Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, na hii ni ERF Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ambapo leo ni Novemba 27 mwaka 2024. Tuanze kwa muhtasari. Raia wa Tanzania leo wanashiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao umegubikwa na joto la kisiasa. Kenya asema itaendelea kutumia njia ya kidiplomasia kusuluhisha migogoro wote na nchi jirani ikiwemo Uganda. Raia nchini Namibia leo wanashiriki uchaguzi wa rais na wabunge wakati chama tawala kikilenga kuendeleza utawala wake wa miaka 34. Naam Wazi... <coughs> habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Tanzania ambako raia katika taifa hilo wanashiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao umegubikwa na joto la kisiasa, kukamatwa kwa wanasiasa wa upinzani na lalama za kuwepo njama za upendeleo kwa baadhi ya vyama. Rais Samia Suluhu Hasan akihutubia taifa, amewataka wananchi kuendesha zoezi hilo na kutumia fursa hiyo kuwachagua viongozi walio bora. Hii ni ya kuhakikisha kuwa maamuzi yanayohusu jamii zetu yanatokana na mahitaji halisi ya wananchi. Kila kura itakayopigwa ina maana na itasaidia kufanikisha azma yetu ya kujenga jamii yenye haki, usawa na maendeleo kwa wote. Wagombea na mawakala wa uchaguzi, niwakumbushe kuzingatia na kuheshimu sheria na kanuni za uchaguzi. Nitoe rai kwa kila mdau wa uchaguzi huu kutoa ushirikiano ili kufanikisha azma ya kuwa na uchaguzi wa amani unaoakisi heshima yetu kama taifa lenye mshikamano na demokrasia imara. Awali kulikuwepo na malalamiko kuhusu mamlaka ya kusimamia uchaguzi huo, upinzani ukipinga taasisi ya serikali kusimamia zoezi hilo. Watumiaji na wanaharakati nchini Burundi wanaitaka serikali ya nchi hiyo kushughulikia vilivyo uhaba wa fedha za kigeni na mafuta, mfumuko wa bei na kupanda kwa bei kwa ujumla ambao unaitumbukiza Burundi katika mzozo wa kiuchumi na ambayo sasa yaonekana imekuwa vigumu kujinasua. Bei za bidhaa za msingi zinazidi kupanda na uwezo wa kununua wa Warundi unapungua kwa kiasi kikubwa. Rwanda imepokea ombi kutoka kwa takriban watu milioni tatu kutoka kote duniani wanaotaka kuwepo kwa mkataba kabambe wa kutokomeza taka za plastiki. Kenya imesema itaendelea kutumia njia ya kidiplomasia kusuluhisha mgogoro wowote na nchi jirani ikiwemo Uganda. Waziri wa mambo wa ya nje Musalia Mudavadi akionekana kukwepa kuzungumzia tukio la kutekwa na kusafirishwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda Dkt. Kizza Besigye, amesema Uganda bado ni nchi rafiki na hatarajii kuona kunatokea matatizo ya aina yoyote. Uganda is a strong partner of... Kenya, and we want to continue maintaining strong bilateral... Uganda ni mshirika wetu wa kimkakati na tunataka kuendelea kubaki hivyo. Tukila hivi majuzi alipaswi kutumiwa kwa kigezo cha kupima sera ya kigeni ya Kenya. Naamini kuwa mvutano wowote, kama upo, kati yetu na Uganda utatatuliwa kidiplomasia na hicho ndicho tutafanya at all times. Mawakili hamsini wakiongozwa na waziri wa zamani wa haki nchini Kenya, Martha Karua wanatarajiwa kumwakilisha Dr Kiza Besige aliyeshitakiwa kwa kosa la kumiliki silaha kinyume cha sheria. Idara ya kuhifadhi misitu nchini Kenya, kwa ushirikiano na serikali ya Ufaransa, imezindua mfumo wa redio ya kidijitali na teknolojia ya kugundua mikasa ya moto, mfumo huu ukilenga kuimarisha vita dhidi ya uharibifu wa misitu. Victor Abuso Inasemaje taarifa hii, Victor Muturi? Mfumo huu unashughulikia changamoto kama vile ukame wa muda mrefu, mvua zisizotabirika na kuongezeka kwa joto ambavyo vimeongeza moto kwenye misitu. Kwa msaada wa dola milioni 22 kutoka kwa serikali ya Ufaransa, mfumo huu wa kisasa unajumuisha kamera za kugundua moto kwa masaa 28 kwenye misitu kuukuu nchini Kenya, ndege zisizo na rubani na magari ya kisasa ya kuzima moto. Mradi huu utaimarisha uwezekano wa Kenya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na utafaidisha sekta kama vile kilimo, usimamizi wa maji na utalii. Waziri wa mazingira wa Kenya Aden Duale amesisitiza umuhimu wa mpango huu na juhudi za Kenya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kulinda misitu na kuendeleza maendeleo endelevu. Ushirikiano kati ya Ufaransa na Kenya umedumu kwa miongo kadhaa na usimamizi markets, wa mfumo wa ikolojia wa ziwa Victoria na kilimo kinachozingatia mabadiliko ya tabia nchi nchini Kenya. Mfumo huu unakuja wakati huu Kenya ikilenga kupanda miti bilioni 15 kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, huku teknolojia hii ikitarajiwa kuchochea kuafikiwa kwa malengo hayo. Victor Moturi, Nairobi RFI Kiswahili. Na <laughs> msikilizaji, ni ripoti ya Victor Moturi na sio Victor Buso kama nilivyokujuza hapo awali. Kuna nini leo kwenye makala ya habari rafiki? <tabia> <tabia> Msikilizaji, utafiti mpya wa afya unaonyesha maambukizi ya virusi vya ukimwi yanapungua. Hata hivyo wataalamu wanaonya kuwa kuna haja ya mataifa kufanya zaidi ili ifikapo mwaka 2030 ugonjwa huu uwe umedhibitiwa katika mataifa ya kusini mwa jangwa la sahara tuambie maambukizi ya hiv kwenye nchi yako yakoje nini kifanyike kumaliza kabisa ugonjwa wa ukimwi kushiriki tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp alama ya kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri saa moja na dakika thalathini na sita afrika mashariki tunaelekea na dakika thelathini na saba raia nchini namibia leo wanashiriki zoezi la uchaguzi wa rais na wabunge wakati chama tawala swapo kikilenga kuendeleza utawala wake wa takriban miaka thalathini na minne joja joi ni uchaguzi ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkali kwa chama tawala SWAPO ambacho kimetawala Namibia tangu mwaka 1990, ambapo mgombea wake ni Tumbo Nandi Ndaitwa. Endapo atashinda atakuwa rais wa kwanza wa kike nchini Namibia. Wadadisi wa siasa wanasema ukosefu wa ajira, ukosefu wa usawa na serikali kuhusishwa na rushwa huenda vikachangia swapo kupoteza, ila uzalendo wa watu wa vijiji na wazee huenda ukachangia swapo kuibuka na ushindi. Viongozi wengine wa upinzani wamemuunga mkono Panduleni Itula, aliyeibuka wa pili katika uchaguzi wa mwaka 2019. Kwa sasa, Namibia inaongozwa na rais wa mpito na Ngolo Mbumba, aliyechukua hatamu ya uongozi baada ya kifo cha Hage Geingob Februari mwaka huu. Mshindi wa uchaguzi huo atahitaji asilimia 50 ya kura Miili minne iliyopolewa Jumanne kutoka kwa boti ya watalii ambayo ilipinduka katika ufuo wa Bahari Nyekundu nchini Misri, na timu za uokoaji bado zilikuwa zinawatafuta watu saba waliopotea. Gavana wa Bahari Nyekundu ndiye ambaye aliwasilisha taarifa hii kwa vyombo vya habari. Nchini Jamhuri ya Afrika Kati, takriban madereva kumi wa pikipiki waliouawa usiku wa Jumatatu hadi Jumanne karibu na Braia, kilomita 450 kaskazini mashariki mwa mji wa Bangui. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw namsaa moja na msa dakika 39 Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu amekaribisha mapendekezo ya kumalizika kwa vita na Lebanon, ila amesisitiza kwamba Israeli itajibu jaribio lolote la kundi la Hezbollah litapokiuka makubaliano. Bensoni Wakoli. Vyombo vya habari nchini Israeli vimeripoti kuwa tayari baraza la mawaziri nchini humo limeidhinisha mapendekezo ya kumaliza vita nchini Lebanon, waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema Israeli itaungana hadi pale itakapojihakikishia usalama. Kundi la Hezbollah pia limekubali mapendekezo hayo ambayo yamefanikishwa na mataifa ya Marekani na Ufaransa. Makubaliano haya sasa yanatarajiwa kumaliza vita katika mpaka wa Israeli na Lebanon, vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu tangu kuanza kwa vita vya Gaza mwaka licha ya hayo uliopita wa mambo ya ndani wa Israeli amesema raia wote wa Israeli hawajafurahishwa na mapendekezo ya kumaliza vita kule Libanoni kutokana na kwamba raia wa Israeli hawajahakikishiwa usalama wao, wow. Taarifa ya mwenzangu Benson.