Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa wia na saa kumi na mbili na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo karibu, na tuanze na muktasari wa habari. Mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini kuanza tena baada ya miezi minne. Biden yakutana na viongozi wa Afrika nchini Angola, mazungumzo ambayo yalijikita katika kuendeleza mradi wa reli ya Lobito. Rais Emmanuel Macron kule Ufaransa kusaka suluhu ya mzozo wa kisiasa baada ya wabunge kuiangusha serikali ya Waziri Mkuu Michel Barnier. Habari kamili, msikilizaji. Leo ni uh, siku ya alhamis ya Desemba tano mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tuanzie kule Sudan Kusini, ambako baada ya miezi minne na kufutwa kazi kwa ujumbe wa serikali mazungumzo ya amani ya nchi hiyo yaliyokwama yalianza tena hapo jana jijini Nairobi, Kenya, ikiwa ni juhudi za hivi punde kujaribu mzozo wa kisiasa uliodumu kwa muda mrefu na ambao umedumaza uchumi wa nchi hiyo. Paul Njoki kina maelezo zaidi. Mazungumzo haya yanafanyika kati ya serikali ya Juba na makundi ya upinzani ambayo hayakuwa sehemu ya makubaliano ya mwaka 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Juhudi za kumaliza mzozo huu zilikwama baada ya rais Salva Kiir kuwafuta kazi wajumbe wa, wa serikali waliokuwa wakishiriki na timu mpya kuteuliwa kuwakilisha serikali, lakini walishindwa kusafiri hadi Nairobi mara mbili mwezi jana. Kira alisema mazungumzo ya Nairobi hayakukusudiwa kubadilisha makubaliano ya mwaka 2018, mbali kushughulikia wasiwasi wa makundi yaliyosalia nje ya makubaliano hayo. Wakati makubaliano ya mwaka 2018 baada ya yajatekelezwa kikamilifu, Sudan Kusini imeahirisha uchaguzi hadi 2026 kutokana na matatizo ya usajili wa wapiga kura na mzozo wa kiuchumi. Paul Nzioki. Mahakama mjini Eldoret nchini Kenya imempata na hatia Jackton Odhiambo almaarufu Liza kwa mauaji ya mwanaharakati wa haki za watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja Edwin Kipto karibu miaka miwili baada ya mauaji hayo kufanyika. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa sasa unayataka mataifa duniani kuendelea kuunga mkono juhudi za kuwawezesha wanawake na wasichana katika nafasi za uongozi haswa wakati huu wanapodai amani katika maeneo yenye mizozo. Mkuu wa kitengo cha siasa na ujenzi wa amani wa Umoja wa Mataifa, Rosemary Di Carlo, amekuwa na kauli hii. Tukikubaliana na changamoto ambazo zinashuhudiwa katika amani na usalama wa kimataifa, wanawake wachanga duniani kote wanatazamia na kuutaka ulimwengu wenye haki na amani. Tunapokaribia kuadhimisha miaka 25 ya azimio nambari 1325 la Baraza la Usalama na amani na usalama wa wanawake na maadhimisho ya miaka 30 ya tangazo la Beijing na jukwaa la kuchukua hatua Lazima tufungue milango kwa kizazi kijacho. Pamoja, lazima tukuze uongozi kutoka chini, tukiweka haki za vijana na wanawake katika moyo wa juhudi zetu. nam ni sauti yake Rosemary Di Carlo, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya siasa na amani. Gavana wa jimbo la Darfur nchini Sudan amesema raia ishirini waliuawa katika shambulio lililotekelezwa na waasi ama wapiganaji wa RSF katika eneo la jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudani. Shirika la watoto duniani UNICEF hapo jana lilizindua mpango wa kuchangisha kiasi cha dola za Marekani bilioni 9.9 kwa ajili ya mwaka ujao ili kutoa msaada kwa mamilioni ya vijana na watoto walioathiriwa na vita pamoja na mizozo mingine duniani. Mengi zaidi na George Ajoi. Kwa mujibu wa UNICEF, fedha hizi zitasaidia katika majibu ya dharura kwa migogoro mbalimbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, uhamiaji na matatizo kiafya, ya kiafya yanayotarajiwa mwaka ujao. Kwa sasa watoto milioni 213 duniani wanakabiliwa na hali ngumu kutokana na vita na mabadiliko ya hali ya hewa, huku UNICEF ikikusudia kuwafikia watoto milioni 109, hii ikiwa ni idadi kubwa ya watoto ambao wanahitaji huduma za msingi kama vile afya, elimu na majisafi. Mwaka huu zaidi ya watoto milioni 57.5 walilazwa katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro, na idadi hii inatarajiwa kuongezeka kwa watoto laki nne zaidi mwaka ujao. Barani Afrika, miongoni mwa nchi zinazohitaji msaada wa shirika hilo ni pamoja na Sudan Kusini na DRC. Nam, watu milioni 85 kutoka nchi za kusini na mashariki mwa Afrika watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka 2025 ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA imesema. Nam, Georgia Joy, nini mada ya habari rafiki leo? Nam, shukran sana. Makamu wa rais wa Namibia ni Tembo Nandi Ndaitwa amekuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi wa wiki iliyopita, matokeo ambayo yamepingwa vikali na chama cha upinzani. Unadhani muda sasa umefika wa mataifa ya bara la Afrika kukubali utawala mwanamke wa mwanamke? Unatarajia uongozi wa aina gani kutoka kwa rais mteule Ndaitwa? Tuma ujumbe wako mfupi kuenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 Mskilizaji, Rais wa Marekani Jo Biden hapo jana alikutana na viongozi kadhaa wa Afrika katika mji wa bandari wa Angola, Lobito, ambapo walijadiliana kuhusu mpango wa upanuzi wa reli itakayounganisha nchi za Kongo, Zambia na ukanda wa nchi za kusini mwa um, Afrika. Jo Biden amesema, I want to be clear about, tunataka kuwa wazi juu ya in kitu investment fulani hii miradi yote uwekezaji umeundwa kuwa na matokeo ya juu na kufikia viwango vya juu zaidi kwa wafanyikazi, mazingira na kwa jamii, kwa sababu Marekani inaelewa jinsi tunavyowekeza barani Afrika ni muhimu sawa na kiasi gani cha kuwekeza barani Afrika na ndiyo maana leo najivunia kutangaza Marekani itawekeza dola milioni 600 na uwekezaji wa ziada ili kuboresha kilimo kwa muundo wa kujenga mitandao ya mawasiliano ya kasi na kuboresha reli ya Atlantiki. Reli hii ikiwa itakamilika itasaidia kusafirisha madini muhimu ya DRC na Zambia, lengo la Marekani likiwa ni kukabiliana na ushindani wa Uchina kwenye ukanda huu. Wadadisi wa mambo wanasema matatizo ya wa kiuchumi ya Ghana, uh, ikiwa ni pamoja na mfumko wa bei na uhaba wa ajira vimetawala maandalizi ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa Jumamosi hii. Kampuni ya maswala ya nyuklia ya Ufaransa ya Oram, Orano. Uh, hapo jana imethibitisha kukabidhi shughuli za uh, na usimamizi wa uchimbaji wa urani kwa serikali ya Niger ikiongeza shinikizo kwa wawekezaji wa kigeni kwenye taifa hilo. RFI. Kule Ufaransa msikilizaji, rais Emmanuel Macron hivi leo atakuwa akijaribu kutafuta namna ya kumaliza mzozo wa kisiasa nchini mwake baada ya Michel Barnier kuwa waziri mkuu wa kwanza kuondolewa madarakani na bunge. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi. Hapo jana, wabunge walipiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya Barnier ikiwa ni miezi mitatu tu tangu waingie madarakani kuondolewa kwake kunaliweka taifa hilo katika sintofahamu zaidi ya kisiasa udadisi wa mambo akisema rais macron atakuwa na jilaumu baada ya mwezi juni kuitisha uchaguzi wa mapema wa wabunge ambao ulimfanya apoteze wingi bungeni macron sasa ana kazi isiyoweza kuepukika ya kuchagua mrithi anayefaa katika miaka miwili tu ya utawala wake wakati huu baadhi ya wanasiasa wa upinzani ingawa si wote wakimtaka jiuzulu hii ni kura ya kwanza ya kutokuwa na imani na serikali iliyoafikiwa na wabunge tangu kushindwa kwa serikali lu na Georges Pompidou Mia kenda na sitini na mbili wakati Charles de Gaulle alipokuwa rais Emmanuel. Makundi maelfu ya waandamanaji wanaounga mkono umoja wa Ulaya waliandamana jana huko Georgia baada ya polisi kuvamia ofisi za chama cha upinzani na kuwakamata maofisa wake wa juu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kwenye ripoti yake kuwa vita ya Israeli huko Gaza imekidhi vigezo kuwa mauaji ya halai Wanajeshi wa serikali ya Syria hapo jana walianzisha mashambulio mapya dhidi ya waasi wanaokaribia kuchukua mji mwingine wa Hama huko Syria. Matangazo haya yanasikika pia kupitia radio Lavoi de Moku huko wacha, mashariki mwa nchi ya DRC, huko uh, mashariki mwa DRC, naam, lakini vilevile vile kupitia uh, Facebook na YouTube. Hii ni RFI Kiswahili. Usisahau pia kupitia tovuti yetu kwenye anwani ya sw.rfi.fr. na msikilizaji, ndio hivyo e. refi Kiswahili vile vile inasikika kutoka a, hapa Kenya kupitia radio mwanedu FM.