ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Novemba 13 mwaka 2024 na ambayo tunaanza kwa muhtasari. Nchi za Uingereza na Sierra Leone zimewasilisha azimio la kutaka kusitishwa kwa vita nchini Sudan. Wakazi wa jimbo la Somaliland iliyojitenga na Somalia miaka 33 iliyopita wanapiga kura leo kumchagua rais. Na muungano wa vyama vya upinzani nchini Guinea wanaojiita Force Vive wanataka uongozi wa kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia ifikapo Januari mosi. Na wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wameonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi katika ukanda wa Gaza. na ni kushukuru msikilizaji. Habari kamili: wakazi wa jimbo la Somaliland lililojitenga na Somalia miaka 33 iliyopita wanapiga kura leo kumchagua rais, kipindi hiki kukiwa na msukosuko wa kidiplomasia kati ya utawala wa Mogadishu na nchi jirani ya Ethiopia iliyoingia mkataba wa kibiashara na usalama na jimbo hilo. Victor Muturi anatueleza zaidi. Tangu mwaka elfu mbili na tatu wakazi wa jimbo la Somaliland wamekuwa wakishiriki kwenye uchaguzi wa kumchagua rais na wabunge wao. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya jimbo hilo, wapiga kura milioni moja waliandikishwa na wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo kumchagua rais atakayewatumikia kwa miaka mitano ijayo. Wagombea watatu wanatafuta uongozi wa jimbo hilo, akiwemo wa rais wa sasa Muse b Habdi anayetaka muula wa pili. Mpinzani wake mkuu ni Abdirahman Mohamed Abdulahi maarufu kwa jina la Iro. Uchaguzi huu unaangaliwa na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa yanayohimiza uongozi bora na demokrasia. Uchaguzi huu ni muhimu kwa Somaliland ambayo inaendelea kutafuta kutambuliwa na dunia kama nchi huru inayoweza kujiongoza, lakini pia inalenga kuonyesha kuwa inadumisha demokrasia. Nchini Sudani, wakati huu mapigano yakiendelea kati ya jeshi la wanamgambo wa RSF Nchi za Uingereza na Sierra Leone zimewasilisha azimio la kutaka kusitishwa kwa vita katika nchi hiyo. Wajumbe wa baraza hilo wanatathmini azimio hilo ambalo linatarajiwa kupigiwa kura. Lord Collins ni waziri wa maswala ya Afrika wa Uingereza. Anaelezea kuhusu azimio hilo. Sudan na wanamgambo wa RSF yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni wameyakimbia makazi yao. Aidha, ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa imeelezea namna wanawake na wasichana wanavyobakwa na kukimbia vita. Marekani siku ya Jumanne imemwekea vikwazo kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka cha RSF nchini Sudan, ikimtuhumu kuhusika na ukiukwaji wa haki za binadamu huko Darfur magharibi, huku Washington ikiongeza shinikizo juu ya vita katika taifa hilo la Afrika. Naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni na ulinzi nchini DRC Vivian van de Per amethibitisha msaada wa Munisco kwa FRDC katika mapambano dhidi ya waasi wa ADF katika eneo la Beni, eneo la Kivu Kaskazini. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Leo kwenye habari rafiki tunajadili baraza la usalama la umoja mataifa kujadili rasimu ya mapendekezo ya taifa la Uingereza kutaka vita kusitishwa nchini Sudan na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa. Msikilizaji anazungumziaje mchango wa umoja wa mataifa kujaribu kutatua mzozo huu na anadhani pendekezo hili linaweza kuleta mafanikio safari hii? Anaweza kushiriki mada hii kwa kutuma ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha mbili. Nam saa moja na dakika 34 Afrika Mashariki. Muungano wa vyama vya upinzani na wanaharakati nchini Guinea wanaojiita Force Vive wanataka uongozi wa kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia ifikapo Januari 11 mwaka ujao. Ripoti ya Hilari Ngati. Taarifa ya wanasiasa na wanaharakati hao imetoa wito kwa wananchi nchini humo kuungana nao na kulishinikiza jeshi kuondoka madarakani kufikia mwisho wa mwaka huu. Hii siyo mara ya kwanza kwa wanasiasa nchini humo kutoa wito huo, baada ya jeshi kuchukua madaraka mwaka wa 2021 na kupendekeza mpango wa kurejesha uongozi kwa raia, lakini hilo halijafanyika, badala yake, kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbua ambaye siku chache zilizopita alijipatia cheo cha jenerali mwezi Julai mwaka huu, alipendekeza mabadiliko ya katiba kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa urais. Iwapo hilo litafanyika, kuna uwezekano mkubwa kuwa kiongozi huyo wa kijeshi atawania urais wa nchi hiyo. Lakini mpaka sasa haijafahamika ni lini kura ya maoni itafanyika kuibadilisha katiba. Waziri Mkuu wa Senegal Usman Sonko amewataka wa wafuasi wa chama tawala cha Pastef kulipiza kisasi kwa madai ya ghasia dhidi yao wakati wa kampeni za uchaguzi wa bunge Jumapili hii. Kauli hii iliyozoa wasiwasi mkubwa miongoni mwa makundi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Kiongozi wa upinzani nchini Mauritius, Navin Ramgoolam, ameteuliwa kuwa waziri mkuu siku ya Jumanne, akirejea katika uwadhifa huo mwongo mmoja baada ya muungano wake kushinda karibu viti vingi vya bunge katika uchaguzi mkuu. Urusi imetuma ahadi wa kufunzi mia mbili wa kijeshi nchini Ekuatorio Guine katika wiki za hivi karibuni, kulinda urais duru za habari zimeripoti, ikionyesha Mosku ikipanua mkondo wake Afrika Magharibi licha ya kushindwa hivi karibuni nchini Mali. RFI, na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio namba 1 za RFI Kiswahili hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa waliokutana kujadili mashambulio ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Ghaza na Lebanon wameonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya kaskazini mwa Ghaza. Riyad Mansur, balozi wa mamlaka ya Palestina kwenye Umoja wa Mataifa, ameelezea hali ya kibinadamu ilivyo kaskazini mwa Ghaza. There is a brutal barbaric war. Kuna vita vya kikatili dhidi ya watu wa Palestina na kuendeleza mashambulizi ya kikatili na ya jinai dhidi ya maisha yote katika ukanda wa Gaza. Tuelewe sote kwamba eneo la kaskazini mwa Gaza linakabiliwa na baa la njaa, wakati misaada ipo kilomita chache kutoka Gaza. Tuelewe kwamba Israel imeamua na kuzuia chakula kama njia ya vita kwa madhumuni ya kikabila na kuendeleza malengo yake ya kikoloni. Katika hatua nyingine, Marekani imesema Israel haijawa kikwazo cha kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza, wakati huu mashirika ya kutoa misaada akisema msaada huo hautoshi. Katika mazungumzo maalum na kituo cha France 24, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot amejadili mvutano wa kidiplomasia uliopo na Israel, sera ya biashara ya Ulaya baada ya Donald Trump kuchaguliwa tena, kuunga mkono Ukraine. Pia amesisitiza umuhimu wa ushirikiano wa karibu na Afrika na haja ya kusaidia makampuni ya Ulaya huku kukiwa na ongezeko la matumizi ya ulinzi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewataka viongozi wa dunia kutolegeza kamba katika kushughulikia suala la mabadiliko ya tabia nchi. Guterres ametoa kauli hii kwenye mkutano wa kimataifa wa hali ya hewa COP 29 unaoendelea jijini Baku nchini Azerbaijan. 2024. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne umerekodi siku yenye joto zaidi, miezi yenye joto zaidi. Mwaka huu unakaribia kuwa mwaka wa joto zaidi katika rekodi za dunia, na ndio kichocheo cha athari za tabia nchi. Familia zinakimbia kujiokoa kabla ya kimbunga kijacho, bayonwai inaharibiwa baharini, wafanyakazi na mahujaji wanaanguka na kuzimia kwa joto lisilostahimilika mafuriko yakitazama jamii na kubomoa miundombinu, watoto wakilala njaa, ukame ukiharibu mazao. Na majanga haya yote pamoja na mengine yanachangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa yaliyosababishwa na binadamu, na hakuna nchi itakayoachwa ni sauti yake. Uh, wanaharakati wa mazingira wao wana mtazamo gani? Patricia Kombo amezungumzia swala hili, ambapo mkutano um, huo bado unaendelea na utadumu kwa takriban majuma mawili.