Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa moja na nusu, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi ya leo. Somalia na Ethiopia zakubaliana kumaliza mvutano kati yao kufuatia mazungumzo yaliyofanyika jijini Ankara. Wanajeshi kumi wa Niger wameuawa na wengine saba kujeruhiwa katika shambulio mpakani na Burkina Faso. Na waziri mkuu wa Siria asema atahakikisha kwamba raia waliotoroka nchi wanarejea nyumbani. Hujambo msikilizaji, na karibu. Nchi za Somalia na Ethiopia zimekubaliana kumaliza mvutano kati yao baada ya kumalizika kwa mazungumzo ambayo yaliongozwa na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan jijini Ankara. Mengi zaidi na Georgia Jowi. Rais Erdogan, msuluhishi wa mzozo kati ya nchi hizo mbili za pembe Afrika, ameelezea makubaliano hayo ya kihistoria na kuongeza kuwa ni hatua muhimu ya mataifa hayo jirani kushirikiana kwa amani na utulivu. Mazungumzo hayo yalihudhuriwa na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ambao walishiriki kwenye mazungumzo mapya baada ya hapo hawali kutozaa matunda kwa karibu mwaka mmoja. Sasa mataifa hayo mawili yamekuwa yakizozana baada ya hatua ya Ethiopia mwezi Januari kuingia kwenye mkataba wa jimbo lililojitenga na uongozi wa Mogadishu wa Somaliland ili kutumia bandari yake ya kujenga kambi ya kijeshi. Mkataba huo kati ya Ethiopia na Somaliland uliikasirisha uongozi wa Mogadishu ambao uliamua kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka jijini Adis Ababa, akiishutumu nchi hiyo jirani kwa kuivamia kinyume cha sheria. Rais Erdogan amesema kuwa viongozi wa nchi hizo mbili wamekubaliana kutatua na kumaliza tofauti zao na kutafuta njia mwafaka ya kushirikiana ili Ethiopia itumie bahari ya Hindi kwa kuheshimu uhuru wa nchi ya Somalia. Mazungumzo mengine ya namna ya kutekeleza makubaliano hayo yanatarajiwa kuendelea mwezi Februari. Waziri wa mambo ya nje wa Jibuti anayewania kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mahamud Ali Yusuf ameonya kuwa Afrika inakabiliwa na tatizo la utawala kufuatia mapinduzi katika nchi za Sahel na kuongeza kwamba kudorora kwa usalama katika baadhi ya mataifa barani kuna didimiza maendeleo. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC hapo jana aliambia majaji wa mahakama hiyo kwamba kiongozi wa lililokuwa kundi la janjawid nchini Sudan Al Muhammad Ali kwa jina maarufu Al Kusheiba kwa hiari alishiriki katika uhalifu wa kivita na kutekeleza ubakaji, mauaji na mateso ya raia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi hapo jana alihutubia taifa akiwa bungeni kuzungumzia masuala mbalimbali ambayo serikali yake inafanyia kazi katika masuala ya kijamii na kiuchumi, mwaka mmoja baada ya kuanza kuongoza muhula wa pili. Hata hivyo, amesema licha ya serikali yake kuendelea kupiga hatua, suala la utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo limeendelea kuwa kikwazo kikubwa kwenye uongozi wake. Kwa mara nyingine Rais Chisekedi ameishtumu Rwanda kwa kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Nchi yetu bado inakabiliwa na maasi yanayoendelea miongoni na pamoja na uvamizi wa jeshi la Rwanda na magaidi wa M23 yanayozuia maendeleo ya taifa, utulivu wa nchi na maboresho ya wananchi wetu. Maadui hawa wa jamhuri wanaendelea kushikilia vijiji na miji ya Rushuru, Masisi, Nyiragongo na Lubero, lakini kwa sababu ya kujituma kwa wanajeshi wetu na msaada wa jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika Sadik, tumesukuma mbali wavamizi na wapiganaji wao ambao walifikiri watapata ushindi kiurahisi na papo hapo ni kauli ambayo inakuja wakati huu rais Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wakitarajiwa kukutana jijini Rwanda nchini Angola siku ya Jumapili kujadiliana kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Mahakama ya rufaa ya Paris hapo jana iliamua kwamba wachunguzi walikuwa na haki ya kufuta kesi juu ya madai ya jeshi la Ufaransa kushindwa kuingilia kati mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994 ambapo takriban watu laki nane waliuawa. Victor Moturi, tujuze mada ya habari rafiki hii leo. Kenya inaadhimisha miaka 61 tangu kuanza kujitawala kutoka mikononi mwa wakoloni wake taifa la Uingereza tunamuuliza msikilizaji, je, mataifa ya Afrika yana chochote cha kujivunia tangu