Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, wakati huko Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Novemba 11, mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasari Aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga amerejea nyumbani baada ya Ijumaa iliyopita kuzindua manifesto yake kwa Afrika. Wakazi wa jimbo la Somaliland walilojitenga na Somalia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumatano kumchagua rais wao na viongozi zaidi ya mia mbili wa dunia wanakutana huko Azerbaijan katika mkutano wa kujadili mabadiliko ya hali ya hewa. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako aliyewahi kuwa waziri mkuu wa taifa hilo Raila Odinga amerejea nyumbani baada ya Ijumaa iliyopita kuzindua manifesto yake kwa Afrika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, wakati huu anapotafuta uongozi wa mwenyekiti wa tume ya umoja huo. Odinga ambaye ni mgombea wa Kenya kwenye kinyang'anyiro hicho amewaambia Wakenya alipohudhuria mkutano wa hadhara wa chama chake cha ODM katika kaunti ya Homa Bay kuwa yupo tayari kupambana na wapinzani wake: "Mimi niko tayari kutumia Afrika. Kuna wengine ambao wananipinga ndiyo, lakini nimesema tukujane kwa kiwanja heo. Mimi nimewaambia yao kwamba mimi kiele ambayo mi nataka kuona ya kwamba Waafrika wamepata nafasi ya kufanya biashara kila mahali. Kenya unatengeneza bidhaa Kenya unauza kule Nigeria, unauza kule Algeria, kule Egypt, kule South Africa na kadhalika. Na wewe hapa kama Mkenya unaweza kwenda kufanya kazi kule Moroko, unaweza kufanya kazi huko kule Burundi. Tuko na vijana wetu hapa, vijana tuko nao wengi zaidi na vijana wana ujuzi kabisa. Amesoma, lakini kazi hakuna. Odinga atachuana na wapinzani watatu lakini ushindani mkubwa ni kati yake na waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusef. Vyama kadhaa nchini Tanzania vimeelezea kusikitishwa na mchakato wa uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa unaoendelea vikishutumu mamlaka kwa kutotendewa haki na upendeleo wa kisiasa. Wakazi wa jimbo la Somaliland iliyojitenga na Somalia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumatano kumchagua rais. Kampeni zimekuwa zikiendelea katika jimbo hilo ambalo linaendelea kutafuta kutambuliwa kama nchi huru miaka zaidi ya 30 baada ya kujitenga na uongozi wa Mogadishu. Kinyang'anyiro kikali ni kati ya rais Musa Bihi ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2017 na mgombea mkuu wa upinzani Abdurahman Mohamed. Seneta kutoka nchini Kenya Edwin Sifuna ni miongoni mwa uangalizi wa kimataifa wa uchaguzi huo. Uchaguzi wa urais katika jimbo la Somaliland iliyojitenga na Somalia hufanyika kila baada ya miaka mitano. Mamia ya watu wanaokimbia makwao nchini Sudan iliyokumbwa na vita wanawasili katika nchi jirani ya Misri kila siku. Kulingana na taarifa afisa wa Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana Jumapili, iliongeza kuwa zaidi ya milioni 1.2 ambao wamepata hifadhi huko kulingana na takwimu rasmi. Kuna nini leo kwenye habari, rafiki msikilizaji? Ripoti ya shirika moja lisilo la kiserikali nchini Uganda limechapisha ripoti inayoonyesha kuwa karibu asilimia 68 ya raia nchini humo wanapata ugumu wa kujikimu kimaisha kutokana na umaskini. Kilichoripotiwa Uganda kinashuhudiwa pia kwenye baadhi ya nchi za ukanda na afrika kwa jumla. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani nini nchi zifanye kumaliza umaskini kwenye nchi yake? hali ikoje? kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenye nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri. Saa 11 na dakika 35 kule nchini Chad. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya RFI, tunakutangazia moja kwa moja hapa Nairobi, Kenya. Wanajeshi kumi na watano wa Chad wameuawa wakati wakipigana wanajihadi katika eneo la Ziwa Chad mwishoni mwa juma iliyopita, ikiwa ni tukio la hivi karibuni zaidi katika taifa hilo la Afrika Kati. Georgia Joy, nini kinaendelea? kwa mujibu wa msemaji wa jeshi isak achiek chenane wanajeshi wengine thelathini na wawili walijeruhiwa na kusafirishwa hadi mji mkuu njamena kupokea matibabu mapigano hayo ni ya hivi karibuni zaidi tangu mwishoni mwa mwezi oktoba wakati shambulio la wanajihadi wa boko haram kwenye kambi ya jeshi la chad lilipowaua takriban watu 40 katika kukabiliana na hali hiyo jeshi lilianzisha operesheni dhidi ya wanamgambo hao boko haram ilianzisha uasi nchini nigeria mwaka 2009 na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu arobaini na wengine milioni mbili kuyahama makazi yao. Kundi hilo limeenea katika mataifa jirani. Mnamo Machi mwaka 2020, kundi hilo lilifanya mashambulizi ya umwagaji damu kwenye kambi ya kijeshi katika eneo la ziwa Chad na kuua karibu watu 100, mauaji makubwa zaidi kuwahi kurekodiwa na jeshi la Chad. Wananchi wa kisiwa cha Mauritius wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge uliofanyika jana, uchaguzi ambao vyama vinavyowania kikiwemo kile cha waziri mkuu Pravind Kumar Jugnauth kikiahidi kupunguza gharama maisha iwapo kitaibuka mshindi. Victor Muturi anaeleza zaidi kuhusu uchaguzi huu. Uchaguzi huu ukiwa wa 12 tangu taifa hilo lipate huru kutoka kwa Uingereza mwaka 1968. Swala la kupanda kwa gharama ya maisha likipewa kipaumbele na wagombea. Kura hii inafanyika kufuatia makubaliano ya kihistoria ya mwezi uliopita, ambapo nchi ya Uingereza iliachia kisiwa cha Chagos ilichokuwa inakalia tangu wakati wa ukoloni kwa serikali ya Port Louis. Lakini hata hivyo matumaini ya waziri mkuu Pravind Jugnauth ya kuchaguliwa tena kufuatia mpango wa Chagos yalipata pigo baada ya simu za wanasiasa zilizorekodiwa kwa siri kuvuja mitandaoni mwezi uliopita, hali iliyopelekea mamlaka nchini humo kupiga marufuku matumizi ya mitandao ya kijamii wakati wa kipindi cha uchaguzi. Vikosi vya jeshi la Burkina Faso vimeanza uchunguzi baada ya video inayoonyesha watu waliovalia sare za jeshi wakiukata mwili wa binadamu kusambaa mitandaoni. Hisa za mchimba dhahabu wa Australia Resolute Mining Limited zimeshuka kwa asilimia 32 leo Jumatatu, katika siku yao mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 16 baada ya wafanyakazi wake watatu ikiwa ni pamoja na mkurugenzi mtendaji Teranzolohan kuzuiliwa na maafisa wa serikali huko nchini Mali RF. Saa moja na dakika thelathini na nane jijini Nairobi nchini Kenya, ambako mvua imeendelea kunyesha katika baadhi ya mitaa ya jiji la Nairobi. Wakuu wa nchi karibu mia mbili wanakutana kuanzia leo jijini Baku, Azerbaijan, katika mkutano wa ishirini na tisa wa Umoja wa Mataifa kujadili athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Maelfu ya wajumbe kwa wiki mbili zijazo wataendelea kujadiliana kuhusu suluhu ya athari ya mabadiliko ya tabia nchi na kusababisha ongezeko la joto jingi na majanga kama mafuriko. Brice Lalonde aliyewahi kuwa waziri wa ekolojia kutoka Ufaransa anasema haoni iwapo mkutano huo utakuja na suluhu. There were never high expectations on this COP because, hakuna matarajio makubwa katika mkutano wa COP wa mwaka huu kwa sababu mwaka jana mkutano ulikuwa mzuri, na mwaka huu mjadala utakuwa tofauti. Na fedha, kamwe hakuna pesa za kutosha, na itakuwa sawa mjini Baku. Ajenda itakuwa kiasi gani tunahitaji za pesa, ili wapate kutengeneza sura mpya. Unajua, awali ilikuwa bilioni mia moja. Taifa gani ilifikia malengo haya? Lakini sasa lazima kuwe na mwamko mpya. Itagharimu kiasi gani katika mwaka ujao kurudi kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi? Kwa hivyo tunajadili hilo, na nina wasiwasi hatutawahi kukubaliana. Ni sauti yake Brice Lalonde, aliwahi kuwa waziri wa ekolojia kule nchini Ufaransa. Mashambulio ya Israel yameua makumi ya watu wakiwemo watoto jana Jumapili huko Lebanon na eneo la Gaza.