Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Corel tuliokuandalia asubuhi ya leo. Aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris hakubali kushindwa. Makundi ya kisiasa nchini Sudan Kusini ambayo hayakuwa sehemu ya mkataba wa amani yakubali kuanza tena mazungumzo mshirika wa aliyekuwa rais wa Chadi Yayadilo azitaka mamlaka kuachia huru wafungwa wa kisiasa. huu jambo na karibu. Makamu wa rais wa Marekani na aliyekuwa mgombea wa urais wa Demokrat Kamala Harris hatimaye ametangaza kukubali kushindwa na mpinzani wake Donald Trump, lakini akaapa kuendelea kupigania demokrasia na uhuru wa raia wa nchi hiyo. Kamala akiwashukuru waliompigia kura In our nation, we owe loyalty not Katika taifa letu sote tunapaswa kuwa watiifu sio kwa rais au chama, lakini kwa katiba ya nchi, kwa busara zetu na Mungu. Na wajibu wangu wa haya matatu ndio umenifanya niwe hapa kusema wakati ninakubali kushindwa kwenye uchaguzi huu, sitakubali kushindwa katika mapambano ambayo ndio yalichochea kampeni tuliyofanya. Ni sauti yake Kamala Harris, makamu wa rais na aliyekuwa mgombea urais nchini Marekani kupitia chama cha Demokrat. Viongozi wa dunia wameendelea kumpongeza rais mteule wa Marekani Donald Trump baada ya ushindi alioupata dhidi ya Kamala Harris, viongozi wengi wa Ulaya wakiwa wa kwanza kufanya hivyo. Benson Wacoli ameandaa taarifa ifuatayo. Rais wa Ufaransa ni miongoni mwa viongozi wa kwanza waliompongeza wa wa Trump kwa ushindi alioupata kupitia ujumbe alioandika kwenye mitandao yake ya kijamii. China kupitia wizara ya mambo ya nje imesema Beijing inatumai kuwa kutakuwa na ushirikiano wa amani na Washington DC na kila upande utanufaika naye. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema ushindi wa Trump ni mwanzo mpya kati ya nchi yake na Marekani, huku rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abas akisema anatumai Trump atasaidia kupatikana kwa taifa la Palestina. Viongozi wa mataifa ya Afrika wakiongozwa na rais wa Nigeria Bola Tinubu, Emerson Mnangagwa, Evaristi Ndaishimie na rais Felix Chisekedi ni miongoni mwa marais waliompongeza Trump kwa ushindi wake mkubwa. Rais wa, Ukra wa Ukraine Volodymyr Zelensky ambaye nchi yake haifahamu hatima yake baada ya kuchaguliwa rais Donald Trump kuwa rais wa 47 wa Marekani ametumia ujumbe wake wa ahiri kwa Trump kusihi Marekani kuendelea kushirikiana na Kiev. Na leo katika makala Bara Rafiki tunajadili hatua hivi karibuni baadhi ya mataifa ya Afrika kuendelea kurekodi ongezeko la vitendo vya utekaji na mauaji vingi vikifanywa na idara za usalama au watu wasiojulikana. Je, msikilizaji unazungumziaje hali hii na hali kwenye nchi yako ipoje? Basi tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 25411420. Wadau wa kisiasa nchini Sudan Kusini ambao wa hawakuwa wametia saini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane wamekubali kuanza tena mazungumzo ya amani jijini Nairobi baada ya miezi kadhaa ya kusuasua, wakionyesha kutoridhisha na mchakato wa amani. Ila Ringati ana taarifa zaidi. Hatua yao imekuja kufuatia ziara ya rais William Ruto jijini Juba wiki hii, ambapo walifanya mazungumzo na rais Alvakir, makamu wake Riek Machar pamoja na washirika wengine wa serikali ya mpito. Katika taarifa yake baada ya kuhitimisha ziara kwenye taifa hilo, rais Ruto amesema pande husika katika mchakato wa amani wa Sudan zimekubaliana kurejea tena kwenye meza ya mazungumzo ya kujadiliana maswala yaliyokuwa kikwazo. Mazungumzo ya amani ya Nairobi yaliyopewa jina la mchakato wa matumaini yalianza mwezi Mei baada ya Rais Kir kuomba Ruto kuwa mpatanishi, na mazungumzo ya sasa yatajumuisha pia jumuiya ya IGAD iliyokuwa msuluhishi wa mkataba wa mwaka wa 2018. Somalia imetangaza Marekani imeipa msamaha wa deni la dola bilioni moja nukta moja ambayo ni robo ya deni lote la taifa, hii ikiwa mpango wa hivi karibuni wa wakopishaji wa nchi hiyo kutangaza msamaha wa