Har kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi ya leo. Rais William Ruto wa Kenya na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta wazungumza ana kwa ana kwa mara ya kwanza. Rais mteule wa Ghana John Mahama washukuru raia kwa kumchagua tena na kuwaahidi maisha mazuri. Na Netanyahu asema eneo la Golan litabakia kuwa sehemu ya Israeli daima. Hujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa kamili. Rais William Ruto wa Kenya alimtembelea mtangulizi wake Uhuru Kenyatta siku ya Jumatatu nyumbani kwa familia yake huko Gatundu, ikiwa ni maongezi ya kwanza ya moja kwa moja tangu mzozo kati yao wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu uliopita. Nini ambacho kinaendelea, Paul Nzioki na kina cha taarifa hiyo. Kulingana na taarifa ikulu ya Nairobi, miongoni mwa masuala waliozungumzia ni pamoja na athari za Covid-19, vita vinavyoendelea nchini Ukraine, changamoto za kuyumba kwa soko la sarafu na hali mbaya ya uchumi. Kwa upande wa utawala, viongozi hao wawili walisisitiza umuhimu wa kufikia maelewano mapana ya kisiasa ili kuharakisha ukuaji wa umoja na kufikia malengo ya maendeleo ya nchi. Katika masuala ya kikanda, Rais Ruto na mtangulizi wake walithibitisha tena jukumu la Kenya kama mlinda amani mkuu katika eneo la Afrika Mashariki. Pia walionyesha uungwaji mkono kwa Raila Odinga kuwania nafasi ya mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika wakihimiza Wakenya na washirika wa kimataifa kumuunga mkono. Mkutano kati ya wawili hao umefanyika wakati huu Wakenya wanaendelea kulalamikia masuala kadhaa, ikiwemo kudorora kwa uchumi na kutokuwepo kwa tume ya uchaguzi Mkutano huo pia umejiri siku chache baada ya aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua kuondolewa madarakani. Na Mpole Nzioki. Mamia ya madereva wa malori ya masafa marefu wa Kenya bado wanakataa kuingia Sudan Kusini, kulalamikia kukamatwa kiholela na ukosefu wa usalama unaowakabili kwenye barabara kuu ya Juba kuelekea Nimule, licha ya makubaliano yaliyoafikiwa hivi majuzi ili kusuluhisha mgogoro huo ambao umeingia siku yake ya kumi na mbili. Serikali ya Somalia imewarejesha nyumbani raia wake ishirini na wawili waliokuwa wamezuiliwa nchini Sudani kwa muda wa miezi mitatu kwa madai ya kuingia nchini humo bila vibali rasmi. Wakili mashuhuri nchini Kenya na mwanasiasa mkongwe wa upinzani Martha Karua amenyimwa kibali cha kuwa wakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kiza Besije na mshirika wake Haji Lutal wanaokabiliwa na mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi kwa madai ya kumiliki silaha kinyume cha sheria. Karua alikuwa ameomba kibali hicho kutoka kwenye chama cha mawakili nchini Uganda, kuelekea kurejelewa kwa kesi dhidi ya Besije ambaye alikamatwa jijini Nairobi wiki kadhaa zimepitwa na kurejeshwa jijini Kampala. Rather than use these reasons to decline my application, badala ya kutumia sababu hizi kukataa ombi langu Mtu angetarajia baraza la sheria lingeomba hati za ziada kuhusu swala la ujuzi gani ninaleta. Ni haki yake Daktari Besigye, na sio baraza la sheria kuamua na kuchagua wakili anayemtaka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni mtetezi mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na sasa Uganda yake inamchukulia hatua mbaya kwa namna isiyotarajiwa. Mwanasheria kutoka Kenya, kuna maswala muhimu yaliyoainishwa baraza la sheria ambayo yanaenda kinyume na sheria za Uganda na mkataba wa Afrika Mashariki, na tutakuwa tukichukua hatua zaidi. Kesho nitaenda nao mahakamani. Si lazima niwe wakili katika kesi hiyo, kwa vile nimenyimwa leseni, nitaenda kama mwangalizi. Katika hatua nyingine, wanasiasa wengine wa upinzani wakiongozwa na Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine wametaka kuachiwa huru kwa Besje wakisema kesi inayomkabili ni ya kisiasa. Ugonjwa ambao bado hujatambuliwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umewaweka hatarini watoto na watu wenye utapiamulo kulingana na shirika la afya ulimwenguni, ambalo limesema visa 406 vilirekodiwa kati ya Oktoba 24 na Disemba 5, watu 31 wakifariki. Jeshi la Sudani limesema lilizima shambulio la ndege zisizo na rubani kutoka kwa wapiganaji wa RSF ambazo zililenga uwanja wa ndege wa Atibara mapema hapo jana. Nam Jason Sagini, kuna nini katika makala ama katika mada ya habari rafiki? Utawala wa Bashar al Asad, ambaye familia yake iliongoza Siria kwa zaidi ya miaka hamsini, umeangushwa. Kiongozi huyo muda mrefu amekimbia nchi baada ya vikosi vya upinzani kuingia jijini Damascus. Tunamuuliza msikilizaji, nini maoni yake kuhusu kinachotokea nchini Siria. Anafikiri kuangushwa kwa uongozi wa Asad kutamaliza vita vya muda mrefu nchini Siria? Kuna lolote la kujifunza kwa viongozi wanaopenda kukaa madarakani kwa muda mrefu? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwa nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 254110420 pia matangazo hayo unayapata mbashara katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Rais wa zamani wa Ghana, John Dramani Mahama ametoa shukrani kwa wapiga kura wa Ghana kwa kumchagua na kuahidi wananchi maisha mazuri na kuiweka upya nchi katika nyanja mbalimbali mbali. Nina heshima kubwa sana na unyenyekevu kupokea ridhaa nyingi kama hizi kutoka kwa watu wa Ghana. Inaonyesha kwamba watu wa Ghana wana uvumilivu mdogo kwa utawala mbaya, hasa wa aina iliyoshuhudiwa katika miaka minane iliyopita, na kwamba wako tayari kufanya maamuzi madhubuti katika wakati muhimu panapofaa na msikilizaji Mahama maha, maha, maha, mwenye umri wa miaka sitini na mitano alipata asilimia hamsini na sita nukta tano ya kura zilizopigwa huku mpinzani wake mkuu kutoka chama tawala makamu wa rais Mahamud Baumia akipata asilimia 41, kwa mujibu wa matokeo ambayo yalitangazwa na kamishina wa uchaguzi nchini Chade. Mpinzani umeanzisha kampeni ya kuwasihi raia kususia uchaguzi wa wabunge, majimbo na mitaa ambao umeratibiwa kufanyika tarehe 29 Disemba, wakidai hakuna uwazi. Chama kikuu cha upinzani nchini Namibia, Independent Patriots for Change, IPC, kiliwasilisha kesi kwenye mahakama ya uchaguzi hapo jana kutaka kupewa hesabu ya kura zote ambazo zilipigwa na kuhesabiwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita kwa lengo la kuwasilisha kesi rasmi mahakamani ili kupinga matokeo ya kura za urais ambapo chama cha SWAPO iliibuka na ushindi. nchini Afrika Kusini, wachimba migodi sita waliibuka kutoka migodi isiyotumika tena wikendi iliyopita, wote wakiwa raia wa Msumbiji, kabla ya kukamatwa na polisi wakati operesheni dhidi ya wachimbaji haramu ikiendelea. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin wamesema kwamba eneo la Golan ambalo linakaliwa na Israeli kwa takriban miaka sitini litabakia kuwa sehemu ya Israeli daima. Matamshi ya Netanyahu yanajiri huku ukosoaji ukiongezeka baada ya Israeli kutoa eneo maarufu la Bafazon kando ya mpaka wake na Siria. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari mjini Jerusalem, Netanyahu amemshukuru rais mteule wa Marekani Donald Trump kwa kutambua hatua ya Israeli ya kulichukua ama kulitoa eneo hilo, na kuongeza kwamba wapo tayari kujenga mahusiano na uongozi mpya wa Siria. If we can establish uh, tunaweza kuanzisha uhusiano uh, ujirani uh, na uhusiano uh, wa uh, amani na vikosi vipya vilivyoibuka nchini Syria, hiyo ndiyo hamu yetu, lakini tusipofanya not, hivyo tutafanya lolote litakalohitajika ili kulinda taifa Israel la Israeli na mpaka wa Israel. Nam ni sauti yake, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Umoja wa Mataifa unasema watu mia moja na themanini na wamepoteza maisha wane wamepoteza maisha jijini Port au Prince nchini Haiti wikendi iliyopita mengi zaidi. Na Hilari Ngati Volkatuk, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia maswala ya haki za binadamu, amethibitisha mauaji hayo yaliyotokea katika eneo la Solel katika jiji kuu Port au Prince. Aidha, Tuk amesema idadi ya watu waliopoteza maisha tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2024 imefikia zaidi ya watu 5. Mbali na mauaji hayo, watu wengine zaidi ya 41 wameachwa bila makao mwaka huu kutokana na ukosefu wa usalama katika jiji kuu tangu Novemba tarehe 11. Shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto la Save the Children linakadiria kuwa asilimia 52 ya watu waliokimbia ziao ni watoto wapatao zaidi ya elfu moja kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mauaji yameendelea kushuhudiwa jijini Port au Prince licha ya Kenya kuongoza kikosi maalum cha polisi kupambana na magenge yenye silaha kuanzia mwezi Juni. Namna Ufaransa inapanga kusitisha maombi ya hifadhi kutoka kwa raia wa Siria baada ya kupinduliwa kwa rais Bashar al Assad na kujiunga na nchi nyingine za Ulaya.