Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corel Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Jumuiya ya Maendeleo ya Kiuchumi ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC yaitisha mkutano wa dharura kuhusu machafuko nchini Msumbichi. Shirika la Wanahabari Wasio na Mipaka lalamikia mazingira magumu kwa waandishi katika ukanda wa Sahel, na rais wa Marekani Joe Biden ahidi kukabidhi madaraka kwa njia ya amani. Asubuhi njema, msikilizaji. Jumuiya ya maendeleo ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika sedec imeitisha mkutano wa dharura unaolenga kutafuta suluhu ya kukomesha machafuko ya baada ya uchaguzi nchini Msumbiji, wakati huu maandamano yakiongezeka. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Hatua ya SADC inakuja baada ya jumuiya kuonyesha wasiwasi kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi ambapo upinzani umeitisha maandamano mfululizo kupinga matokeo yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema watu wasiopungua kumi na wanane wameuawa katika makabiliano na vyombo vya usalama tangu kuanza kwa maandamano ya nchi nzima yaliyoitishwa na mgombea wa upinzani Venancio Mondlane. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti polisi kufyatua risasi na gesi ya kutoa machozi kwa mamia ya waandamanaji waliojitokeza hapo jana katika barabara za Maputo. Mondlane ambaye kwa sasa amekimbilia Afrika Kusini, ameapa kuitisha maandamano zaidi. Viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanatazamiwa mwishoni mwa mwezi huu kujadili rasimu ya katiba itakayotumika kuliongoza shirikisho la kisiasa linalopigiwa opato Umoja wa Mataifa sasa unasema uamuzi wa serikali ya Sudan Kusini kuamua kusogeza mbele muda wa mpito kwa mara nyingine na kuahirisha uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu au kubaliki na upaswi kuchukuliwa kama ni swala la kawaida. Amesema mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye taifa hilo. Akizungumza katika kikao cha baraza la usalama, Nicholas Haysom amewataka viongozi wa Juba kuwajibikia kwa raia na mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane kilichofanyika hakiepukiki, lakini ni jambo linalojutiwa, hasa ukizingatia hasira na kuchoka kwa raia wa Sudani Kusini kutokana na kusuasua kwa mchakato wa kisiasa na kukosa uwajibikaji wa viongozi katika kutekeleza mkataba wa amani. Kama katibu mkuu alivyosema, njia pekee ni kwa viongozi wa Sudani Kusini kwa haraka sana kutafuta mwafaka na namna bora ya kutekeleza vipengele muhimu kama vilivyoainishwa kwenye mkataba wa amani. Ni Nicholas Haysom, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. Dunia inakabiliwa na ongezeko la joto ambalo halijawahi kushuhudiwa, huku mwaka 2024 ukikaribia kuwa mwaka wa joto zaidi kuwahi kurekodi. Hii ni kulingana na takwimu mpya zilizotolewa na shirika la hali ya hewa duniani kuelekea mkutano wa COP 29 huku Baku, Azerbaijan. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres amesema dunia inachomeka na raia ndio wanaolipa gharama. janga la hali ya hewa linaharibu mifumo ya afya kutokuwepo kwa usawa kuathiri maendeleo endelevu na kutikisa misingi ya amani walio hatarini wa ndio waathirika zaidi na walipa kodi ndio wanalipa gharama wakati wahusika wa uharibifu huu wote hasa sekta ya mafuta ya visikuku wanapata faida kubwa na ruzuku wakati huo huo pengo kati ya fedha zinazohitajika kwa ajili ya kukabiliana na hali hiyo na fedha zinazopatikana kwa nchi zinazoendelea linatarajiwa kufikia dola bilioni 359, kwa mwaka ifikapo 2030 ni sauti yake Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Watu sabini na watatu wamepoteza maisha katika mji wa Al Hilalia nchini Sudan kutokana na maradhi yasiyojulikana, mji huo ukiwa umezingirwa na kudhibitiwa na wapiganaji wa RSF, kimesema chama cha madaktari nchini humo. Nchini Ethiopia, tume ya kutetea haki za binadamu inasema c uza mauaji ya watu arobaini na wanane wanaodaiwa kuwawa katika jimbo la Oromia na watu wenye silaha. Kufahamu zaidi kuhusu hili, ihapa taarifa yake Jupiter Mayaka. Waasi wa Oromo Liberation Army OLA, ambao wanaorodheshwa na serikali ya Ethiopia kama magaidi, wanatuhumiwa kutekeleza mauaji hayo wiki iliyopita katika wilaya ya Shewa. Afisa wa wilaya hiyo ni miongoni mwa watu hao waliouawa baada ya kushambuliwa katika eneo hilo ambalo wakazi bado wanaishi kwa mashaka baada ya watu wengine kutekwa. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane, waasi hao wamekuwa wakidaiwa kutekeleza mashambulio dhidi ya wananchi na maafisa wa usalama, madai ambayo kundi hilo limeendelea kukanusha. <coughs> Ju ndio kila siku za Ijumaa. Katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Shirika la kimataifa la wanahabari wasio na mipaka RSF linasema waandishi wa habari katika eneo la Sahel wanaendelea kufanya kazi katika mazingira magumu, wakati huu nchi za Sahel zikishuhudia mashambulio ya wanajihadi. RSF sasa inatoa wito kwa mataifa na mamlaka kusaini ahadi za kulinda haki ya watu kupata habari na usalama wa wanahabari kwenye eneo hilo. Sadibu Marong ni mkurugenzi wa ofisi ya RSF kusini mwa jangwa Vitendo vya ukatili na vitisho dhidi ya waandishi wa habari na pia hatua za ukandamizaji wa uhuru kwa jina la usalama wa taifa vimeendelea. Pia kuna kukosekana kwa sera ya kupambana na upotoshaji wa habari, udhibiti wa vyombo vya habari mtandaoni, kukatwa kwa mitandao ya kijamii, ambayo pia ni vitisho dhidi ya utekelezaji wa haki ya kuhabarishwa katika eneo la Sahel. Tumezindua ahadi kumi za haki ya kupata habari eneo na kuyataka mataifa husika kutambua haki ya kutoa habari katika eneo hili, pia haki ya kupata habari, hasa kwa waandishi wa habari. Sauti yake Sadibu Marong, mkurugenzi wa ofisi ya RSF kusini mwa jangwa la Sahara, alipozungumza na mwandishi wa RFI idhaa ya Kifaransa, Magali la Grange. Jeshi la Nigeria limeonya kuhusu kuchipuka kwa kundi lingine la waasi kwa jina la Kurawas linalotokea nchi jirani za Niger na Mali, amesema msemaji wa jeshi meja jenerali Edward Buba. Rais wa Chad Mahamad Idris Debi Itno amesema jeshi la nchi hiyo limefanikiwa wa kuwaua na kuwajeruhi wanajihadi wa Boko Haram katika mashambulizi ya anga yaliyoifanya katika eneo la ziwa Chad, ingawaje hajaweka bayana idadi kamili ya watu waliouawa. Tupate kwenye facebook.com/RFISW. RFI: rais wa marekani Joe Biden ameahidi kukabidhi madaraka kwa njia ya amani siku chache tangu Donald Trump arejee ikulu baada ya ushindi wa kishindi katika uchaguzi wa Novemba tano, ahadi anayotoa wakati huu utawala mpya ukionyesha nia ya kuzungumza na rais wa Urusi Vladimir Putin. Katika hotuba yake ya kwanza tangu kushindwa kwa makamu wake wa kwanza u, rais Kamala Harris, Biden amewataka raia kutokatishwa tamaa na kurejea kwa utawala wa Trump. the Founded, mapambano kwa ajili ya nafasi ya Amerika tangu kuanzishwa kwake imekuwa ni mjadala unaoendelea na bado ni muhimu hadi leo. Najua baadhi ya watu ni wakati wa ushindi, kwa wengine ni wakati wa huzuni. Kampeni au kushindana kwa maono, nchi huchagua mmoja au mwingine. Tukubali uchaguzi ambao wananchi wamefanya. Nimesema mara nyingi hauwezi kupenda nchi yako pale tu unaposhinda. Hapo jana Rais Putin alimpongeza Trump kwa ushindi wake, akimtaja kama kiongozi jasiri, ambapo akaongeza kuwa yuko tayari kukutana na Trump. Chama cha Republican nchini Marekani kinatazamiwa kupata nafasi nyingine zaidi katika bunge la Senate, wakati huu kura zikionyesha mgombea wake anaelekea kupata ushindi huko Pennsylvania. Bunge la Israeli limepitisha mswada unaoruhusu serikali kuwafukuza una wanafamilia wa watumiwa wa makosa ya ugaidi.