ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, wakati kule Bujumbura, Burundi, ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukutana nao asubuhi hii, Novemba 12 mwaka 2024, ambapo tuanze kwa mutasari. Baraza la usalama la Umoja Mataifa la tathmini azimio la kuliamuru kundi la RSF nchini Sudan kusitisha vita. Baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC lapinga pendekezo la Rais Chisekedi la kutaka marekebisho ya katiba. Muungano wa mashirika 46 kiraia nchini Senegal waonya kuwepo ongezeko la machafuko ya kisiasa katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi. Mkutano wa Umoja wa Mataifa COP 29 kujadili mabadiliko ya hali ya hewa unaendelea hii leo siku ya pili. <muchos> habari kamili. Wajumbe wa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa wanatathmini azimio lililoandaliwa na Uingereza kutaka jeshi la wanamgambo wa RSF nchini Sudan kusitisha mapigano na kuruhusu misaada ya kibinadam kuwafikia mamilioni ya watu walioathiriwa na mzozo huo. George Ajowi, azimio hilo linahitaji kuungwa mkono na kura tisa bila kuwepo kwa kura ya turufu kutoka kwa wajumbe wa kudumu ambao ni kutoka Marekani, Ufaransa, Uingereza, Urusi na China. Uingereza inataka azimio hilo kupigiwa kura haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha maazimio mawili awali kuhusu Sudan mwezi Machi, lililotoa wito wa kusitishwa mara moja kwa uhasama wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Haya yanajiri wakati huu ikiwa ni mara ya kwanza kwa wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuzuru mji wa Port Sudan kwa siku tatu kujionea hali ilivyo hasa kwenye jimbo la Darfur. Umoja wa Mataifa umesema karibu watu milioni 25, nusu ya wakazi wa Sudan, wanahitaji msaada, huku njaa ikitawala katika kambi za wakimbizi, na watu milioni 11 wamekimbia makazi yao. Karibu milioni tatu ya watu hao wamekwenda nchi zingine kuwa wakimbizi. Mahakama ya hakimu mfawidhi wa mahakama ya Buganda nchini Uganda imewafungulia mashtaka wanafunzi kumi na watano wa chuo kikuu cha Kyambogo kufuatia kukamatwa kwao wakati wa maandamano ya kupinga bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki. Wabunge wa Tanzania mwishoni mwa juma uliopita walijadili muswada wa sheria uliowasilishwa bungeni unaolenga kuwatambua raia wa Tanzania wanaoishi nje pamoja na wasio raia wenye asili ya Tanzania ili wachangie kujenga nchi yao kwa kuwapa vibali maalum. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo SENKO limejitokeza kupinga mapendekezo ya rais Felix Tshisekedi kuanzisha mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Kauli ya senko inakuja baada ya wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia pia kupinga mapendekezo ya rais Chisekedi wanayosema kiongozi huyo ana mpango wa kubadilisha katiba ili aendelee kuwa madarakani baada ya muda wake kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na nane. Padri Donasien Shole ni katibu mkuu wa senko Maaskofu wanatambua kwamba kuna baadhi ya masuala ambayo yanahitaji kufanyiwa marekebisho, lakini masuala ya fursa. Nimesisitiza juu ya tatizo la uwezo katika mazingira ya kijamii ya sasa, ambayo yanahitaji uwezo mkubwa wa kifedha kuboresha maisha ya Mkongomani, kwa sababu anasema kwamba kura ya maoni yanamaanisha uchaguzi na anayesema uchaguzi ni pesa nyingi, tunaweza kuruhusu katika kipindi ambacho tunatakiwa kuboresha maisha ya walimu, wauguzi na hata polisi. Tatizo ni fursa. Katiba tulionayo leo ni mkataba uliotatua tatizo kubwa sana la ukosefu wa usalama nchini mwetu. Tumemshauri rais wa jamhuri, lakini hatujamwamrisha, kwa sababu tumemshauri kuangalia hali zote ikiwemo usalama. Sauti so, yake Padri Donatien Shole, katibu mkuu wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC, SENCO. Mapigano yameshuhudiwa tangu jana Jumatatu baina ya waasi wa M23 dhidi ya wapiganaji wa ndani wanaoitwa wazalendo katika mji wa Bugombo Bukombo, kusini mwa ufalme wa Bwito, eneo la Ruchuru, Kivu Kaskazini, kwa mujibu wa watu eneo hilo, wa eneo hilo. Waasi wa M23 kutoka Bishusha na Bambo mapema asubuhi walivamia maeneo ya wapiganaji wa CMC huko Bukombo, Shonyi, Kavumba na Kazuba. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Katika habari rafiki tunaangazia nchini Kenya ambapo wagonjwa wengi wanaendelea kutaabika kupata huduma za afya kufuatia changamoto zinazotokana na utekelezwaji wa mpango mpya wa afya SHIF, hali inayokumba nchi nyingi za Afrika zinazojaribu kutekeleza mipango ya afya inayosimamiwa na serikali. Msikilizaji anadhani ni kwa nini mipango ya bima ya afya zina changamoto kutekelezeka Afrika na hali ikoje nchini mwake? za kushiriki mada hii kwa kutuma ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420. Na saa 12 dakika 36 pale Lubumbashi nchini DRC, tuelekee kule nchini Senegal ambako, wakati huu taifa hilo likielekea kupiga kura ya wabunge siku ya Jumapili, muungano wa mashirika 46 kiraia nchini humo umeonya kuwepo kwa ongezeko la machafuko kisiasa katika kipindi hiki cha kampeni kama anavyotueleza hapa France Kiua. Mashirika ya kiraia yanayofuatilia mwenendo wa kampeni hizo katika maeneo mbalimbali ya nchi yanasema kuna matumizi makubwa ya rasilimali za umma kama maafisa wa usalama kuwahangaisha wanasiasa wa upinzani wanapoendelea kuomba kura. Aidha, mashirika hayo yametoa mfano wa waziri wa afya aliyeamua kupeleka vifaa vya kutoa tiba katika eneo la Podor kaskazini mwa nchi hiyo kuwashawishi wapiga kura kumuunga mkono, kitendo ambacho kimetajwa ni matumizi mabaya ya rasilimali za uma kufanya kampeni. Asilimia ishirini na sita ya vitendo hivi vilishuhudiwa ndani ya siku kumi ya kampeni, huku asilimia ishirini ya vitendo vya rushwa vikiripotiwa kwa waangalizi hao. Ofisi za vyama vya upinzani zimeteketezwa moto jijini Dakar, huku vipeperushi na mabango ya wagombea hao yakiharibiwa na licha ya changamoto hizi, waangalizi wa uchaguzi huo kutoka mashirika ya kiraia wanasema wameridhika namna tume ya uchaguzi ilivyojiandaa kusimamia uchaguzi huo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Ghana, John Draman Mahama, anatarajiwa kushinda katika uchaguzi wa urais wa mwezi Disemba, kura ya maoni imeonyesha na kumweka mbele ya mshindani mkuu mgombea wa chama tawala Mahamadu Bawumia. Rais mpya wa Botswana Duma Boko amelitaja baraza lake la mawaziri akimtaka makamu wake Ndaba Gaolate kushika pia wadhifa wa waziri wa fedha. Kiongozi huyo amewataka raia wa taifa hilo kushirikiana naye ili kupata suluhu ya matatizo hasa kiuchumi yanayoikumba nchi hiyo. Tutapata suluhu kwa pamoja tukiongozwa na hali zetu wenyewe, kile ambacho tunafikiri kitafanya kazi. Tutatofautiana, tutagombana, tutajibizana, lakini tutapata suluhu. Itabidi tubadilishe taratibu na mazoea yetu ya kila siku na namna tunavyotazama mambo katika hali ya utulivu. Lazima tutoke nje ya sehemu yetu ya utulivu sisi sote. Sauti yake Rais wa Botswana Duma Boko akizungumza akiwa jijini Gaborone. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Saa moja dakika na dakika 38, Afrika ya Mashariki. Mkutano wa Umoja wa Mataifa COP 29 kujadili mabadiliko ya hali ya hewa unaendelea kwa siku ya pili leo baada ya kufunguliwa jana. Hata hivyo, viongozi kutoka mataifa makubwa duniani yanayoongoza kwa uchafuzi wa hali ya hewa kama China, Marekani, India na Ufaransa hawatarajiwi kwenye mkutano wa wakuu wa nchi huko nchini Baku nchini Azerbaijan. Mukhtar Babayev ni rais wa mkutano wa COP 29. Wakuu wa nchi za Kiarabu na Kiislamu waliokutana jana jijini Riyadh nchini Saudi Arabia wanaitaka Israel kuondoa vikosi vyake kwenye ukanda wa Gaza kama sharti la kupatikana kwa suluhu ya amani ya kikanda, na kushtumu uongozi wa Benjamin Netanyahu kwa kutekeleza uhalifu wa kivita huko Gaza.