Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali nakukaribisha katika matangazo ya asubuhi leo, Novemba 26 mwaka 2024. Tereo mingi lakini kwanza muhtasari. Uwezekano wa kupatikana amani nchini Sudan umefifia baada ya kiongozi wa kijeshi nchini humo kutupilia mbali uwezekano wa kukutana na wapiganaji wa RSF. Polisi wa Kenya walioko nchini Haiti kulinda amani wameshambulia ngome za genge la wahalifu na kusababisha kiongozi wa genge kukimbia. Watu 16 wakiwemo raia 12 wa kigeni hawajulikani wajulikani walipo, baada ya boti ya watalii kuzama katika bahari ya Shamu, eneo la pwani ya Misri na baraza la usalama la waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu linatarajiwa kukutana leo kujadili mpango wa kusitishwa mapigano kati ya Israel na Hezbollah. Habari kamili. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdul Fatah Al Burhan, amefuta uwezekano wa kufanyika kwa mazungumzo na wapiganaji wa RSF, Burhan akisisitiza kuwa suluhu ni kwa wapiganaji hao kuweka silaha chini. Burhan aidha ametuhumu wapiganaji hao kwa kuteka mji wa El Fasher na kaskazini mwa jimbo wa Darfur, akisema wamezuiwa misaada kuwafikia waathiriwa wa mapigano. Mbali na hayo, Umoja wa Mataifa umeripoti kufunguliwa kwa njia zaidi za kutoa misaada. Stefan Dujarric ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Zaidi kuhusu Sudan, Sudan. Uh, we wenzetu katika shirika la mpango wa chakula duniani wametuambia kwamba uh, sasa tuna njia ya pili ya anga ya kutoa misaada ya kibinadamu, na safari ya kwanza ya ndege kutoka mji wa Port Sudan hadi Dongola katika jimbo la kaskazini, uh, ilikamilika Jumapili. Ndege hii mpya itawezesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu kupanua uwepo wao kaskazini. Al Daba kituo kikuu cha uhamisho wa kupeleka misaada ni sauti yake Stephan Dujarik, ambaye ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa shirika linalotetea haki za wanahabari Journalist en Danger, limesema takriban wanahabari watano kutoka mji wa Bunia huko mashariki mwa DRC walifanyiwa vitendo vya ukatili siku ya Jumamosi Novemba 23 na polisi wakati wa ziara ya waziri mkuu Jules Suminwa katika eneo hilo na ambapo walizui, walizuiliwa kufika katika uwanja wa ndege wa Bunia ambako kiongozi huyo alikuwa akiendesha mkutano na wanahabari. Tukisalia nchini DRC, bwawa la Ruzizi ya pili ambalo linatakiwa kusambaza umeme kwenye jimbo la Kivu kusini na kaskazini pamoja na baadhi ya maeneo ya Rwanda na Burundi linakabiliwa na changamoto ya uzalishaji, na sababu kubwa ni mrundikano wa taka za plastiki ambazo husababisha hitilafu katika mitambo ya bwawa hilo. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike lipoje hili Jumanine Mubalama ni mfanyakazi wa kusafisha bwawa la moto wa umeme linaloitwa Ruzizi ya pili mjini Bukavu. Kwa kutumia mtumbwi, anazunguka chini ya bwawa hili kukusanya chupa, mifuko na sahani za plastiki zilizotupwa ndani ya mifereji na kutelemshwa hadi ndani ya ziwa Kivu na baadaye zinamalizia safari ndani ya mto Ruzizi kwenye bwawa hili. Bimanine Mubalama anasema natushangaza sana, kuna batu kabisa wa vila Bukavu sevure na Goma chafu yote wanatupa mumaini hapa hapa kubaraji hapa. kesho nasikia vikolalamika o oh, hakuna moto na wopokee iko natuma hii moto aipatikane juu ya kumanga vuchafu kila siku. Shirika la kitaifa la moto wa umeme SNEL Kivu Kusini linatoa malalamiko kwamba taka za plastiki huzuia mitambo yake kutumika kama inavyostahili. Christian Samvura ni mhandisi wa mitambo ya umeme katika ofisi ya kiufundi ya bwawa hili. Anasema athari za plastiki ni changamoto kubwa. ile buchafu yote inakuya zuia makayungilo yenye kupitisha maji kwa mashine zetu, inapoteza nguvu yayo. Kawaida tunatoa megawati ishirini na tisa lakini, kutokana na hiyo uchafu yote, tunatoa megawati ishirini na ni tatizo kubwa. Bwawa la moto wa umeme la Ruzizi ya pili lina a umeme kati ya miji ya Bukavu na Goma nchini DRC na pia pande zimoja za nchi za Rwanda na Burundi. Snel inaonya wakazi wadhamirike kuhusu taka hizo na mamlaka ya Kongo ivalie njuga swala hili. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kiongozi wa genge la wahalifu nchini Haiti Jimmy Cheriza maarufu Barbecue Ameripotiwa kukimbia mafichoni baada ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakiongozwa na polisi wa Kenya kuendesha operesheni katika ngome za magenge hayo. Benson Wakoli. Muji wa Bas Delmas ulivamiwa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa na kumlazimu baba akiwa kukimbia na kundi lake. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wakiharibu ngome za kiongozi huyo wa kundi la magengi nchini Haiti. Haya yanafanyika huku Umoja wa Mataifa ukianza kuondoa wafanyakazi wake nchini Haiti kutokana na kuongezeka kwa vurugu zinazotokana na makabiliano kati ya magenge ya wahalifu na raia pamoja na polisi. Licha ya vurugu hizo, Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wake umesema kikosi chake nchini Haiti kwa linda raia. Aidha, uwanja wa ndege wa Port Prince umesalia kufungwa tangu kuanza kushambuliwa kwa ndege mapema mwezi huu, shirika la madaktari wasiokuwa na mpaka la MSF pia likisitisha shughuli zake nchini Haiti. Vita ya maneno kati aliyekuwa makamu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua na Rais William Ruto imeshika kasi, na ambapo mwishoni mwa juma Gachagua alimkosoa aliyekuwa bosi wake, akidai si mkweli, madai yaliyokanushwa na uandani wa Ruto, haya ya kijiri tayari mjadala kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba unaendelea na ambapo baadhi wanajiuliza ikiwa kuungana kwa aliyekuwa kinara wa upinzani na rais Ruto kutamsaidia achaguliwe kwa muhula wa pili. Profesa Macharia Munene ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Kumkosoa aliyekuwa mkubwa wake anaendelea kujipatia sifa na kujijenga zaidi ya vile alikuwa hapo mbeleni wakati alikuwa makamu wa rais. Vile kunaonekana kama wakiendelea hivi, ule ushirikiano ulioko kati ya Raila na Ruto unaweza labda ukazorota kidogo, kwa sababu ikiwa Ruto ataonekana amedhaifika kabisa na anaweza shindwa uh, Raila angependa kuwa ni yeye ndiye atamshinda. Kwa hivyo lolote laweza kufanyika wakati huo, maana kuna mtu anajua vizuri vile kutaendea. Ni mtazamo wake Masharia Munene mchambuzi wa siasa za Kenya. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Msikilizaji, kwa majuma kadhaa sasa kumekuwa na ongezeko la ripoti za mamia ya raia wa Kiafrika kuzama maji wakijaribu kuvuka bahari kuingia Ulaya kwenda kutafuta maisha bora wakikimbia hali mbaya katika mataifa yao. Tunamuuliza msikilizaji, je, ni kweli Ulaya kuna maisha mazuri? Na kwa nini wanatumia njia hatari kufika? na nini kifanyike kukabiliana na tatizo hili? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Saa 1 dakika 37 Afrika Mashariki. Watu 16 wakiwemo raia 12 wa kigeni hawajulikani walipo baada ya boti ya watalii kuzama katika bahari ya Shamu, eneo la pwani nchini Misri, kama anavyoeleza hapa George Ajoi. Kwa mujibu wa mamlaka nchini Misri, boti hiyo kwa jina Sea Story ilikuwa na abiria 44 ambao ni watalii 31 na wafanyakazi 13, wakati ikizama katika mji wa Marsa Alam. Gavana wa jimbo la Reac, Amri Hanifi, amesema uchunguzi wa awali ulibaini kwamba ajali hiyo ilitokana na dhoruba kali zilizojitokeza ghafla dakika chache tu baada ya boti hiyo kuanza safari. Shughuli za uokozi bado zinaendelea kuwasaka manusura wa ajali hiyo ya boti, raia wa kigeni wakiwa kutoka mataifa ya Ubelgiji, Uingereza, China, Ufilipino, Ujerumani na Uswizi. Hii ni ajali ya pili kufanyika chini ya miezi sita, ajali nyingine ikifanyika mwezi Juni na kuhusishwa na dhoruba kali na matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Baraza la usalama la Waziri Mkuu wa Israel, Benyamin Netanyahu, linatarajiwa leo kukutana kujadili mpango wa kusitishwa mapigano kati ya Israel na Hezbullah. Balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa, Dani Donon, amesema mpango huo unakaribia kukamilika. Tunaendelea mbele katika mchakato huu. Kama ambavyo nimesema mara kadhaa, lengo letu limekuwa wazi, kuwasukuma Hezbollah ng'ambo ya kaskazini mwa mto Litani. Hatujakamilisha, lakini tumepiga hatua. Natazamia baraza la mawaziri litakutana leo au kesho kujadili. Cha muhimu kwetu ni kinachotokea baada ya hapo, kwamba Hezbollah hawaruhusiwi tena karibu na au mpakani, na tunafanya kadri ya uwezo wetu kuhakikisha hilo. Tulijifunza kutokana na matukio ya mwaka 2006.