 unajumuisha uchimbaji wa mafuta ghafi na ujenzi wa bomba lenye urefu wa kilomita 1443 kutoka Hoima hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania. Leo usiku kiongozi wa muda mrefu wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, anayewania kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Mataifa atakabiliana na wawaniaji wengine wawili katika mdahalo ambao utafanyika jijini Addis Ababa, Ethiopia, uliopewa jina la Mjadala Afrika, lengo likiwa kuwapa nafasi wawaniaji hao kuwasilisha maono yao kuhusiana na utekelezaji wa ajenda ya AU. Shirika la afya duniani limeonyesha wasiwasi kutokana na mashambulio ya hivi majuzi katika eneo la Darfur nchini Sudan, ambalo lilisema kuwa yameua makumi ya watu na kujeruhi wengine wengi. Jason Sagini na maelezo. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom kwenye ukurasa wake wa X amesema mashambulizi ya hivi majuzi huko Kabukabia ni ya kushangaza, huku akionya kwamba vituo vya afya huko Darfur vinashindwa kuendesha shughuli zao kwa vikwazo vya vifaa vya matibabu. Kundi la wanasheria ambalo limekuwa likiandika kumbukumbu za ukiukwaji wa haki za binadam wakati wa mzozo kati ya jeshi na kundi la wanamgambo wa RSF limesema mashambulizi yalifanyika siku ya soko ya kila wiki ya mji wa Kabukabia na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 100 na kujeruhiwa kwa mamia, ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto. Idadi hii ikiwa ni miongoni mwa takriban watu 176 waliouawa chini ya siku mbili za mashambulizi ya jeshi na wanajeshi kote nchini Sudan wiki hii takriban watu milioni 9 kati ya 12 ambao walihamishwa wamekimbia makazi yao ndani ya Sudan, wengi wao wakiwa katika maeneo yenye miundombinu iliyoharibiwa na wanakabiliwa na tishio la njaa kubwa. Wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa vitani tangu Aprili mwaka 2023 wameshutumiwa kwa kuwalenga raia kiholela na kulipua kwa makusudi maeneo ya makazi. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vimeua makumi ya maelfu ya watu na kuhamisha watu milioni kumi na mbili. Umoja wa Afrika hapo jana ulihimiza nchi ya Ethiopia na Somalia kutekeleza bila kuchelewa makubaliano yaliyoafikiwa jijini Ankara mapema juma hili. Somalia ilisema jana kwamba imewaondoa wanajeshi wake kutoka kusini magharibi mwa jimbo la Jubaland baada ya makabiliano makali na wanajeshi wa jimbo hilo ambalo limejitenga. Habari. Ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420 ndiyo Habari Rafiki. Matangazo haya pia unayepata mbashara katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la Human Rights Watch limelishtumu jeshi nchini Mali, mamluki wa Wagner kutoka nchini Urusi na makundi mengine ya Kiislamu kwa kutekeleza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya raia. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika hilo ni kuwa baada ya utawala wa kijeshi kuutaka ujumbe wa Umoja wa Mataifa uliokuwa ukihudumu nchini Mali, Minisma, kuondoka Desemba mwaka 2023, kulishuhudia ongezeko la mashambulio ya wanajihadi na pia kuzorota kwa uhusiano wa kimataifa kati ya nchi hiyo na taasisi za kikanda. Ripoti ya Human Rights Watch iliyochapishwa siku ya Alhamis imeonyesha kuwa tangu mwezi Mei jeshi la Mali linaloungwa mkono na kundi la mamluki la Wagner limeua kwa makusudi takriban raia thelathini na mbili na kutowesha kwa lazima wengine wanne na pia kuchoma moto nyumba mia moja eneo la kaskazini na katikati mwa nchi hiyo. Aidha, ripoti hiyo imebaini kuwa kundi lenye uhusiano na Alqaida linalofahamika kama Jenim limewanyonga takriban raia 47 na na kusababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao tangu mwezi Juni. Chini ni je, mamlaka za kijeshi hapo jana zilitangaza kusimamisha matangazo ya redio ya shirika la habari la BBC kutoka Uingereza kwa miezi mitatu kwa tuhuma za kupeperusha taarifa potofu zinazoweza kuvuruga amani ya kijamii na kuongeza kwamba wanawasilisha malalamiko dhidi ya kituo cha RFI. Zimbabwe iko hatarini kukabiliwa na ukame mwingine ambao unaweza kuzidisha njaa kwa mamilioni ya watu ambao tayari wanakabiliwa na ukame uliosababishwa na mvua ya Elnino. Mamlaka nchini Tunisia zimesema miili ya wahamiaji tisa imeopolewa kutoka bahari ya Mediterania, huku watu wengine sita wakiwa bado hawajulikani walipo baada ya mashua yao kuzama. Makala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku Jumatatu saa moja na sa dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki RFI. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anasikitishwa na hatua ya Israeli kuendelea kutekeleza mashambulio ya kijeshi nchini Siria baada ya kuanguka kwa uongozi wa aliyekuwa Rais Bashar al Assad. Israeli imesema inalenga ngome za kijeshi za Siria na vifaa vyake vya vita ili kuzuia silaha kutofika kwenye mikono ya watu wabaya. Stephane Dujarric ni msemaji wa Guterres. The Secretary General is deeply concerned. Katibu mkuu amesikitishwa sana na ukiukaji mkubwa wa hivi majuzi wa mamlaka na utimilifu wa nchi ya Siria. Katibu mkuu ana wasiwasi hasa juu ya mamia ya mashambulizi ya anga ya Israel katika maeneo kadhaa nchini Siria, akisisitiza haja ya dharura ya kupunguza ghasia katika pande zote za nchi. Nam ni sauti yake Stephane Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, katika ziara yake, uh, jijini Ankara nchini Uturuki, amemwambia Rais Recep Tayyip Erdogan kwamba raia wa Siria wanapaswa kulindwa baada ya makundi ya upinzani yenye silaha kuiangusha serikali ya Asad. Blinken amewaambia viongozi wapya wa serikali ya mpito huko Siria kuheshimu haki za binadamu. Uh, not... inapaswa kujumuisha na pia kutetea haki za watu wote wa Siria ikiwa ni pamoja na wachache wakiwemo wanawake. Inapaswa kuhakikisha kuwa inahifadhi taasisi za serikali zinazotoa huduma na kuhakikisha serikali yoyote ya mpito haina siri. Pia inapaswa kuhakikisha Siria haitumiki kama msingi wa ugaidi na kuwa tishio kwa jirani au kujiunga na vikundi. Inahitaji pia kuhakikisha silaha zote za kemikali zinalindwa na kuharibiwa. Boy. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Rais Emmanuel Macron anatazamiwa kutaja mku, wa waziri mkuu mpya leo kuchukua nafasi yake Michel Barnier aliyeondolewa madarakani. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa msamaha wa rais kwa Waamerika 39 waliopatikana na hatia uhalifu usio wa kikatili na kubatilisha hukumu za karibu watu wengine 1500.