Saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo karibu, tuanze na muktasari wa habari. Watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wasema rais alipaswa kutoa majibu stahiki kuhusu mzozo wa eneo la Ngorongoro. Mamlaka nchini Guini zatangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya mashabiki wa soka hamsini na sita. Na Marekani yatoa wito wa kusitishwa mapigano mapya nchini Siria, wakati huu waasi wakiendelea kusonga mbele. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie kule Uganda moja kwa moja, ambako mahakama ya kijeshi hapo jana, kwa mara nyingine, iliahirisha kesi ya mwanasiasa wa upinzani Kizza Besigye na mtuhumiwa mwenzake Haji Obed Lutale, ambao kwa pamoja wanakabiliwa na mashtaka ya kumiliki silaha kinyume cha sheria. Besi, je, ataendelea kusalia jela hadi pale mwanasheria wake mkuu mwanasiasa wa upinzani kutoka Kenya Martha Karua atakapopewa vibali vya kufanya kazi hiyo nchini Uganda. Martha Karua kwa upande wake amesisitiza kuwa mteja wake hawezi kupata haki katika mahakama hiyo. Hawawezi wakachukua hata ikiwa ni Waganda kutoka Kenya na kuwaleta hapa kuwashtaki. Kama walifanya makosa Kenya warudishwe Kenya. Ndivyo koti za Kenya ziendelee na hiyo kesi. Mashtaka inasoma ya kwamba mambo ilifanyika Kenya, mjini Athens, kule Greece na Geneva, Switzerland. Koti za Uganda hazina uwezo wa kufanya kesi juu ya makosa imefanyika nje ya mpaka ya Uganda. Sisi tuko tayari kupeleka serikali ya Kenya na ya Uganda koti ya jumuiya kwa hiyo makosa ya kuteka nyara wenzetu jena mwenzake walitekwa wakati wakiwa kenya majuma mawili yaliyopita hatua ambayo imeibua ukosolewaji mkubwa kwa serikali ya kenya chanjo cha malaria inayoitwa r21 ambayo ni ya pili kuidhinishwa na shirika la afya who imeanza kusambazwa katika nchi ya nigeria iliyoathiriwa zaidi na inatolewa kwa watoto kati ya miezi mitano na kumi na tano. Watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wanasema licha ya kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan kuwa ataunda tume kuchunguza madhila wanayopitia wa Maasai ambao wanaishi katika ardhi ya Ngorongoro bado haijatoa jawabu ya kinachoendelea. Kwa miezi kadhaa sasa, serikali ya Tanzania imeto, imekosolewa kwa namna ilivyotumia kile kimetajwa kama nguvu kubwa kuhamasisha Wamasai kutoka kwenye hifadhi hiyo, ingawa inakanusha kuwalazimisha kuondoka. Denis Ole Shangai ni mmoja wa wanasheria wanaopigania haki za Wamasai wa Ngorongoro. lakini kwa kweli rais hajajibu moja kwa moja shida za wananchi, kwa sababu wapo waliolia kuonewa, kupigwa, kunyanyaswa na wale rangers, na kuna maombi kadhaa ambayo wameomba, lakini rais hajasema chochote chote kuhusu majibu ya moja kwa moja, zaidi ya kusema kwamba ataunda tume. Na anaweza nikasema kwa kweli, jinsi namna ambayo imepokelewa na wananchi wa Ngorongoro siyo ya matumaini sana, kwa sababu ilikuwa ni nafasi nzuri sana jana kuweza kumaliza kila kitu, hasa hasa masuala ambayo hayahitaji kuunda tume. Ni sauti yake Denis Oleshangai, mmoja wa wanasheria wanaopigania haki za wamaasai wa Ngorongoro. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC kimesema maambukizo ya virusi vya mpox bado yatakuwa juu mwezi Desemba hadi mwanzoni mwa mwaka ujao. Daktari Ngashi Ngongo anayesimamia kitengo cha kuripoti maambukizi ya mpox amesema kwa sasa CDC itaendelea ama inaendelea kusaidia juhudi za ufuatiliaji na udhibiti wa ugonjwa huo katika mataifa yaliyoathirika zaidi bado tuna majuma kadhaa hadi wiki nne ambapo tunatazamia ongezeko la maambukizi, wakati huu pia tukipambana kuongeza ufuatiliaji. Tunatumai baada ya wiki nne ambazo zitaenda hadi mwisho wa Disemba, mwanzo wa mwaka ujao, huenda pia hali ikatulia kutokana na uwekezaji mkubwa tunaouweka. Ikifika robo ya mwaka ujao, nadhani hali itakuwa imetangamana kidogo, na ndiyo mwendelezo ambao tunatazamia na pia ni mtazamo wa kamati ya dharura ambayo imekuwa ikifuatilia mlipuko. Also the current, uh, of the ni sauti yake Ngashi Ngongo mkuu wa kitengo cha kuripoti maambukizo ya mpox kutoka CD, CDC Africa. Serikali ya Sudan imeituhumu nchi ya falme za Kiarabu kwa kuwasaidia ndege, eh, kwa kuwasaidia kwa ndege zisizo na rubani wapiganaji wa RSF, ndege ambazo zina uwezo wa kusafiri umbali mrefu. Msikilizaji, huenda katika siku zijazo nchi ya Msumbiji ikashuhudia usalama ukiimarishwa zaidi, shughuli kutatizika na vurugu kushuhudiwa, wakati huu kinara wa upinzani Venancio Mondlane akiitisha maandamano zaidi kuanzia kesho. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Mondlane ameviambia vyombo vya habari kuwa maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais Oktoba 9 yanahitaji kuendelea kwa muda mrefu ili kushinikiza chama tawala Frelimo kuingia katika mazungumzo. Wito wake huenda ukasababisha makabiliano zaidi kati ya raia na idara za usalama, ambapo katika majuma kadhaa yaliyopita watu wanaokadiriwa kufikia sabini wameripotiwa kuuawa. Kiongozi huyu wa chama kikuu cha upinzani Podemos ameendelea kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9, ambaye alikipa ushindi chama tawala Frelimo, akidai kuibiwa kura pamoja na uchaguzi kugubikwa na dosari nyingi. Karibu sana Jupita Mayaka, tuambie nini mada ya habari rafiki leo. Na asante, hii leo mada ni kwamba nchi mbalimbali zimekosa kukubaliana kuhusu mbinu za kukabiliana na uchafuzi wa plastiki, mazungumzo yakisongeshwa hadi mwaka ujao. Utakumbuka nchi nyingi za Kiafrika zinatumia mifuko ya plastiki kufungasha bidhaa, lakini pia kupakia vyakula na na vinywaji. Tunakuuliza msikilizaji, nini kifanyike ili kukabiliana na taka za plastiki? Hali ikoje nchini mwaka tutumia ujumbe mfupi kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza alama ya kujumulisha 254 110 400 420. Mamlaka nchini Guini zimetangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya watu 56 vilivyotokana na mashabiki wa soka kukanyagana kwenye eneo la Nzerekore. Bah Uri ni waziri mkuu wa nchi hiyo kulikuwa na kurushiana mawe hapa na pale, hivyo hatuwezi kumlaumu mtu kwa sababu hata polisi walilazimika kurusha mabomu ya machozi. Watu wengi walianguka chini, wengine wakapelekwa hospitalini, kukawa na mkanyagano na watu wengi walikufa. Serikali ikawakataza watu kuchukua miili ya wapendwa wao uwanjani na kuamuru miili yote ipelekwe hospitali. Hii ndiyo hali ya Nzerekure. Magari yalichomwa moto, mji wote umeingia katika msiba, kila mtu amebaki nyumbani. Ni janga kwa kweli. Sauti yake Ba Uri, waziri mkuu wa Guini. Mahakama ya Guini hapo jana ilimhukumu spika wa zamani Amadu Damando Kamara na mshirika wa rais wa kiraia aliyeondolewa madarakani Alfa Conde kifungo cha miaka minne jela kwa ubadhirifu na kujitajirisha kinyume cha sheria. Rais wa Marekani Joe Biden yuko Angola kwa ziara ambayo wadadisi wa mambo wanasema inalenga kuishawishi nchi hiyo kushirikiana zaidi na Washington kuliko Uchina, hii ikiwa ni ziara ya mwisho ya Rais Biden barani Afrika kabla ya kukabidhi madaraka kwa Donald Trump. RFI Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umeeleza kuguswa na vurugu mpya zinazoripotiwa nchini Siria, wakati huu waasi nchini humo wakijaribu kwa mara nyingine kuipindua serikali ya rais Bashar al Assad. Aidha, Marekani kupitia kwa balozi wake kwenye umoja huo Linda Thomas Greenfield amesema wanafuatilia yanayoendelea, akisisitiza umuhimu wa mazungumzo ya kitaifa. Sisi tumekuwa tukitaka majadiliano kufanyika kwa muda mrefu sana. Ni utawala wa Assad ambao umepuuza maazimio ya Baraza la Usalama na kukataa kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Hali inayoshuhudiwa kwa sasa inasikitisha. Tunafuatilia kinachoendelea kwa karibu, na tutaendelea kushirikiana na washirika wetu wa ukanda kutafuta suluhu ya mzozo huu na kufanya hali irejee kuwa ya kawaida. Haya, kijiri namna hiyo, wapiganaji wa Iraq wanaoungwa mkono na Iran wameripotiwa kwenda nchini Siria kuisaidia serikali. Umoja wa Mataifa unasema kwamba takriban watu elfu hamsini wamelazimika kuyahama makazi yao tangu mwishoni mwa mwezi Novemba baada ya kuzuka makabiliano kati ya vikosi vya serikali na waasi kwenye mji wa Alepo kule Siria. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuwa sehe ya baadhi ya viongozi wengine wa dunia ambao wamealikwa katika shughuli za ufunguzi wa kanisa uh, mashuhuri la Katoliki nchini Ufaransa, Notre Dame, ambalo liliteketezwa kwa moto miaka mitano iliyopita Ni...