Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa kuu tulizokuandalia asubuhi ya leo: mahakama ya kimataifa ya ICC kumaliza vikao vya kesi inaomkabili kiongozi wa waasi wa janjaweed nchini Sudan. Ufaransa yaanza kuondoa wanajeshi wake nchini Chad baada ya kusitishwa kwa mkataba wa ushirikiano. na Israeli yatekeleza mashambulio 480 nchini Siria kwa saa 48 zilizopita, umoja wa mataifa ukitoa onyo. Hujambo msikilizaji, na karibu. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ipo katika hatua za mwisho za kutamatisha wiki hii kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili kiongozi wa kundi la waasi la Janjawid, Al Muhamed Ali maarufu kwa jina Ali Kushaiba. Paul Nzioki na maelezo. Ali Abdi Al Rahman anakabiliwa na mashtaka ya ubakaji mauaji na mateso yaliyotekelezwa na wapiganaji wa kundi lake la jan wajid katika jimbo la Darfur. Mashtaka yote yanayotokana na kipindi cha ghasia kati ya mwaka 2003 na 2004, wakati wa vita kati ya wanajeshi wa serikali ya Sudan wakati huo chini aliyekuwa Rais Omar al Bashir na waasi hao, na kusababisha mauaji ya watu zaidi ya elfu mia tatu na kuacha wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Majaji wa mahakama ya ICC kuanzia siku ya Jumatano kwa siku tatu zijazo watamalizia kusikiliza mashauri kutoka kwa upande wa mashtaka na utetezi kabla ya kuanza kuandika hukumu. Kesi hii ni ya kwanza kutokea kutokana na mwelekeo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na inakuja wakati Sudani ikiwa inakabiliana na vita nyingine kati ya vikosi vya jeshi na kikosi cha RSF na mtusi Sudani, ambapo takriban watu 176 wameuawa katika siku mbili za mashambulio makali kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF katika sehemu mbalimbali mbali za taifa hilo, kulingana na hesabu iliyotolewa na mamlaka wanaharakati na wanasheria hapo jana. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda imeahirisha hadi Januari mwaka ujao vikao vya kusikilizwa kwa kesi dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Kiza Besige na mwenzake Haji Lutale baada ya wakili wake Martha Karua wa Kenya kunyimwa kibali cha kumwakilisha katika kesi hiyo ambapo anatuhumiwa kumiliki silaha kinyume cha sheria. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimekataa matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa ambao ulifanyika mwishoni mwa mwezi Novemba, ambao chama tawala CCM kilipata ushindi wa asilimia 95. Kauli ya chama hicho imetolewa na kiongozi wa Chadema, Freeman Mbowe, ambaye ameelezea sababu za uamuzi huo. Kamati kuu inatamka kwamba kilichotokea tarehe 27 Novemba 2024, hakukuwa na uchaguzi halali huru na haki, bali uporaji na uhalifu wa kiuchaguzi. Pili, kamati kuu inalaani mauaji, vipigo, kujeruhi na ukamataji kwa wagombea, mawakala, viongozi na wanachama, kabla, wakati na baada ya uchaguzi uliofanywa na jeshi la polisi kwa ushirika haramu na Chama cha Mapinduzi. Msikilizaji, Chama cha Mapinduzi kilisema kilipata ushindi mkubwa sababu ya kujipanga vizuri, kutekeleza ahadi yake kwa wananchi na maandalizi bora ndani ya chama. Rais wa Kenya Daktari William Ruto amesema kwamba aliamua kukutana na kufanya mazungumzo na rais mstaafu Uhuru Kenyatta siku ya Jumatatu ili kuendelea kujenga umoja wa kitaifa nchini humo. Kukutana kwa wawili hao kumezua mjadala nchini humo kufuatia tofauti za kisiasa kati ya Ruto na Kenyatta. Ruto amekuwa na kauli hii. Ndio maana nafanya kazi na waziri mkuu wa zamani, ndiyo maana nimemtafuta rais wa zamani, ndio maana nitawatafuta viongozi wengine wote, so that we can fashion a country, ili tujenge nchi ambayo sote tunaiamini, nchi ambayo sote tunaweza can... kuwa na hisia all have a stake in. Lazima tuendelee kujenga madaraja badala ya kuweka vizuizi Lazima kila wakati tutafute umoja zaidi tunaposonga mbele, as we move forward. Sauti yake rais wa Kenya, Daktari William Ruto. