Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya redio France International. Victor Moturi. habari kuu asubuhi: mamlaka nchini Kenya zinasema zinachukua tukio la kutekwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye na kurudishwa Uganda. Utawala wa kijeshi nchini Mali wamfuta kazi waziri mkuu siku chache baada ya kuwakosoa kuhusu kipindi cha mpito. Na Marekani yatumia kura ya turufu kuzuia azimio kuishinikiza Israel kusitisha vita huko Gaza. Karibu tuandamane pamoja. Kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini Uganda Kiza Besije hapo jana alipandishwa kizimbani katika mahakama moja ya kijeshi na kushtakiwa kwa tuhuma za makosa ya kukutwa na silaha, huku Kenya ikimulikwa na kwa kuruhusu kiongozi huyo kutekwa na kurejeshwa nchini mwake kwa nguvu. Besije anatuhumiwa na mamlaka za Uganda kutaka kufanya uasi kwa kutumia silaha alizoweka nchini Kenya na Ugiriki, tuhuma ambazo mwenyewe kupitia kwa wakili wake, meya wa Kampala Erias Lukwago, amekanusha. Haya ni mashtaka ya ajabu, yanachekesha sana na haiaminiki, ni ujinga tu, hakuna jambo zito hapa hata kidogo. Kukubali, ninachoweza kusema mashtaka haya ni kama mambo tunayoweza kuhusiana na filamu. Tayari mashirika ya kutetea haki za binadamu yameikosoa serikali ya Kenya kwa kuruhusu vyombo vya usalama vya Uganda kuingia na kumkamata Besigye kinyume cha sheria. Nchini Uganda, waziri wa afya Daktari Jane Ruth Aceng amewaonya raia wa nchi hiyo kutotegemea matumizi ya mipira ya kiume kama njia moja ya kujikinga na maambukizo ya virusi vya mpox, wakati huu taifa hilo likirekodi magonjwa mia nne tisini na tano. Msikilizaji, tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya imetoa ripoti mpya inayokosoa serikali ya Rais William Ruto kwa kukidhiri kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, kuanzia kwenye watu kutekwa, kukamatwa kiolela, mauaji na kuminya uhuru wa watu kuandamana. Makamu mwenyekiti wa tume hiyo Raymond Nyeris amesema kukidhiri kwa vitendo hivi kumerudisha nyuma hatua ambazo kama nchi ilikuwa imepiga kuhusu ulinzi wa mali na raia. We to and tumeendelea kushuhudia na kurekodi ukatili na udhalilishaji wa watu waliokamatwa kinyume na matakwa yao. Matukio haya yanarekodiwa kwenye video na picha, baadhi hata yakionyesha nambari za usajili wa magari ya kiraia na maajenti wa usalama. Yanarudisha nyuma taifa katika enzi za ukatili kwenye historia yetu. Tunatoa wito wa kusitishwa mara moja kwa matukio ya watu kukamatwa kinyume cha sheria na utekaji, lakini pia kufanyika kwa uchunguzi wa haraka msikilizaji wa matukio ya watu kukamatwa, kupotea, vitisho na kuminywa uhuru wa watu kuandamana ni miongoni mwa mambo ambayo Rais Ruto, wakati akiomba kuchaguliwa, aliapa kuyakomesha, lakini sasa amejikuta akinyoshewa kidole kwa kuwa vitendo hivi vimekidhiri. Mfanyabiashara na bilionea wa India Gautam Adani, ambaye anamiliki kampuni za Adani ameshtakiwa nchini Marekani kwa tuhuma za rushwa na udanganyifu. Mashtaka yanaokuja wakati uraia nchini Kenya wakioji uhalali wa, wa kupewa nafasi ya kusimamia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Nchi ya Marekani sasa inaitaka polisi ya Kenya waliotumwa nchini Haiti kwenda kusaidia idara ya usalama za nchi hiyo kukabiliana na makundi yenye silaha igeuzwe na kuwa kikosi kamili cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Ndani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi msikilizaji, pendekezo hili licha ya kuungwa mkono na nchi washirika wa Marekani ikiwemo Uingereza linapingwa vikali na Urusi pamoja na Uchina. Kwa mujibu wa serikali ya Marekani, kukifanya kikosi kilichokuwa sasa hivi Haiti kuwa na uwezo wa kukabiliana na makundi hayo kutasaidia kurejesha haraka utulivu pamoja na kuzilazimisha nchi wanachama kuchangia fedha na vifaa kwa wakati. Operesheni ya kurejesha utulivu kwenye taifa hilo ambayo inaongozwa na Kenya imekumbwa na sintofahamu hasa kutokana na kukosekana kwa fedha na vifaa vya kisasa kuyakabili makundi ya majambazi ambayo yameendelea kutatiza usalama. Haiti ambayo kwa sasa inaongozwa na baraza la mpito haina rais wala wabunge, hali inayochangia makundi yenye silaha kutumia mwenye huo kujitanua kwenye miji mbalimbali, ambapo sasa wanadhibiti karibu asilimia 85 ya jiji kuu la Poto Prince, na kukosekana kwa kikosi imara kuwadhibiti kunaitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Mpaka sasa, Kenya imetuma polisi 400 pekee kati ya milioni 500 waliotarajiwa kutumwa wakati mpango huu