ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RF Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu ya kwanza, leo Novemba 25 mwaka 2024. Tunao mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Siku 16 za kuhamasisha jamii dhidi ya dhuluma za kijinsia zaanza leo hadi Disemba tarehe 10. Rais wa Kenya William Ruto asema hatoacha kusaidia ujenzi wa makanisa namna na ame, amevyokuwa akifanya licha ya hivi karibuni kanisa Katoliki kukataa msaada wake. Utawala wa kijeshi nchini Niger umesema hautoendelea kufanya kazi na ubalozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo. Na taifa, mataifa yanayoendelea yamekashifu vikali mpango wa mataifa tajiri kutoa bilioni mia tatu kila mwaka kusaidia nchi masikini kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Habari kamili msikilizaji. Siku kumi na sita za kuhamasisha jamii dhidi ya dhuluma za kijinsia zinaanza leo hadi Disemba tarehe kumi. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Georgia Joy. Kipindi hiki hutumika na wanaharakati kushinikiza jamii kukomesha hasa ukatili dhidi ya wanawake. Kampeni hii ilianzishwa mwaka 1991 na, na shirika la kimataifa la kutetea haki za wanawake na ilifanikiwa kuwashawishi mashirika makubwa ikiwemo Umoja wa Mataifa kupigania haki za wanawake na wasichana. Na kutokana na hili ndipo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekuwa akitoa wito kwa dunia kuunga mkono ili kumaliza dhulma za kijinsia kufikia mwaka 2030. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ukatili dhidi ya wanawake unasalia ukiukaji mkubwa wa haki za wanawake na wasichana kidunia, ambapo inakisiwa kuwa kati ya wanawake watatu wawili huwa wanapitia dhuluma za kijinsia. Maharamia waua wa, wavuvi wa wawili kwenye Ziwa Victoria na kutoroka na boti yao. Msemaji wa polisi kanda ya kusini Twaha Kasinje amethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kusema kuwa uchunguzi wa mauaji hayo unaendelea. Rais wa Kenya William Ruto amesema hatuacha kutoa sadaka kanisani, wakati huu akikabiliwa na shutuma kutoka kwa viongozi wa dini kuhusu uongozi wake baada yao kumuunga mkono katika kura ya mwaka 2022. Rais Ruto amesema anafahamu nafasi ya matoleo na hatusita sita kutoa, kutoa msaada wa ujenzi wa makanisa namna ambavyo amekuwa akifanya. na kanisa Katoliki jijini Nairobi likirejesha kitita cha milioni mbili uh, shilingi za Kenya. Siku chache zilizopita, waziri mkuu wa DRC Judith Thuminwa amehitimisha ziara yake hapo ya jana Jumapili huko Bunia, ambapo alikwenda mashariki mwa DRC kutathmini hali ya dharura iliyowekwa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, Suminwa alidokeza kuwa mapendekezo yaliyotolewa na makundi mbalimbali mbali ya wananchi yatachunguzwa katika kamati ya ulinzi na usalama ya serikali kabla ya kukabidhiwa rais wa jamhuri. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Msikilizaji, wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, maeneo yanayoshuhudia mizozo, vitendo vya ukatili wa kijinsia vimeripotiwa kuongezeka, nchi ya Sudan Kusini, Sudan na DRC zikimulikwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Tunamuuliza msikilizaji, hali ikoje katika nchi yake? Nini kifanyike kuwalinda wanawake na wasichana? Kushiriki nasi atutumie ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu wa WhatsApp alama kujumulisha 254 Nam, saa kumi na moja na dakika thelathini na nne kule Abuja na Njamena nchini Chad. Utawala wa kijeshi nchini Niger umesema hautuendelea kufanya kazi na ubalozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo baada ya kutuhumu kufadhili mashirika ya kiraia. Benson Wakoli, inasemaje taarifa hii? Nije imesema imeomba balozi Salvador Pindo da Frank kuondoka mara moja nchini humo na nafasi yake kujazwa baada ya balozi huyo kutoa msaada wa dola milioni moja, nukta tatu sita kwa mashirika ya kiraia ili kuwasaidia wahanga wa mafuriko. Nije ikisema hilo lilikuwa kosa, kwani utawala wa kijeshi wakujulishwa. EU tayari imeelezwa kutoridhishwa na hatua ya utawala Nije na kumwita mara moja nyumbani balozi huyo kwa majadiliano zaidi. Mafuriko nchini Nije yamesababisha vifo vya watu mia tatu na wengine milioni moja, nukta moja, kukimbia makwao tangu i ni je ikisema haijawahi omba msaada kukabili athari inayotokana na mafuriko hayo, na kwamba utawala wa kijeshi unaweza kudhibiti mafuriko hayo. Tangu kuchukua madaraka mwaka uliopita, utawala wa kijeshi nchini Niger umekuwa ukikatiza uhusiano na mkoloni wake wa zamani taifa la Ufaransa, na nguvu hizo pia zimeanza kuelekezwa katika Umoja wa Ulaya, nchi za muungano wa nchi za ukanda wa Sahel, AIS Mali, Burkina Faso na Niger zinataka kuainisha hati zao za usafiri na vitambulisho. Madhumuni ni kukuza uhamiaji huru wa raia wao na bidhaa zao katika taasisi hiyo mpya waliounda. Waziri mkuu wa Senegal Usman Sonko amekutana na wabunge wa teule wa chama chake cha Pastef kilichoibuka mshindi katika uchaguzi wa bunge ulioitishwa mapema hivi karibuni. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Mataifa yanayoendelea yamekashifu vikali mpango wa mataifa tajiri kutoa dola bilioni mia tatu kila mwaka kusaidia nchi maskini kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Karor kurir na mengi zaidi. Mpango huu ni makubaliano yaliyofikiwa kwenye kongamano la COP 29 jijini Baku nchini Azerbaijan, kongamano ambalo limedumu majuma mawili. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia mazingira Simon Stiel amepongeza azimio hilo akizitaka mataifa hayo matajiri kuheshimu ahadi hiyo mara hii. Hata hivyo, mataifa yanayoendelea wameeleza kutoridhishwa kwao na azimio hilo ambalo yamefananisha na ndoto ikilinganishwa na ukubwa wa swala la mataifa maskini kugharamikia vitendo vya mataifa tajiri vya uchafuzi wa mazingira. India ilikuwa nchi ya kwanza kukashifu mpango huo ikifuatwa na nchi ya Sierra Leone na Nigeria zilizokashifu nchi zilizoendelea kwa kutoonyesha nia njema kuhusu swala hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia alieleza masikitiko yake akisema alitarajia mengi zaidi kutokana na kongamano hilo, ila akazitaka nchi zinazoendelea kuchukulia mpango huo kama mpango wa mwanzo. Uchafuzi wa plastiki unapatikana kila mahali, kiasi kwamba unapatikana katika mawingu, mifereji ya kina kabisa, bahari na hata katika maziwa ya mama a, mnyonyeshaji. Ikiwa kila binadamu ataliona hili kuwa tatizo, ni rahisi sana kulitatua. Wanamgambo wa kundi la Hezbollah wamerusha takriban roketi 250 na makombora mengine kuelekea Israel siku ya Jumapili kujibu shambulio la Israel huko Beirut siku moja kabla ya kuwa takriban watu 29. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Siria, Geir Oto Pedersen, amesema wakati huu ni muhimu kuhakikisha mapigano ya Gaza na Lebanon yanakomeshwa, kuepusha taifa hilo nalo kutumbukia kwenye vita vya ukanda. Oto amesema haya saa chache kabla ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Siria, ambapo wanajadiliana kuhusu usalama wa eneo la mashariki ya kati. Katika hatua nyingine, mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa eneo la mashariki ya kati Tor Wenesland akizungumza na televisheni ya Umoja wa Mataifa amesisitiza umuhimu wa amani kwenye eneo hilo Tunacheza na kizazi kichanga na bila kuwa na mtazamo wowote kupata suluhu, tunaweza kutafuta njia zingine za kukabili matatizo. Ni hatari sana kwamba kila mtu hapa ana uoga, na itachukua miaka mingi kuondoa msongo huo kwa waathiriwa. Tunahitaji kuchukua hatua, kuamua kuelewa kinachoendelea na kuwa na mpango ambao pande zote mbili zinaweza kukubaliana nao. Ni sauti yake Tor Wennesland, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo la Mashariki ya Kati.