Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa wa laani mashambulio ya RSF katika kambi ya wakimbizi huko Darfur. Namibia yamchagua rais wake wa kwanza mwanamke na Marekani yakaribisha mabadiliko ya kiongozi wa Korea Kusini kuhusu sheria ya kijeshi. Ni Jumatano ya Desemba 4 mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa hapo jana umelaani mashambulio yaliyofanywa na wapiganaji wa RSF kulenga kambi kubwa ya wakimbizi ya Zamzam iliyoko kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan ambapo watu sita waliuawa. Katika taarifa yake, Umoja wa Mataifa UN na mashirika mengine ya misaada yamelaani mashambulio yanayoendelea kufanywa dhidi ya raia wasio na hatia. Stefan Dijarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, Clementine Nkweta Salami ameelezea wasiwasi wake kuhusu taarifa za kushambuliwa kwa makombora ndani na nje ya kambi ya Zamzam karibu na mji wa Alfasha. Kambi ya Zamzam ndio kambi kubwa zaidi ya wa wakimbizi wa ndani na ni makazi ya watu karibu nusu milioni waliokimbia makazi yao. Nkweta Salami amesema kuwa zimepita zaidi ya siku 232 tangu kuzingirwa kwa mji wa Elfasha, akisisitiza umuhimu wa kuwalinda raia. Ni sauti yake Stefani Dijarichi, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mwanasiasa wa Marekani wa Demokrat katika kamati ya maswala ya kigeni ya baraza la wawakilishi kule Marekani atawasilisha mswada wa sheria unaolenga kuongeza shinikizo zaidi kwa pande ya simu nchini Sudan kusitisha vita. Chama cha madaktari nchini Kenya kimetangaza kuanza mgomo kuanzia Desemba 22 eh, kupinga kutolipwa kwa madaktari wanafunzi licha ya makubaliano ya ser, na serikali yaliyohitimisha mgomo wa siku 56 mwanzoni mwa mwaka huu. Katibu mkuu wa chama hicho Davji Atellah amesema kwa miezi minne madaktari wanafunzi hawajalipwa mishahara yao, hali ambayo imeathiri utendaji kazi Last... mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba miaka kumi na tano Sasa serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo, na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha. Itabidi tuanze mgomo huu kuanzia Disemba ishirini na mbili iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu, na mara hii nasisitiza, hatutaki mazungumzo. Jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu. Hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. Chama hicho kimesema kimewapoteza wanachama wake watano katika miezi miwili iliyopita kutokana na mazingira magumu ya kufanya kazi. Umoja wa Mataifa umeonya viwango vya sasa vya watu kulazimika kuyahama makazi yao kwamba vinatarajiwa kuongezeka zaidi mwaka ujao, huku mizozo na majanga yakisababisha watu zaidi kuyakimbia makazi yao. Msikilizaji, Benki ya Dunia hapo jana imesema nchi zinazoendelea zilitumia dola trilioni 1.4 kuhudumia madeni yao ya nje mwaka wa 2023 huku gharama za riba zikipanda hadi kiwango cha juu katika kipindi cha miaka ishirini, hali iliyozifanya nchi hizo kubana bajeti ya mahitaji katika sekta muhimu za afya, elimu na mazingira. Mengi zaidi na Emmanuel Makundi. Katika ripoti yake mpya kuhusu madeni inaonyesha kuwa kiujumla, malipo ya riba kwa madeni ya nje kwa mataifa yanayoendelea yaliongezeka hadi kufikia dola za Marekani bilioni 406. Benki ya Dunia imeongeza kuwa ingawa ulipaji ulipungua kwa karibu asilimia nane hadi kufikia dola bilioni 61.6, gharama za riba zilipanda kwa kiwango cha juu na kufikia dola bilioni 34.6 mwaka 2023, ikiwa ni mara nne zaidi ya kiasi cha miaka kumi iliyopita. Benki ya Dunia inasema kuwa hadi mwishoni elfu mbili na ishirini na tatu deni la nje linalodaiwa na nchi zote za kipato cha chini na kati lilifikia rekodi ya dola trilioni nane nukta nane. Emmanuel Makundi. shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeukosoa utawala wa Ethiopia kwa kuyafungia mashirika matatu ya kiraia Human Rights Watch uh, ikisema hatua uh, hii inaminya tumaini la mwisho la raia wa nchi hiyo kutetewa Nam George Ajoi, nini mada ya habari rafiki leo hii? shukran sana ripoti ya hivi punde ambayo imetolewa nchini kenya imebainisha kwamba wanawake ambao wameajiriwa wanalipwa mishahara zaidi ya laki moja ikilinganishwa na wanaume wenye nafasi sawa kwa mara ya kwanza katika miaka mingi tunamuuliza msikilizaji anazungumziaje tofauti hii ya mishahara kati ya jinsi hizi mbili hali ikoje nchini mwake tunamwomba tume maoni yake kwenda nambari yetu whatsapp akianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 Matangazo haya msikilizaji, yanasikika huko Voi, pwani ya Kenya, kupitia redio Mwanedu fm lakini pia ukiwa huko Isiro wacha DRC, matangazo haya yanasikika kupitia La Voix de Moku FM huko wacha DRC. Tume ya uchaguzi nchini Namibia imetangaza chama tawala cha SWAPO kuwa mshindi wa uchaguzi wa juma lililopita, matokeo yanayomaanisha kuwa taifa hilo kwa mara ya kwanza litaongozwa na rais mwanamke. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Makamu wa Rais Netumbo Nandi Daitwa anakuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi huo wenye utata kwa asilimia 57, matokeo ambayo yamepingwa na chama cha upinzani. Kwa upande wake, rais mteule Nandi Daitwa ameutetea ushindi wake akisema kuwa wananchi wa Namibia wamemchagua kwa amani na utulivu. Taifa hilo limekuwa chini ya utawala wa chama cha SWAPO tangu kupata uhuru kutoka kwa utawala wa kibaguzi wa rangi wa Afrika Kusini mwaka 1990. Nandi Ndaitwa atajiunga na kundi la viongozi wachache wa kike barani Afrika, akiwemo rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Viongozi wengine wanawake waliowahi kuchaguliwa ni pamoja na aliyekuwa rais wa Malawi Joyce Banda, wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf na Mauritius Amina Gurib Fakim na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema nchi yake itatumia wenyekiti wa G20 kuhamasisha ufadhili kuhusu mabadiliko ya tabia nchi pamoja na msamaha wa madeni kwa nchi zinazoendelea. Watu wenye silaha wamewaua wanajeshi watatu waliokuwa wakilinda bomba la mafuta kule Benin lililoko kwenye mpaka na nchi ya Niger, likiwa ni shambulio la hivi punde katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. RFI msikilizaji, nchi ya Marekani imekaribisha uamuzi wa rais wa Korea kusini Yoon Suk Yeol kuondoa amri ya, kutim, ya kutumika kwa sheria za kijeshi aliyoitangaza jana jioni. Hatua ya rais yeol imekuja baada ya bunge kupiga kura ya hapana dhidi ya sheria hiyo ambayo rais alisema ililenga kukabiliana na kile alisema maajenti wa Korea kaskazini wanaotishia ustawi wa nchi. Hata hivyo, pamoja na kwamba niliitisha kikao cha baraza la mawaziri, akidi ya maazimio bado haijafikiwa. Hivyo nitaondoa amri hii mara tu akidi itakapotimia. Hata hivyo, naliomba bunge lisitishe mara moja vitendo vya kizembe vinavyodumaza utendaji wa serikali, kama vile kura ya kutokuwa na imani na mimi ya mara kwa mara na uchakachuaji wa sheria na bajeti. Hata hivyo, saa chache baada ya kuondoa amri hii, bunge ambalo linaongozwa na upinzani limesema litafanya kura ya kumwondoa Yeol madarakani, labda tu atangaze kujiuzulu. Wabunge wa Ufaransa hivi leo watapiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya waziri mkuu Michel Barnier, hatua inayoweza kuitumbukiza nchi hiyo katika mzozo zaidi wa kisiasa. Ni saa moja na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Nam rf Kiswahili michezo na Paul Nzioki. Karibu Paul Nzioki, mbona kidogo <laughs> e, karibu, <laughs> wasiwasi, angu, <laughs> kabisa, e, karibu. Kwa na wasiwasi kama wakati wangu umefika, na asante sana. Kwema ni kwema kabisa, lakini si kwema kwa leopa ya kike kutoka Ay, ya kule DRC. Baada ya hapo jana, Palancas Negra ya Angola mm-hmm. e, eh, kuwatwanga kwelikweli. Ni kweli wasichana wa, wa, wa, wa, wa wasichana jana walizembea <laughs> <laughs> walisema <laughs> kwamba ilikuwa ni, ni mechi ya mwisho, yeah. Haikuwa ni mechi ya kuavusha kwenda hatua ya robo fainali kwa sababu tayari ukipiga hesabu ya alama ambazo walikuwa nazo tayari, liopaa walikuwa wameshavuka kuelekea hatua inayofuata. Kwa hivyo walisema kwamba wamezembea kidogo mm, na walipata kipigo cha alama arobaini kwa kumi na tano za kwao na sasa watakuwa wanajiandaa.