Ni saa moja na nusu wa Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi. Habari kuu asubuhi ya leo. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania chaendelea kulalamikia kuenguliwa kwa wagombea wake katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Umoja Ulaya wa Ulaya watoa ufadhili wa yuro milioni 20 kwa vikosi vya Rwanda nchini Msumbiji na Urusi imesema itajibu mashambulio ya Ukraine baada ya Kiev kutumia roketi za Marekani. Ujambo na karibu mahali popote ulipo. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimeendelea kulalamikia kuinguliwa pasipo haki kwa wagombea wake wa serikali za mitaa, hata hivyo kikisema akitasusia uchaguzi wa mwaka huu. Akizungumza na wanahabari kwenye, mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe amesema wanataka wagombea wao wote walioondolewa warejeshwe pamoja na mapungufu yote kwa sababu tumekipeleka chama hiki kwa zaidi ya miaka mitano miaka minne hakina mwenyekiti mmoja wa kitongoji. Chama cha siasa bila wawakilishi kwenye vyombo vya serikali kinakuwa irrelevant. Tulijitahidi kwa kadiri tulivyoweza kuweka wagombea wengi maeneo yote. Wanaogopaje ushindani wa haki na wanaingua watu kihuni kabisa? Bado tunasema tunataka watu wetu wote walioenguliwa warejeshwe kupigania Mwaka elfu mbili na kumi na tisa tulijitoa katika uchaguzi ule. Safari hii hatujitoi. Kauli yake anaitoa wakati ambapo uchaguzi wenyewe ni wiki ijayo, na wagombea wake wengi hawajarejeshwa licha ya matamko ya viongozi wa juu wa chama tawala CCM kutaka warejeshwe. Msikilizaji, ni wazi sasa nchi ya Tanzania, Uganda na DRC ndio watakuwa wawakilishi pekee toka kwenye ukanda wa Afrika Mashariki katika michuano ya mwakani ya Kombe la Mataifa ya Afrika itakayofanyika Moroko undani wa taarifa hii naye Emmanuel Makundi. Tanzania imefuzu kushiriki michuano hii baada ya hapo jana ikiwa nyumbani kufanikiwa kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Gine na kuifanya ifikishi alama kumi nyuma ya vinara wa kundi lake DRC, na hii itakuwa ni mara ya nne kwa Tanzania kucheza Afcon. Uganda kwa upande wake, yenyewe ilifuzu baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya Congo Brazaville, ambapo itakuwa ni mara ya nane katika historia yake kushiriki michuano hii mikubwa barani Afrika. Kwa upande wake DRC imefuzu katika michuano ya mwakani, licha ya kupoteza michezo yake miwili ya mwisho dhidi ya Guini na Ethiopia. Mataifa mengine jirani ya ukanda wa Afrika Mashariki yaliyofuzu ni pamoja na Zambia, Msumbiji, Sudan, Zimbabwe, Afrika Kusini na Angola. Aidha, Algeria, Misri, Tunisia, Benin, Burkina Faso, Kamerun, Guinea, Ikweta, Gabon, Mali, Nigeria, Senegal na mabingwa watetezi Ivory Coast pia zimefuzu, huku Moroko wakipata tiketi hiyo kama wenyeji wa michuano hii. Emmanuel Makundi. Mke wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, anasema mume wake alitekwa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, na sasa anazuiliwa katika jela moja ya kijeshi la Uganda. Wini Bahima akikashifu kitendo hicho na kutaka mumewe, mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rais Yoweri Museveni, aachiwe. Shirika la Umoja Mataifa la linaloshughulikia watoto UNICEF limeonya kuwa ustawi wa watoto unakabiliwa tishio kutokana na masuala kadhaa ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi na mabadiliko ya haraka ya teknolojia. Mislet Ijai, UNICEF inasema vipi? UNICEF inasema watoto wanakabiliwa na idadi isiyohesabika ya majanga kuanzia mabadiliko ya idadi ya watu, majanga ya mabadiliko ya tabia nchi na hatari za mitandaoni, haya yote yakitarajiwa kuongezeka katika miaka zijazo, licha ya kuwa idadi ya watoto inatarajiwa kupungua katika maeneo mengi. Katika maeneo inayokumbwa na umaskini, hasa eneo la jangwa la Sahara, idadi yao inatarajiwa kuongezeka pakubwa, na hii inatoa nafasi ya kukuza ukuaji wa uchumi iwapo tu vijana watapata elimu bora, huduma za afya na ajira. Inasema licha ya kuwa watoto wa kizazi kijacho wanakabiliwa na vitisho vingi, ripoti yao inalenga kuonyesha kuwa suluhu ipo mikononi mwa watunga sera. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Fatah al Bran amesema uwepo wa mvutano baina ya wanasiasa ndani ya chama tawala cha zamani ni hatari kwa kufuatia kumrejesha mshirika wa kiongozi aliyeondolewa madarakani Omar el Bashir Ahmed Harun kama kiongozi wa chama hicho. Msikilizaji, Marekani inasema kunahitajika waraka wa utoaji msaada wa maelfu ya raia wa Sudan waliokimbia maeneo ya, maeneo yao kutokana na vita inayoendelea, Washington ikitoa wito kwa upande hasimu kusitisha mapigano. Akiwa ziarani nchini Sudan, mjumbe wa Marekani kwa nchi hiyo Tom Perriello ametaka misaada kufikishwa kwa wakati, na saa chache baada ya kukutana na kiongozi wa kijeshi Abdel Fatah Al Burhan. Dominik Wabala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia ziara ya Perriello nchini Sudan. I, I, ama aidha ni kutaka kumshurutisha ili aweze kukata mashambulizi na waweze kuja kukaa pamoja na ule na, mkuu wa majeshi waweze kuwa na sikizana, kwa vile hivi vita vimekuwa kwa muda mrefu sana na vimeadhiri watu wengi sana, eh, raia wa Sudan. Hiyo nimaanisha kuwa kuna uwezekano ya kuwa kuna dalili ya nchi za za, za za amerikani, nchi za kiafrika ili kuweza kusuluhisha tatizo ambalo lipo Sudan. Juma hili Urusi ilitumia kura yake ya turufu kuzuia azimio la Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa aliotaka kushinikiza pande ya simu kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Kwenye habari rafiki, Benson Wakoli, umetuandalia nini? naam leo katika makala ya barafiki tunajadili upinzani katika jimbo linalojitawala la somaliland kuibuka na ushindi baada ya uchaguzi kiongozi wake abdurahman siro akimshinda rais muse bihi ambaye ametawala jimbo hilo tangu mwaka 2017 je unazungumziaje ushindi wa viongozi wa upinzani katika jimbo la somaliland na botswana hivi karibuni na unahisi viongozi wa muda mrefu hapa afrika wanalipi la kujifunza kutokana na ushindi huu wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu mtandao matangazo hayo vilevile wamapata kupitia redio Isikuti 101.7 pale magharibi mwa Kenya, Kakamega, Bungoma, Busia na Nandi. Na Umoja wa Ulaya umetoa ufadhili wa yuro milioni ishirini kwa vikosi vya Rwanda nchini Msumbiji, huku ikitahadharisha kuhusu msaada huo kutumika nje ya Msumbiji. Mawaziri ishirini na saba wa mambo ya nje wa Ulaya juma hili waliridhia kwa kauli moja kuendelea kuvisaidia vikosi vya Rwanda katika kulinda amani nchini Msumbiji, lakini ikaonya msaada huo kutumika mashariki mwa DRC. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Al Haji, ab ab -haji Abdikarim Atik ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania namna nzuri ya kuweza kuivuna hiyo gesi katika sehemu ambazo wanaweza kuipata kirahisi bila ya vurugu mechi ni katika rasi ya Mozambiki na Rwanda imepeleka vikosi vyake kwa nia njema ya kulinda amani, lakini kwa nia njema ya kuwasaidia westerners wa, wazidi kuinyonya Afrika bila waafrika wenyewe kupenda, na wao wanamruhusu achomeke mirija yake kuvuna madini na mbao kwenye mizigo, kwenye misitu ya Congo. Ndicho kinachofanyika Afrika, haijajitambua bado. Ni mtazamo wake Abdulkarim Atik, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Mamlaka nchini Afrika Kusini zinatathmini iwapo ni salama kuendelea na mchakato kwa kwa mingo, madini, ambao, wa kuwaokoa maelfu ya wachimba migodi madini haramu ambao wamenaswa chini ya ardhi baada ya polisi kusitisha utoaji wa vyakula maji na dawa wiki mbili zilizopita ili kujaribu kulazimisha wachimbaji hao kutoka. Senegal imeripoti kwa kamata wahamiaji haramu elfu moja waliokuwa wanatumia mashua kujaribu kuvuka bahari yake kwenda Ulaya, idadi kama hii ikiripotiwa mwezi uliopita wa, wa, wa, wa, wa, waliaji kuwa walifanya safari hatari RF. Urusi imeonya kuwa itajibu kikamilifu mashambulio yaliyofanywa na Ukraine kwa kutumia roketi za masafa marefu alizopewa na Marekani. Kauli ya Mosko ikitolewa saa chache kupita tangu Washington itoa idhini ya silaha hizo kutumika kushambulia ardhi ya Urusi. Onyo hili la Urusi linatolewa wakati huu rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akiwataka viongozi wa Ulaya kuongeza misaada yao kwa taifa lake kama alivyofanya nchi ya Marekani. Putin, has North Putin amewaleta wanajeshi elfu kumi na moja wa Korea Kaskazini katika mpaka wa Ukraini. Idadi hii inaweza kuongezeka hadi laki moja. Putin analenga kushinda vita hivi, hawezi kukoma. Kadri anavyokuwa na muda zaidi, ndivyo hali inavyozidi kuwa mbaya. Kila siku ni nafasi nzuri kuishinikiza Urusi hata zaidi, na ni wazi kuwa bila mambo fulani muhimu, Urusi itakosa motisha halisi ya kushiriki kwenye mazungumzo yenye maana. In mkutano wa wakuu wa nchi za G20 umemalizika hapo jana mjini Rio, Brazil huku viongozi wake wakiendelea kulaumiana kuhusu vita vya Ukraine kitendo kilichodhihirisha uh, kuwepo mganyiko mkubwa kuhusu vita hivyo. Uh, unaendelea kusikiliza matangazo haya vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii.