Saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bujumbura Burundi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamisi, Novemba 28 mwaka 2024. Tunao mengi, lakini kwanza ni muhtasari Wapiganaji wa RSF nchini Sudan washambulia ngome la jeshi la Sudan katika eneo la River Nile. Chama cha madaktari nchini Kenya kimetoa notisi ya mgomo kuanzia Disemba, ikituhumu serikali kwa kutoheshimu makubaliano. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Namibia baada ya wananchi kupiga kura ya urais na ya wabunge hapo jana na maelfu ya raia wa Lebanon waliokimbia makwao kutokana na vita kati ya Israel na wapiganaji wa Hezbollah wameanza kurejea nyumbani baada ya kupatikana kwa makubaliano. Habari kamili, tuanzie kule nchini Sudan ambako mashambulizi mawili ya ndege zisizo na rubani yanadaiwa kutekelezwa na kundi la RSF yamelenga ngome ya jeshi la Sudan katika eneo la Asbara, jimbo la River Nile. karor korir lipoje hili mashambulizi haya yanajiri baada ya shambulizi lingine mapema wiki hii katika uwanja wa ndege wa Atbara, vyanzo vikisema vilipuzi vililipuka karibu na msikiti ndani ya kambi hiyo na vingine katika uwanja wa kufanyia mazoezi. Hata hivyo, vifaa vya kunasa roketi vilizuia vilipuzi hivyo kufikia kwenye ghala kubwa la silaha katika kambi hiyo. Haijabainika iwapo kuna majeruhi, ila uongozi wa RSF umekuwa ukitishia kushambulia Atbara na Shendi katika jimbo la River Nile, maeneo ambayo jeshi limekuwa na ushawishi mkubwa. Dereva teksi mmoja aliyekuwa amewabeba abiria kutoka mji wa Arua kwenda Lira nchini Uganda ametumbukia katika mto, eneo la karibu na daraja la Nile baada ya mto huo kuvunja kingo zake na kuwakwamisha usafiri katika eneo hilo ambalo linaungana na Sudani Kusini, DRC na eneo la Nile Magharibi. Chama cha madaktari nchini Kenya kimetoa notisi ya mgomo kuanzia Disemba, ikiituhumu serikali kwa kutoheshimu makubaliano yaliyohitimisha mgomo wa siku 56 wa madaktari wanafunzi. Hii inajiri baada ya madaktari wanafunzi wawili kujiua kutokana na mazingira magumu ya kazi, katibu mkuu wa chama hicho Dr. David Atela akiituhumu serikali kwa kutolipa mishahara kwa miezi minne ameamuru madaktari wote wanafunzi kukaa nyumbani. Kifo hiki kinafikisha idadi kamili ya madaktari wanafunzi ambao tumewapoteza katika miezi miwili kufikia wawili. Nafahamu pia kuhusu wengine wangine watano waliojaribu kujiua kwa bahati nzuri wakaokolewa na wamelazwa hospitalini. Tunaomba madaktari hao wote katika hospitali zote za umma kukaa nyumbani kuanzia sasa. Chama hicho kimepanga kikao cha baraza kuu siku ya Jumapili ambapo watapitisha uamuzi huo wa mgomo na kutoa mwongozo kamili. Shughuli za kuhesabu kura nchini Tanzania zimeanza jana jioni baada ya raia kushiriki katika zoezi la uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao upinzani umeendelea kudai kuwepo kwa njama ya wizi. Wakati huo huo wafuasi wa chama tawala CCM wakianza kusherekea ushindi. Polisi nchini Rwanda wamemkamata na kumrejesha nyumbani raia wa India Salman Khan anayetuhumiwa kuwa sehemu ya kundi la wapiganaji akiwa pia anakabiliwa na tuhuma za kigaidi nchini mwake. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya amani ya Kinshasa hapo jana Jumatano ilimhukumu mpinzani Seth Kikuni kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kosa la kuchochea uwasi wa raia na kueneza uvumi wa uongo matamshi aliyotoa mbele ya wanaharakati mjini Lubumbashi mwezi Agosti. Mpinzani huyo alikamatwa Septemba 2 mwaka huu na shirika la ujasusi la taifa Aner, kisha kuhamishwa Jumaamosi, Septemba 28 hadi gereza kuu la Makala. Bado atasalia hapo baada ya uamuzi huo ambao wakili wake Profesa Laurent Onyemba anautaja kuwa wa kisiasa. Pia ametangaza kwamba watakata rufaa katika mahakama kuu le ministre public Était en difficulté pour asseoir le fondement, kile kinachojiona ni kutaka kwa afisa wa polisi wa sheria kupitia idara ya upelelezi ambayo iliamuru hukumu iwe hivyo. Kwa kweli, tunasikitishwa sana kwa kuwa uongozi wa kisheria ambao tulihitaji kushuhudia katika nchi umebaki kwenye mawazo tu. Sheria ambayo inaitia aibu kubwa haifanyi taifa kupiga hatua kwenda mbele. Sisi tunapanga kukata rufaa dhidi ya uamuzi usiofanana na sheria iliyopangwa ili, ili, ili kuzima upinzani na wale wote wanaotofautiana na serikali ni sauti yake, Profesa Laurent Onyemba, wakili wa mpinzani Set Kikuni. Kuna nini leo kwenye habari rafiki Msikilizaji, raia wa Afrika wameendelea kupata ugumu wa kusafiri kwenye mataifa mengine ya Afrika kutokana na vikwazo vya viza katika mataifa hayo, ili hali raia wa mataifa ya magharibi hawakabiliwi na vikwazo hivyo, licha ya uwepo wa jumuiya za kikanda. Swala hili limesalia changamoto. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani nini tatizo na kipi kifanyike kurahisisha raia wa bara hili wanaingia kwenye mataifa mengine ya Afrika bila vikwazo? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp Alama kujumulisha 2541142 saa moja na dakika 36 Afrika Mashariki. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Namibia baada ya wananchi kupiga kura urais na wabunge hapo jana katika uchaguzi ambao umetajwa kuwa na ushindani mkali. George Ajoi idadi kubwa ya vijana walijitokeza kushiriki uchaguzi wa jana ambapo ulimalizika usiku wa kuamkia leo. uchaguzi awali, kwamba, wa awali ukiashiria kwamba idadi kubwa ya raia walijitokeza kupiga kura. Chama tawala SWAPO ambacho kimeongoza Namibia tangu uhuru wake mwaka 1990, kwa mara ya kwanza kimeshuhudia upinzani mkali kwenye uchaguzi huo. Iwapo mgombea wa SWAPO ataibuka mshindi Netambo Nandi Ndaitwa, basi atakuwa rais wa kwanza mwanamke nchini Namibia. Kuchaguliwa rais nchini Namibia, mshindi anahitaji asilimia 50 ya kura zote, matokeo rasmi yakitarajiwa mwishoni mwa juma hili. Nchini Cote Divoire, kesi ya watu watano wakiwemo Damana Picas, mtendaji mkuu wa chama cha PPACIA, kwa kuhatarisha usalama wa taifa iliahirishwa hadi Jumatano Desemba 4. Mahakama ina shuku mshiriki huyu wakaribu, wa karibu wa rais wa zamani Laurent Gbagbo kuhusika ya shambulio la kambi ya kijeshi ya Anyama huko Abobo lililotokea mwaka wa 2021. Uvamizi huo ulisababisha vifo vya watu watatu. Maandamano, waandamanaji wawili wameuawa nchini Msumbiji wakati wa maandamano ya kuendelea kupinga matokeo ya rais wa mwezi uliopita. Kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane ameendelea kukataa matokeo hayo ya na kuwataka raia kuandamana kupinga ushindi wa Daniel Chapo. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani? Daktari Nikodemus Minde anaangazia hili akiwa Kenya. Ni dhahiri kwamba kulikuwa kuna uchafuzi katika huo uchaguzi na kulikuwa kuna um, madai kwamba chama pinzani, na, kwa kuna, kwa cha upinzani ambacho kiwa kinaongozwa na Mondlane kilishinda uchaguzi na hatimaye unafahamu kwamba kulikuwa kuna machafuko. Kwa hiyo kitendo cha rais um, kuwamwita kiongozi wa upinzani na kufanyana majadiliano ni katika hatua ya kutaka kutuliza tu ile vurugu na hali ya sintofahamu katika hayo nchi ya Msumbiji. Sauti yake ya Daktari Nicodemus Minde ambaye alikuwa akangazia hili akiwa nchini Kenya. RFI, naam. Maelfu ya raia wa Lebanon waliokimbia makwao kutokana na vita kati ya Israel na wapiganaji wa Hezbollah wameanza kurejea baada ya kupatikana kwa makubaliano. Benson Wakuli. Iwapo mapendekezo hayo ya kumaliza vita yatetekelezwa vikamilifu, huenda yakamaliza vita ambavyo vimedumu kwa miezi 14 kati ya Israeli na kundi la Hezbollah. Mapendekezo ya amani ni afueni kwa raia milioni 2.1 wa Lebanon ambao walikuwa wamekimbia vita. Mkataba huu wa kumaliza vita umefanikishwa pakubwa na mataifa ya Marekani na Ufaransa, na tayari kundi la Hezbollah pamoja na taifa la Israeli yameidhinisha mapendekezo hayo. Mapendekezo hayo, hata hivyo, hayajahusisha vita vya Gaza kati ya Israeli na wapiganaji wa Hamas, Israeli ikitekeleza mashambulio mawili usiku wa kuamkia leo na kusababisha vifo vya watu 11 kule Gaza. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anasema kuwa alikuwa na mazungumzo muhimu sana na rais mpya wa Mexico Claudia Shebanun Padro kuzuia wakimbizi wa Mexico kuingia Marekani.