kupata uhuru wao? Nchini mwake hali poje? Kushiriki, atutumie ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu WhatsApp alama kujumulisha 254110000420 na mkiwa Kisangani, sikiliza matangazo haya kupitia kwa mita bendi ya mia moja na tano. Wanajeshi kumi wa Niger wameuawa na wengine saba kujeruhiwa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika mpaka wa nchi hiyo na Bukinafaso. Mengi zaidi na Jason Sagini. Taarifa ya jeshi la Niger imethibitisha kutokea kwa shambulio hilo ililotaja kuwa la kigaidi lililotokea siku ya Jumanne katika kijiji cha Petel Kole katika jimbo la magharibi. Aidha, jeshi linasema mamia ya watu wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki waliwashambulia maafisa hawa wa usalama wakati wakiwa katika operesheni dhidi ya makundi. Mbali na mauaji wa wanajeshi wa Niger, magaidi 26 wameuawa. Katika taarifa nyingine ambayo haijathibitishwa, ripoti zaidi zinasema kuwa watu wenye silaha wamewaua wanajeshi 92 na raia 40 katika eneo la Shatuamen, madai ambayo uongozi wa jeshi nchini Niger umekanusha. Tangu mwaka 2023 Niger imekuwa ikiongozwa na jeshi baada ya kuondolewa madarakani kwa ku Rais Mohamed Bazoum, na kuendelea kukabiliana na utovu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha. Jeshi la Mali na kundi la wanamgambo wa Urusi Wagner walifanya operesheni kwenye mpaka na Mauritania siku ya Jumanne wiki hii na kuwakamata watu kumi na tano, wengi wao wakiwa ni wa Mauritania katika eneo ambalo mpaka haujafafanuliwa wazi. Nchini Ghana, rais anayeondoka madarakani Nana Akufo-Addo amekutana na rais mteule John Mahama, ambapo wawili hao wamekubaliana kuhusiana na mchakato wa kukabidhiana madaraka kwa njia ya amani. Baada ya kikao hicho, rais Nana Akufo-Addo alikuwa na kauli hii: Ghana ni mwanga wa demokrasia na imeonyesha nguvu ya taasisi zetu na ukomavu wa watu wetu. Ni muhimu kwamba tuendelee kuimarisha sifa hii inayopatikana kwa bidii, lakini pia tumetuma ujimbo mzito duniani kwamba demokrasia inastawi katika taifa letu hata katika nyakati ngumu. Rais mteule Mahama anatarajiwa kuapishwa tarehe saba mwezi Januari mwaka ujao. Raia nchini Nigeria kwa mara nyingine walibaki gizani hapo jana kufuatia kukatika kwa umeme baada ya gridi yake kuu kufeli kwa takriban mara ya kumi mwaka huu pekee. RFI. Waziri mkuu mpya wa serikali ya mpito nchini Siria Muhamed Al Bashir amesema miongoni mwa malengo muhimu anayolenga kutekeleza ni kuhakikisha kwamba mamilioni ya raia wa nchi hiyo waliokimbia wakati wa uongozi waliyekuwa rais Bashar al Assad wanarejea nyumbani lakini pia taasisi za umma zinafanya kazi. Katika hatua nyingine, wizara ya ulinzi ya Marekani kupitia naibu msemaji wake Sabrina Singh amesema ama, imesema ahadi ya viongozi wa makundi ya waasi kwamba watahakikisha maeneo yanayohifadhi silaha za kemikali yanalindwa zitaaminiwa tu kwa matendo Tunakaribisha aina hii ya matamshi, lakini unajua, vitendo vinapaswa kuendana na maneno. Kwa hivyo tunaendelea kufanya kazi na vikundi ambavyo tuna uhusiano navyo. Tena lengo letu ni kwamba silaha hizi za kemikali zisiangukie kwenye mikono mibaya. Barafu bado ni tishio, sina la kusema katika suala la nyongeza ya kodi, lakini tumechukua hatua muhimu sana mwishoni mwa wiki na tumekuwa tukifanya hivyo kabla ya kuanguka kwa, nguka kwa, nguka kwa serikali ya Assad that, na tutaendelea kufanya hivyo wakati Siria inapitia mchakato huu wa mpito wa kisiasa. Sabrina Singh, naibu msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Marekani. Baraza la mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kutaka kusitishwa haraka vita ambavyo vinaendelea kwenye ukanda wa Gaza. Mataifa mia na hamsini na nane yaliunga mkono azimio hilo huku Marekani na Israeli zikipinga. Wakati wa mjadala huo, balozi wa Slovenia Samuel Ziboga alikuwa na kauli hii: Gaza exist, Gaza haipo tena, it is, inaharibiwa. Wapalestina wanakumbana na njaa, kukata and tamaa and na kifo. Tumeshasema awali kuwa historia ndiyo mkosoaji mkali zaidi wa kutochukua hatua, na historia inaandikwa tukiwa hapa leo, as we sit here today na vikosi vya Israeli vilijiondoa kwa mara ya kwanza katika mji wa kusini mwa Lebanon na nafasi yake kuchukuliwa na jeshi la Lebanon chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Kamandi kuu ya Marekani imesema.