Imetimia so, saa tano na nusu usiku jijini Washington, Marekani. Jijini Nairobi ni saa moja na nusu asubuhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, matangazo maalum kuhusu uchaguzi wa urais nchini Marekani mwaka 2024. Karibu msikilizaji, naitwa Ruben Lukumbuka matangazo yetu ya leo asubuhi. Uh, ni eh, Novemba 6 mwaka wa 2024. Tuanze moja kwa moja na mkutasari wa habari. Uchaguzi mkuu wa Rais Marekani Trump aonekana uh, kushinda katika jimbo la Florida na Texas huku shughuli za uhesabuji kura zikiendelea. Jopo maalum linalofuatilia sitisho la mapigano mashariki mwa DRC, kule tutaangazia, limezinduliwa. Na serikali ya Equatorio Guinea yapiga marufuku ufanyaji ngono katika ofisi za serikali. Msikilizaji, kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Marekani, huku majimbo saba yenye ushindani ikiwemo Georgia, Pennsylvania, Arizona na Michigan, miongoni mwa mengine, ndiyo yanayotazamwa ya hasa kutokana na kuwa na idadi kubwa ya wapiga kura na kura za majimbo ambazo huamua nani mshindi wa kiti cha urais. Kama ilivyotarajiwa, majimbo ambayo kihistoria yanaunga mkono vyama vya Democrat na Republican yameendelea kusalia hivyo huku kukiwa na baadhi ya mabadiliko kwenye baadhi ya maeneo. Wagombea wote Kamala Harris na Donald Trump wakionyesha uh, kuwa na imani ya kushinda. Studioni hapa moja kwa moja naungana na mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa Torostad Alenga, ambapo tutazungumza naye mengi kuhusu yanayoendelea katika uchaguzi wa Marekani. Karibu sana Torostad. Naam, eh, hali ilivyo sasa kule Marekani uwe unaitazamaje uh, naona ni mashindano ya mm. ya mshike mshike pale ambapo kwa sasa tunaona wanakimbizana wale wakinzani wa karibu, akiwa Kamala Harris na rais aliyekuwa wa awali hapo uh, Donald Trump. Inaonekana kwamba anampeleka kwa kasi sana, lakini tunavyojua uchaguzi wa Marekani huwa una uh, vipindi viwili. Basi tunatarajia yakiisha haya kura ya kijumla, pia tutaangazia ile kura ya college vote. namtumeona uh, Donald Trump ameshinda katika eneo la Texas na huko Florida, lakini vilevile vile Kamala Harris ameonekana kushinda akiongoza katika eneo la ka California, Illinois, Colorado na jimbo la Washington na ngome ae, za kidemokrasia za kaskazini. Hili pengine yanatoa picha gani? Kwa kulingana na matokeo halisi inaonyesha uh, kwamba kwanza ruben cha muhimu kwamba tu, tuweze kuelewa kwamba kwa wakati huu ukilinganisha na kura zingine ambazo zimekuwako katika lile taifa la Marekani, mm. yeah, leo hii watu wengi sana wamejitokeza kupiga kura, idadi kubwa sana ya watu imejitokeza kupiga kura. Basi yanapozidi kutiririka mat, matokeo uh, tunaona kwamba kuna ule u, kuna, kuna ule kuna kule kufukuzana kwa karibu na karibu mm -hmm. na hayo tutazidi kuyatarajia, maanake pia unaelewa kwamba kuna yale majimbo ambayo huwa yanaamua yale yasiyokuwa na msimamo, basi yeyote anaweza ana kuyashawishi mara ya mwisho, kama vile Pennsylvania, Nevada na uh, Georgia na mengine mengi yataweza kutambua nani yatakuwa kipaumbele, kwani kweli na kabisa. Na msikilizaji, mbali nakuwa na mgeni hapa studioni moja kwa moja Torosta Alenga. Uh, tunaelekea moja kwa moja, uh, raia kutoka kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ambao wanaishi eh, kwenye taifa hilo kutoka jimbo la Texas ambako Trump ameibuka mshindi. Kama nilivyosema tunaungana na Yusuf Mzimba raia wa Tanzania. Habari ya muda huu Yusufu. Salamakakaskiliza kwako e, ni safi kabisa. Pengine kwa mtazamo wako, tumeona Trump akipata ushindi katika eneo uh, lako hilo la Texas, huu uh, unazungumzia vipi uh, kinyanganyiro hiki? Hiki kinyanganyiro kinaweza kukatisha tamaa kama ni nidmra, especially kwa sasa hivi, kwa sababu ukiangalia kwamba kamahari sasahivi ana mia moja tisina mbili Trump ana mia mbili thelathini, lakini ukizungumzia Texas ka, kwa ujumla Texas ni jimbo jekundu sawa, kwa maana ya Republican. Kwa hiyo nafasi, yani ile Kamala hakuwa na nafasi kubwa ya kushinda. Ukiangalia hata wakati anafanya kampeni alikuja Houston mara moja tu wiki mbili zilizopita. Bas, nam. Na... lakini nguvu yake yeyote, mm -hmm, alipeleka Arizona na hayo majimbo saba ambayo mli mnazungumzia. Namna je, Yusuf, matokeo tunayoyaona yanatoa taswira ya matokeo halisi eh? Kwa jumla wakati huu uhesabuji kura ukiendelea, yanatoa taswira, lakini inabidi kuona uvumilivu, kwa sababu ukiangalia sasa hivi tukisema kwamba kwa kuangalia tu namba sasa hivi utaona kwamba Trump anaongoza na. Kwa maana kwamba ukiwa na imani kwamba Trump anaongoza, utasema anaongoza, lakini sidhani kwamba itawezekana wao kusema kwamba mshindi ni Trump au mshindi ni uh, Kamala mwisho wa usiku wa leo huu uchaguzi utaenda mpaka kesho kwa sababu kuna baadhi ya majimbo ambayo yatachukua muda kidogo mrefu hasa haya majimbo saba ambayo yanapiganiwa. Ni kweli kabisa, Yusuf Mzimba. Ni kushukuru sana, bila shaka tutaendelea kuwa uh, pamoja nawe kutujuza uh, matokeo kadiri vile yanavyozidi kutolewa, RFI nam msikilizaji, kwa mujibu wa matokeo yanayoendelea kuchapishwa na vyombo vya habari vya Marekani, hadi sasa Trump amepata kura za majimbo uh, kiuchaguzi 214 kati ya 179 uh, za Kamala Harris, wote wakihitaji kufikisha 270 ili kushinda. Uh, urais na, na aliyekuwa waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant ameitaka serikali kuhakikisha mateka waliosalia chini ya mikono ya Hamas wanarejeshwa nyumbani wakiwa hai akisisitiza ulazima wa raia walio na miaka kumi na minane kuingizwa jeshini. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu sasa amemteua Israel Katz kuchukua nafasi ya Gallant. Katika miezi iliyopita uaminifu kati yangu na waziri wa ulinzi umevunjika. Kumekuwa na tofauti kubwa zilizoonekana kati ya Galant na mimi, hasa katika kuongoza kampeni za kijeshi, na utofauti huu ulisindikizwa na taarifa pamoja na vitendo ambavyo ni kinyume na maamuzi ya serikali na yale ya baraza la mawaziri. Uaminifu kati yetu umekuwa ukijulikana na mzozo huu, hauwezi kuturuhusu kufanya kazi pamoja, hasa katika kusimamia jeshi. Sauti yake Benjamin Netanyahu u waziri mkuu wa Israeli. Wabunge wa Urusi watapiga kura hivi leo kuidhinisha makubaliano ya kihistoria ya ulinzi kati ya Mosco na Korea Kaskazini, makubaliano yanayotazamwa kwa karibu na nchi za Magharibi. Nice msikilizaji, Umoja wa Mataifa unaonya kuwa vita nchini Sudan imeendelea kuwa na madhara makubwa ya kibinadamu na kiuchumi kwa taifa la Sudan Kusini, hali inayotishia mustakabali wa taifa hilo. Akihutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mjumbe maalum wa katibu mkuu kwa bara la Afrika Martha Pobi amesema hali inazidi kuwa mbaya hasa kwenye eneo la Abyei. Wakati huo huo serikali ya Sudan hapo jana ilishutumu nchi jirani ya Chad mbele ya tume ya umoja wa Afrika kwa kusambaza silaha kwa wanamgambo waasi, ambayo huenda ikirejelea vikosi vya wanamgambo inayopambana nao rfi. Kwengineko, mamlaka nchini Equatorial Guinea zimepiga marufuku ngono katika ofisi za serikali. Jason Sagini, ilipoje hili? Nam, na hii msikilizaji, ni mara baada ya kuvuja kwa video kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha afisa mkuu wa wizara ya, ya fedha akifanya mapenzi na wanawake kadhaa. Jason taarifa yake serikali imesema imelazimika kuchukua hatua hii kudhibiti vitendo hivyo pamoja na kuzuia kuendelea kusambazwa kwa video zenyewe kupitia mitandao ya kijamii. Vyombo vya habari nchini humo vimesema mamia ya video za ngono zilipatikana katika nyumba ya afisa mkuu wa wizara ya fedha wakati wa msako unaohusishwa na uchunguzi wa ufisadi, ambapo baadhi ya wanawake kwenye video hizo wanadaiwa kuwa wake wa viongozi wa juu serikalini na wanafamilia wengine. Siku ya Jumanne, makamu wa rais Nguema Obiang Mangue aliamuru kuchukuliwa hatua kuzuia maafisa wa mahakama na wizara kujihusisha na vitendo haramu kazini. Hii ni pamoja na kufunga kamera za usalama katika ofisi zote za umma. Jason Sagini. Huyo mawaziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Uingereza wamesema kuwa nchi zao zimekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na ulinzi. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari imesema punde baada ya mawaziri hao wawili kukutana hapo jana siku ya Jumanne. Matangazo haya yanasikika pia kupitia mitandao ya kijamii YouTube na Facebook.