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ameondoka nchini mwake kuelekea Uturuki kabla ya mazungumzo yenye lengo la kusuluhisha mzozo kati ya Mogadishu na Addis Ababa. Victor Moturi, tujuze mada ya habari rafiki. Nchi ya Angola kwa mara nyingine itakuwa mwenyeji wa mkutano wa marais wa DRC Felix Chisekedi na Paul Kagame wa Rwanda siku ya Jumapili jijini Luanda, kuendeleza majadiliano ya namna ya kumaliza utovu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje jitihada za upatanisho kusaidia kupata amani mashariki mwa DRC? Ana matarajio gani kuhusu mkutano huo wa Rwanda kushiriki? Atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 Msikilizaji, ifuatilia matangazo haya mtandaoni Facebook, ukurasa wetu wa RFI Kiswahili. Ufaransa imeanza kuondoa wanajeshi wake nchini Chad baada ya siku ya Jumanne ndege mbili za kivita kuondoka katika kambi yake jijini Jamena. Victor Abuso na maelezo. Jeshi la Ufaransa limethibitisha kuanza kuondoka kwa vikosi vyake wiki mbili baada ya uongozi wa Chad kutangaza kuwa unasitisha mkataba wa ushirikiano wa masuala ya ulinzi na mkoloni wake wa zamani. Hatua hiyo ya kushangaza ilitolewa Novemba tarehe 28 na haikutarajiwa kutokana na uhusiano wa karibu kati ya Chad na Ufaransa, hasa kwenye vita dhidi ya makundi yenye itikadi kali za Kiislamu kwenye ukanda wa ziwa Chad. Ufaransa inasema inaendelea na majadiliano na Chad kuhusu utaratibu wa kuondoa vikosi vyake katika taifa hilo, lakini tayari ndege zake za kivita zimerejea nyumbani katika kambi yake mashariki mwa Ufaransa, lakini wanajeshi wake elfu moja bado wanasalia nchini Chad. Hatua ya Ufaransa inakuja baada ya mataifa mengine ya Afrika kama Mali, Bukina Faso na Nija yanaongozwa na jeshi pia kusitisha mikataba ushirikiano wa masuala ya ulinzi na usalama. Wapiganaji wa Boko Haram wamewaua wavuvi kumi na wanne wa Nigeria nchini Niger, waliokuwa miongoni mwa maelfu ya Wanigeria waliokimbia makazi yao kaskazini mashariki. Nchini Zambia, mahakama ya kikatiba imeamua kwamba rais wa zamani Edgar Lungu hastahili kuwania muhula wa tatu madarakani kwa msingi kwamba muhula wa kwanza wa Lungu aliyohudumu kutoka mwaka 2015 hadi 2016 kutoka ama baada ya kifo cha mtangulizi wake Michael Sata unahesabiwa kama mhula kamili wa rais. Na nchini Misri watu wanane waliuawa na wengine watatu kujeruhiwa wakati jengo la makazi la gorofa sita liliporomoka katikati mwa mji wa Cairo hapo jana, wizara ya afya nchini humo imesema. RFI. Jeshi la Israeli limesema limetekeleza mashambulio 480 nchini Siria kwa saa 48 zilizopita baada ya kuanguka kwa utawala wa rais Bashar al Assad. Mashambulio hayo yamelenga manuari 15 ya jeshi la Siria, ndege zake za kivita na viwanda vya kutengeneza silaha katika maeneo la Al Baida na Latakia. Umoja wa Mataifa unataka Israeli kusitisha mashambulio hayo na kuachana kabisa na mpango wote wa kuchukua ardhi ya Siria katika eneo la mpaka la milima ya Golan Stefan Dujarric ni msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres ni wazi kwamba tunasimama dhidi ya ukiukaji wowote wa uadilifu wa nchi ya Syria tunapinga aina zozote za mashambulizi nadhani hii ni njia ya kujitambua ya Syria na isitumiwa uh, na majirani uh, wake uh, kuvamia eneo uh, la uh, Syria badala yake itumike na watu wote wa eneo hilo na kwingineko kuwaunga mkono watu wa Siria ili wao wenyewe wachague njia ili waweze kufanya kazi ya mpito ambayo inaongozwa na Wasiria, ambayo inamilikiwa na Wasiria, ambayo ni jumuishi, ambapo watu wote na walio wachache walioko Siria wanajihisi salama na wanahisi kuwa ni sehemu ya taifa la Siria. Msikilizaji, um, ni sauti yake Stefan Dujarric, na msemaji wa katibu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Waziri mkuu mpya wa mpito nchini Siria Mohammed Al Bashir aliyeteuliwa na waasi hapo jana, amesema ni wakati wa kurejesha utulivu nchini humo, siku mbili baada ya rais wa muda mrefu Bashar Al Assad kuondolewa madarakani. Nchini Ufaransa, rais Emmanuel Macron analenga kumtaja waziri mkuu mpya ndani ya saa 48 katika juhudi za kumaliza mgogoro wa kisiasa kufuatia kuondolewa kwa Michel Barnier katika kura ya kutokuwa na imani naye. Waziri mkuu wa Poland Donald Tusk hapo jana alisema kwamba mazungumzo ya amani ya kumaliza vita vya Urusi nchini Ukraine yanaweza kuanza msimu huu wa baridi, na kudokeza mfululizo wa mazungumzo yajayo na maafisa wa kigeni, kiwa pamoja na ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini mwake hapo kesho. Na mamlaka katika eneo la Malibu jimboni California nchini Marekani zimewaamuru watu kuondoka manyumbani mwao, wakati huu moto mkali ukiteketeza msitu eneo hilo.