deni. Raia wa Msumbiji hasa wafuasi wa upinzani hivi leo wanatarajiwa kufanya maandamano makubwa ya nchi nzima kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita, ambapo chama tawala Frelimo kilitangazwa mshindi. Ruben Likumbuka na maelezo zaidi. Katika jiji la Maputo, maduka na benki zilifungwa mapema na mitaa ilikuwa tupu kuliko kawaida, huku magari ya polisi na wanajeshi yakiwa katika sehemu mbalimbali za mji huo. Takribani watu elfu moja waliandamana mchana katika kitongoji cha Patrice Lumumba kuunga mkono maandamano ya hivi leo yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane. haya ya kijiri tayari, nchi jirani ya Afrika Kusini imetangaza kuufunga mpaka wake na Msumbiji wa Lebombo kufuatia vurugu zilifunga zoshuhudiwa juma lililopita na wiki hii ambapo magari yalichomwa moto katika upande wa Msumbiji. Baadhi wa ya waangalizi wa uchaguzi walibaini kuwepo kwa dosari za kiuchaguzi kabla, wakati na baada ya uchaguzi, hata hivyo wakitoa wito wa utulivu. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz Radio France Internationale mmoja wa washauri wa karibu aliyekuwa mwanasiasa wa mwana upinzani na binamu wa rais wa Chad Yaya Dillo aliyewawa wakati wa shambulio kwenye makao makuu ya chama chake cha PSF mjini N'Djamena amezitaka mamlaka kuachia huru wafungwa wa, wa kisiasa miongoni mwao katibu mkuu wa chama hicho Robert Cam. Abakar Osman Idris ni katibu mkuu wa chama hicho. Se, tarehe ishirini na nane aliuawa mbele ya watoto wake na wake zake, sasa ambao walikamatwa siku ile, miongoni mwao wapo wanachama na wengine si wanachama, na mpaka sasa hakuna anayezungumzia kuachiliwa kwao. Shida hii ya Yaya Dilo imekuwa ya kifamilia, sababu hakuna jaji aliyewasikiliza wala hakuna anayezungumzia kuachwa kwao. Ni sauti yake Abakar Usman Idris, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha PSF, kama alivyozungumza na mwandishi wetu Esdras Ez Ndikumana wa idhaa ya RFI Kifaransa. Mkuu wa jeshi la Nigeria, luteni jenerali Torid Abidun Labaja amefariki baada ya kuumwa kwa muda mrefu, ametangaza rais Bola Tinubu ambaye alisifu mchango wa kiongozi huyo kupambana na wanajiadi wa Boko Haram. Rais wa zamani wa Senegal Makisal ame katika barua yake iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, ameutuhumu utawala wa rais Basiru Diomaye Faye kwa miezi saba, ambayo haina maendeleo yote na utawala ambao unatumia shinikizo ili kutawala. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. mrengo unaotawala nchini Ujerumani umeporomoka baada ya kansela Olaf Scholz kumfukuza kazi waziri wa fedha, waziri muhimu kwenye muungano huo, hii ikimaanisha serikali haina tena wabunge walio wengi katika bunge la kitaifa, Scholz akisema atawasilisha kura ya kukosa imani na serikali yake, hali ambayo huenda ikasababisha kufanyika uchaguzi wa mapema. Kimbunga cha Rafael kilichopiga Cuba kimesababisha kukatika umeme huku mikoa 15 ikiwa imewekwa kwenye tahadhari ya kushuhudiwa dhoruba kali. Kiongozi wa Hezbollah Naim Gasim amesema suluhisho la mapigano kati ya kundi hilo na Israel ni usitishwaji wa mashambulizi yanayolenga nchi ya Lebanon, wala si suluhu la kisiasa inavyopendekezwa, akisema mazungumzo yanaweza kufanyika kutumia serikali ya Lebanon na spika wa bunge hilo, ingawaje hajatoa taarifa zaidi. Ni matangazo mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 wa Nairobi 105.5 na ukiwa maeneo ya Mombasa na vitongoji vyake, na pia tunasikika kupitia redio wa shirika, vile vile kupitia application ya RFI Pure Radio ambayo unaweza kupakua kwenye simu yako ya mkononi. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kufurahia matangazo haya, na kwenye mitandao yetu ya kijamii unatupata pia mibashara kupitia mitandao ya Facebook, YouTube, ambao unaweza kutuandikia chochote husu habari yetu, alafu tutakujuza yanayojiri zaidi katika matangazo ya RFI Kiswahili. Hii ni RFI Kiswahili, matangazo ya moja kwa moja.