ukiridhiwa na Umoja wa Mataifa mwaka uliopita. Rais wa Tanzania Samia Sulu Hasan ametangaza serikali yake itachukulia hatua wa maofisa waliohusika na uzembe hadi kusababisha jengo la kibiashara jijini Dar es Salaam kuanguka na kuua watu ishirini mpaka sasa wakati huu zoezi la kuokoa kuondoa vifusi likiendelea. Msikilizaji, mashambulio ya wapiganaji wa RSF yaliyoanza Jumanne ya wiki hii kwenye jimbo la Aljazira nchini Sudan yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 40 na wengine mamia kujeruhiwa, ripoti ya mashirika ya misaada zimeonyesha. Ila Lingati anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa madaktari katika kituo cha afya cha wadrawa kwenye jimbo hilo, wanasema wagonjwa wengi waliowapokea walikuwa na majeraha ya risasi. Kituo hiki kikishambuliwa mara kadhaa na wapiganaji hao. Aidha, baadhi ya mashuhuda wa mashambulio hayo wameliambia shirika la habari la AFP kuwa wapiganaji hao ambao wamekuwa vitani na jeshi la serikali tangu mwezi Aprili mwaka uliopita walianza kwa kushambulia kijiji kilichoko mbali wa kilomita mia moja na jimbo la Al jazira. Kwenye habari rafiki, Benson Wakoli ametuandalia nini? nam leo kwenye habari rafiki tunajadili mataifa ya tanzania ya uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kufuzu kucheza kwenye michuano ya kuwania kombe la mataifa bingwa barani afrika mataifa haya yakiwakilisha afrika mashariki nchini moroko mwaka ujao je unazungumziaji kufuzu kwa mataifa haya na yafanye nini ili kuandikisha matokeo ya kuridhisha tuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao whatsapp 254 110 000 420 Nchini Mali, kiongozi wa kijeshi Jenerali Asim Goita hapo jana amemfuta kazi waziri mkuu Jugel Kokala Maiga pamoja na serikali yake, hatua inayojiri siku chache kupita tangu Maiga kukosoa utawala wa kijeshi. Misri Ijai, kulikuwaje? Maiga amefutwa kazi baada ya matamshi yake ya wikendi iliyopita ambapo alikosoa jeshi kwa kukosa kumshirikisha katika maamuzi muhimu yakiwemo kuahirisha uchaguzi ambao ulitarajiwa kuhakikisha utawala wa kiraia unarejea nchini humo. Mnamo mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na mbili, jeshi liliahidi kuandaa uchaguzi ambao ungehitimisha kipindi cha mpito na kurejesha utawala wa kiraia kufikia Machi mwaka huu, lakini uchaguzi huo uliahirishwa ghafla. Uhusiano wa Maiga na viongozi wa kijeshi umekuwa ukidorora na kwa mwaka mmoja baina yao kuongezeka huku ukosoaji wake wa hivi majuzi ukitazamwa kama njama ya kuidhalilisha nchi. Mahakama ya ICC imemhukumu kifungo cha miaka kumi jela Al Hasan Abdulaziz, aliyekuwa kiongozi wa kundi moja la kiislamu kaskazini mwa nchi ya Mali, ambalo lilihusika na uhalifu kwenye mji wa Timbuktu. Wapiganaji hamsini wa kundi la Boko Haram wameuawa pamoja na wanajeshi saba wa Nigeria baada ya kutokea makabiliano makali wakati wanajihadi hao waliposhambulia msafara wa jeshi uliokuwa umeshika doria kaskazini mwa nchi hiyo. Nchi ya Marekani jana jioni ilitumia kura yake ya ruturufu kuzuia azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yaliyolenga kushinikiza Israel kusitisha mashambulio yake kwenye eneo la Gaza, Washington ikisema kuunga mkono azimio hilo kungelipa kundi la Hamas nguvu. Hatua hii imekuja saa chache pia tangu bunge la seneti lipiga kura kukataa azimio la kutaka kuwekwa vikwazo kwa Israel, kuziwa, ama kuzuiwa baadhi ya silaha zake. Robert Woods ni naibu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. The United States worked for weeks in good faith to avoid this outcome Marekani imefanya kazi kwa wiki kadhaa kwa nia njema ili kuepuka matokeo haya. Tuliweka wazi katika mchakato wote majadiliano kuwa hatuwezi kuunga mkono usitishaji wa mapigano ambao hauwezi kuhakikisha kuachiwa huru kwa mateka kwa sababu suluhu ya kudumu ya kusitisha vita lazima ijumuishe kuachiwa kwa mateka. Azimio hili lingetuma ujumbe hatari kwa Hamas kwamba hakuna haja ya kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Tutaendelea kutafuta suluhu ya kidiplomasia ambayo italeta amani, usalama na uhuru wa Palestina huko Gazani Gaza. Sauti yake Robert Woods, naibu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Kiongozi wa muda wa kundi la Hamas Khalil Al-Hayya amesema kuwa hakutakuwa na mpango wa kubadilishana wafungwa na mateka kati ya kundi hilo na Israel hadi pale Tel Aviv itakapositisha mashambulio yake huko Gaza. Unaendelea kusikiliza matangazo yapi vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwa ni RFI Facebook.