Ni saa moja na nusu jijini Nairobi, wakati ni saa kumi na mbili na nusu jijini Khartoum nchini Sudan. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Victor Moturi. Taarifa kuu tulizokuandalia asubuhi ya leo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto tangaza serikali yake kufutilia mbali mkataba wa kampuni ya Adani. Utawala mali, wa kijeshi nchini Mali wamteua wa msemaji wa serikali Jenerali Abdulahi Maiga kwa waziri mkuu mpya. Na viongozi wa dunia wagawanyika kuhusu hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Karibu tuandamane pamoja. Rais wa Kenya William Ruto hapo jana akihutubia taifa kupitia bunge alitangaza serikali yake kuachana na mchakato wa mkataba wa manunuzi wa kampuni ya India inayoongozwa na bilionea Adani, uamuzi unaojiri siku moja tangu mfanyabiashara huyo ashtakiwe Marekani kwa rushwa na udanganyifu. Mkataba kati ya Kenya na kampuni ya Adani uliokuwa na thamani ya dola bilioni mbili ulilenga kuboresha uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta na sekta ya nishati. Aidha, rais Ruto alizungumzia kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha akiahidi serikali yake kutafuta ufumbuzi wa, wa changamoto zinazoshuhudiwa kwa sasa. Wakenya wengi wanashuhudia wakati mgumu wa kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. It is also true, pia ni kweli kwamba hali hii imeendelea kwa miaka kadhaa sasa now na kusababisha kughadhabika na kuleta hali ya wasiwasi mwingi. Ingawa tumejitahidi kupunguza baadhi ya matatizo haya, kuna mengi bado ya kufanywa. Japokuwa tumeweka msingi dhabiti wa kusaidia hali hii, ninaamini kwamba ni muhimu kwetu kukumbuka kwamba utawala huu ulichukua uongozi katika wakati mgumu sana uliochangiwa na changamoto za ndani na nje ya nchi zilizochangiwa na masuala ya usalama wa kikanda kimataifa, fedha za kijiografia na kisiasa, pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Ni sauti yake eh, William Ruto, rais wa Kenya. Serikali ya Kenya inachunguza jinsi kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kisa Besije alivyotekwa nyara jijini Nairobi wikendi iliyopita na kurejeshwa nchini mwake, tukio liloibua maswali kwa nchi ya Kenya. Nchi ya Azerbaijan hivi leo inatarajiwa kuwasilia mapendekezo mapya kuhusu kufikia makubaliano ya mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa hasa katika ufadhili wa nchi maskini. Kwa wiki mbili sasa, wajumbe wamekuwa wakijadiliana bila kufikia mwafaka kuhusu ufadhili wa dola trilioni moja kwa nchi maskini ziweze kukabiliana na athari za tabia nchi. katibu, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres sasa anazitaka nchi kuonyesha uwajibikaji Ninahisi hamu ya makubaliano. Maeneo ya muunganiko yanazingatiwa, lakini tuseme ukweli, tofauti nyingi bado zimebaki. Mafanikio bado hayajahakikishwa. Tunahitaji msukumo mkubwa ili kupeleka mbele mazungumzo haya na kupata suluhu lenye usawa kuhusiana na masala yote ambayo yanasubiri, kukiwa na lengo jipya la kifedha. Kushindwa siyo chaguo. Sauti ya Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya Sudan Kusini imekanusha madai ya shirika moja la uangalizi la Marekani kwamba familia ya rais Salva Kiir imewekeza na kujenga himaya kubwa ya makampuni nchini humo, wakati huo nchi hiyo ikiwa mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani. Nchini Sudan Kusini, milio ya risasi ilisikika hapo jana katika mji mkuu Juba, nyumbani kwa mkuu wa upelelezi aliyefutwa kazi hivi majuzi, Akol Kur huku Umoja wa Mataifa ukitaja tukio hilo kama jaribio la kukamatwa kwa afisa huyo. Taarifa zaidi naye Douglas Omariba. Makabiliano hayo baina ya wanajeshi wa serikali na maafisa wanaomlinda Akol Cor yalidumu kwa takriban saa moja na kusababisha makumi ya maafisa wake kuuawa ama kujeruhiwa. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba Cor aliyefutwa kazi na Rais Salva Kiir mwezi Oktoba alikamatwa wakati wa makabiliano hayo, lakini taarifa hizo hazijadhibitishwa na mamlaka Akola amekuwa chini ya kifungo cha nyumbani tangu atimuliwe kazi, lakini alisalia kuwa mtu mwenye nguvu baada ya kuongoza idara ya usalama wa taifa tangu taifa hilo kupata uhuru mwaka elfu mbili na kumi na moja. Baadhi ya maseneta wa Marekani sasa wanataka nchi ya miliki za kiarabu kuacha kuiuzia falme eh, kwa kile wanaamini kuwa baadhi ya silaha zake zimekuwa zikitumwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF wanaopigana na jeshi la serikali nchini Sudan. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia kwa msemaji wake Stefan Dujarik ukionya kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya kibinadamu kwenye taifa hilo. The... Shirika la mpango wa chakula duniani linasema kwamba tangu vita vilipoanza miezi 19 iliyopita nchini Sudan, ndege ya kwanza ya ndani ya Umoja Mataifa ilisafiri leo kutoka bandari ya Sudan hadi Kasala karibu na mipaka ya Sudan na Eritrea. Safari za ndege zinazosimamiwa na WFP sasa zitatoa safari za ndege za mara kwa mara ili kusafirisha wafanyikazi wa misaada na shehena nyepesi ya kibinadamu kutoka Port Sudan hadi sala mara moja kwa wiki. Ndege hiyo mpya inapunguza muda wa kusafiri kwa hadi saa moja pekee ikilinganishwa na siku mbili za barabarani. Stephane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mamlaka nchini Zambia zimethibitisha kum, kukamatwa kwa mbunge Emmanuel Banda aliyekimbia nchini Zimbabwe kwa, uh, kukweka, kukwepa uh, mkono wa sheria. Wanasiasa huyo Akitumiwa kwa uchochezi na ujambazi. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo Habari Rafiki. Utawala wa kijeshi nchini Mali hapo jana ulimteua msemaji wa serikali Jenerali Abdulai Maiga kwa waziri mkuu mpya siku moja baada ya kumfuta kazi waziri mkuu wa kiraia Yoguel Maiga kufuatia uh, kuwakosoa wanajeshi wanaoongoza. Emanuel Makundi anatupa maelezo zaidi. Kwa wadadisi wengi wa siasa za Afrika Magharibi, uteuzi wa jeneral Abdulahi Maiga unathibitisha namna wanajeshi wanataka kuendelea kusalia madarakani kwa muda mrefu zaidi. Mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili utawala wa kijeshi uliahidi kuandaa uchaguzi mkuu na kurejesha mamlaka kwa raia mwezi Machi mwaka huu. Hata hivyo, ulitangaza kuahirisha uchaguzi huo bila kutoa sababu za maana. Katika tangazo lililotolewa kupitia televisheni ya taifa, kiongozi wa kijeshi kanali ya simi Goita pia alitangaza kuundwa kwa serikali mpya ambayo wengi wanaamini imehusisha watu wa Tifu kwa jeshi polisi nchini Finland inamzuia Simon Kparaya wa Nigeria, ambaye pia ni kinara anayetaka eneo la Biafra kujitenga, akitumiwa kufanya kampeni za ugaidi mitandaoni na uchochezi wa gasia dhidi ya raia. Serikali ya kijeshi nchini Bukina Faso imezuia mali na rasilimali ya watu mia moja, akiwemo rais wa zamani Paul Henri Sadaogo Damiba na makundi mawili ya wanajihadi kwa madai ya kufadhili ugaidi, vyombo vya habari nchini humo vimesema. Msikilizaji, viongozi wa dunia wamegawanyika kuhusu hati ya kimataifa ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu iliyotolewa na mahakama ya ICC hapo jana, baadhi wakiunga mkono na wengine wakipinga. Waliopinga hati hiyo ni pamoja na rais wa Marekani Joe Biden aliyetaja hatua ya ICC kama kituko, matamshi yaliyoungwa mkono na Netanyahu ambaye hakusita kuonyesha gadhabu dhidi ya waendesha mashtaka wa mahakama hiyo. Hii ni hatua ya chuki dhidi ya wa Wayahudi ambayo ina lengo moja tu, kunizuia na kutuzuia tusitumie haki ya asili ya kujilinda dhidi ya maadui zetu wanaotaka kutuangamiza. Taifa la Israel linashutumiwa kwa mauaji ya halaiki, wakati tunafanya kazi kujilinda dhidi ya adui ambaye anajaribu kufanya mauaji ya kimbari dhidi yetu. Tunalaumiwa kwa kuwadhulumu raia kwa makusudi, huku tunafanya kila kitu kuzuia madhara kwa raia, na hii ni dhidi ya adui ambaye amejificha nyuma ya raia na kuwatumia kama kinga. ICC inataka kukamatwa kwa aliyekuwa kwa waziri wa ulinzi Galanti pamoja na kiongozi wa juu wa kundi la Hamas. Bodi ya Umoja wa Mataifa yanayodhibiti matumizi ya nyuklia imepitisha azimio kuweka shinikizo zaidi kwa Iran baada ya kile ilichosema Teheran na kushindwa kutoa ushirikiano kwa waangalizi wake. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemchagua mshirika wake wa karibu Pam Bondi kuwa mwanasheria mkuu baada ya Matt Gaetz kujiondoa kufuatia tuhuma za kufanya ngono na msichana aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba.