Dokta, imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa wia na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka Habari za asubuhi hapo ulipo, karibu tuanze na muktasari wa habari. Nchi zashindwa kufikia makubaliano kuhusu udhibiti wa taka za plastiki. Rais wa Chad, Mahamat Idris Deby, atetea uamuzi wa nchi yake kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa. Navyo vita ya Ukraini, Gaza na mivutano kwenye ukanda wa Asia vyachochea utengenezaji zaidi wa silaha duniani. Ni Jumatatu ya Desemba pili mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Msikilizaji, mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu taka za plastiki uliokuwa unafanyika kwenye mji wa Busan nchini Korea Kusini umetamatika jana jioni, huku wajumbe wakishindwa kufikia makubaliano ya mkataba wa kidunia kuhusu udhibiti wa taka za plastiki, ambapo wamekubaliana kuongeza muda wa majadiliano. Kufahamu zaidi kilichojiri, hii hapa taarifa ya Eman Daniel Richard Makundi kwa karibu wiki moja wanadiplomasia toka mataifa karibu mia mbili walikuwa wakijaribu kutafuta mwafaka wa pamoja kuhusu namna ya kukabiliana na athari za taka za plastiki. Katika kongamano hili, mataifa ya Afrika yalikuwa yanaunga mkono kupatikana kwa mkataba wa kidunia, lakini yakakutana na upinzani toka kwa mataifa ambayo ni wazalishaji wakubwa wa mafuta ya visikuku kama vile Saudi Arabia, yanayopinga azimio lolote la kusitisha uzalishaji wa plastiki. Luis Vayas Valdivieso ni mwenyekiti wa majadiliano haya. Dear colleagues, we have made significant... Wapendwa wenzangu, tumepata maendeleo makubwa huko Busan katika juhudi zetu za pamoja za kushughulikia uchafuzi wa plastiki ikiwa ni pamoja na athari zake katika mazingira ya bahari. Wakati inatia moyo kwamba sehemu ya maandishi tumekubaliana, lazima tutambue kuwa bado masuala machache muhimu yanatuzuia kufikia makubaliano ya kina. Masuala ambayo hayajatatuliwa yanasalia kuwa changamoto na muda wa ziada utahitajika ili kushughulika kwa ufanisi. Miongoni mwa maswala tata yaliyokwamisha makubaliano ni pamoja na ni vipi kutakuwa na udhibiti wa uzalishaji wa plastiki zisizo na tija, aina ya kemikali zinazotumiwa, ufadhili wa kifedha kwa nchi masikini pamoja na kuwa na sheria ya kimataifa itakayofuatwa na mataifa yote duniani kuhusu kudhibiti taka za plastiki. Emmanuel Makundi. Mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, Martha Karua yuko nchini Uganda, ambapo hivi leo ataongoza jopo la mawakili wanaomtetea kinara wa upinzani nchini humo Kiiza Besije, ambaye alitekwa juma moja lililopita akiwa nchini Kenya. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema ataunda tume mbili maalum kuchunguza aa, na kufanya tathmini kuhusu migogoro ya muda mrefu ya ardhi ikiwemo suala la kuhamishwa kwa jamii za Maasai toka kwenye eneo la Ngorongoro. Akizungumza na viongozi wa jamii wa ya Wamaasai mkoani Arusha, Rais Samia alikiri kupokea malalamiko yao na kuahidi kuyafanyia kazi sasa ni kaunde tume neutral tuangalie suala zima la kuhama ngorongoro ya watu wachache waende kwa haraka walitizame swala watupe majibu moja linaloharibu mazingira yetu ni mifugo kuwa mingi mno na ndicho tunacholia na ukame leo ndicho tunacholia leo na kwamba vyanzo vya maji vimekauka vinakauka kwa sababu tunaharibu ardhi na sifa ya mazingira Ukiyakera yatakukera wewe, mpaka urudi we rafiki yake. Tunapozungumzia haja zetu, lazima tuwe tuna ishu mambo ya mazingira kichwani kwetu. Matendo yetu mengi yameharibu mazingira na leo ndiyo adhabu tunayoipata. Sauti yake Samia Suluhu Hassan, rais wa Tanzania. Mwenyekiti wa baraza linalotawala nchini Sudan, Jenerali Abdel Fatah Al Burhan, hapo jana alikutana na mjumbe wa Umoja wa Ulaya katika Pembe ya Afrika ili kujadili mzozo unaoendelea nchini humo na uwezekano wa kuingilia kati kikanda. Mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ametoa wito kuchukuli wa kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa ili kukabiliana na mzozo unaoendelea kule sudan. Sudan akiangazia mateso ya mamilioni ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita. Jason Sagini na maelezo zaidi. Tom Fletcher akiwa ziarani nchini Sudan na Chad, alizungumza na wakimbizi ambapo aliahidi kupaza sauti kwa niaba yao kuhusu madhila wanayopitia na kutoa wito kwa dunia kuongeza msaada zaidi. Kabla ya kusafiri hadi Darfur, Fletcher alitembelea kivuko cha Adre kwenye mpaka wa Chad na kukutana na wadau mbalimbali, ambapo alitaja kivuko hicho kama njia ya kuokoa kwa misaada inayohitajika sana kufikia watu nchini Sudan. Machafuko ya Sudan yamesababisha vifo vya maelfu ya raia, huku wengine zaidi ya milioni 11 wakipoteza makazi na kutengeneza kile Umoja wa Mataifa umekitaja kama mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu katika historia ya dunia. Jason Sagini. Nam Douglas Omariba, tuambie nini mada ya bara rafiki leo? Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana mwishoni mwa wiki iliyopita sasa wanataka kudumisha kwa amani mashariki mwa DRC pamoja na kupatikana suluhu ya kudumu ya mvutano wa Rwanda na Kinshasa. Ni kikao ambacho hata hivyo, Rais wa DRC Felix Tshisekedi hakuhudhuria. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani msukumo wa safari hii utazaa matunda? Nini zaidi jumuiya inaweza kufanya kuisaidia DRC kushiriki? Tuma ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 25411 RFI Kiswahili Mombasa, pwani ya Kenya, ni saa moja dakika 36, wakati ni saa kumi na moja alfajiri na dakika 36 kule N'Djamena, nchini Chad, ambako Rais Mahamat Idris Deby Itno hapo jana ametetea wamzi wa nchi yake kuamua kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa, akisema uhusiano uliokuwepo haukuwa na tija kwa nyakati za sasa, akionyesha kuwa tayari kwa ushirikiano na mataifa mengine. Idris Deby: tunatoa wito kwa washirika wetu kuunga mkono mkakati wetu mpya na kuisaidia Chad katika kuunganisha uwezo wake wa ulinzi na usalama. Serikali inalazimika kuendelea na kutekeleza maamuzi haya kwa kuwasiliana na Ufaransa. Chad haina mpango wowote wa kuziba nafasi hii na mtu mwingine, wala kutaka kubadili mtawala. Nchi yetu inaamini katika uwezo wa kutetea uadilifu wetu na kuhakikisha usalama wa raia na mali zao. Ni sauti yake Mahamat Idris Debi Itno, rais wa Chad. Hapo jana Senegal iliadhimisha kumbukumbu ya miaka 80 ya mauaji ya wanajeshi wa Kiafrika waliopigania Ufaransa wakati wa vita vya pili vya dunia na ambao waliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Ufaransa mwaka 1944. Taifa hilo sasa likitaka haki kutendeka. Serikali ya Mali imethibitisha kuwa jeshi lake limefanikiwa kumuua kamanda mkuu wa waasi wa Tuareg na waasi wengine katika shambulio la ndege zisizo na rubani kwenye mji mmoja kaskazini mwa nchi hiyo jana Jumapili. Vyanzo vya hospitali vimesema makumi ya watu waliuawa katika mapigano yaliyoibuka kati ya mashabiki wa mpira kwenye mechi ya soka kati ya watani wa jadi huko Nzerekore, jiji la pili kwa ukubwa nchini Guini, baada ya mwamuzi kuwapa penalti timu hasimu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz. Radio France Internationale. Naam, msikilizaji, mauzo ya watengenezaji wakuu wa silaha yaliongezeka mwaka jana kutokana na vita vya Ukraine na Gaza pamoja na mivutano kwenye ukanda wa Asia. Maelezo zaidi na Paul Nzioki. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha utafiti wa maswala ya amani cha nchini Sweden, mauzo ya silaha na huduma za kijeshi kutoka kwa makampuni zaidi ya mia moja duniani yalifikia dola za Marekani bilioni 632 mwaka 2023, ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.2. Ripoti imeongeza kuwa licha ya mwaka 2022 makampuni haya kushindwa kutengeneza faida Hali ilikuwa tofauti tangu mwanzoni mwa mwaka jana, ambapo makampuni yote mia moja yalirekodi na kiasi cha dola bilioni moja zaidi, ikiwa ni mara ya kwanza. Ripoti hii inathibitisha kile ambacho kwa muda mrefu wataalamu wa masuala ya usalama walisema: kudorora kwa usalama wa dunia kutachochea uzalishaji mkubwa wa silaha ambao baadaye utakuwa na athari zaidi. Nchi ya Misri sasa itakuwa mwenyeji wa kundi la Hamas, ambapo hapo jana walifanya mazungumzo na utawala wa Kairo kuhusu mpango wa kusitisha vita huko Gaza. Marekani na washirika wake Ufaransa, Ujerumani na Uingereza wametoa wito wa kupungua kwa machafuko nchini Siria na kutaka kuimarishwa kwa ulinzi wa raia na miundombinu kwenye nchi hiyo. Huko Georgia waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo kwa usiku wa nne mfululizo hapo jana huku kukiwa na dalili kwamba upinzani ulikuwa ukienea kote nchini.