ni saa moja na nusu wa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier tulio kuandalia. Awamu ya kwanza: watu kumi na wanne wapoteza maisha kwa kupigwa na radi katika kambi moja ya wakimbizi kaskazini mwa Uganda. Uingereza yaja na mbinu mpya ya kuvutia nchi za Afrika na mgombea wa urais nchini Marekani Donald Trump arejelea madai ya kuibiwa kura mwaka elfu mbili ishirini na tumai, Jumatatu yako imeanza vizuri. Karibu katika matangazo ya asubuhi. Mamlaka nchini Uganda zinasema watu kumi na wanne wakiwemo watoto wamepoteza maisha kwa kupigwa na radi katika kambi moja ya wakimbizi huko Palabek, huku wengine zaidi ya thelathini wakijeruhiwa kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa polisi Uganda, kambi hiyo inatoa hifadhi kwa raia wengi waliokimbia machafuko kutoka Sudan Kusini. Kituma Rusoke ni msemaji wa polisi. Ni uh, kweli by... tukio hili baya lilitokea katika wilaya ya Lamu wakati radi ilipopiga India na kuua watu kumi na wanne na kuwajeruhi wengine thelathini na wanne. Tukio hili lilitokea katika kanisa la wakimbizi wa kambi ya Palabe. Waathiriwa walikusanyika kwa ajili ya maombi wakati mvua ilipoanza, na baada ya dakika thelathini radi ilipiga. Watu waliojeruhiwa waliokolewa kwa matibabu. Tunatoa pole kwa familia zilizopoteza ndugu zao pamoja na wale waliojeruhiwa katika tukio hili. Uganda imekuwa ikirekodi matukio kadhaa ya watu kufa kwa kupigwa radi, ambapo mwaka kum, elfu mbili kumi na moja, wanafunzi kumi na wanane wa shule moja walipoteza maisha huku wengine tisa wakifariki katika tukio la mwaka elfu mbili ishirini. Msikilizaji, kufuatia shinikizo toka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu kuhusu kuongezeka kwa vitendo vya ukatili na mauaji dhidi ya wanawake nchini Kenya, sasa Rais William Ruto amejitokeza kulaani vitendo hivyo, akizitaka idara za usalama kuvikomesha. Inakuwaje kwamba wasichana wetu, wanawake wa Kenya ambao wanatarajia tuwapende, sasa wanafia mikononi mwa wanaume? Tuna tatizo la uhalifu na tuna tatizo la kimaadili, tunatakiwa kuyashughulikia yote mawili kwa pamoja. Kama serikali nawaahidi kutoa rasilimali kwa polisi wetu kukabiliana na changamoto hii, lakini kama wazazi, kama Wakenya, tukianza na mimi, lazima pia tushughulikie suala la maadili. Kauli yake inakuja wakati huu polisi wiki iliyopita ikidai kuna kile vitendo zaidi ya 97 vya ukatili dhidi ya wanawake katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Serikali ya Rwanda imesema itasitisha usajili wa pikipiki zinazotumika zinazotumia mafuta ya petroli kuanzia Januari mwaka ujao na badala yake itaruhusu zinazotumia nishati ya umeme. Nchi ya Uturuki imesema itaendelea kuimarisha uhusiano wake na Afrika ambayo imeendelea kusimama kutetea raia wa Palestina, wakati huu Ankara ikifanya kongamano lake la kwanza na Afrika nchini Jibuti. Maelezo zaidi na Jason Segeni. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo miaka hivi karibuni nchi ya Uturuki imewekeza kwa kiwango kikubwa barani Afrika, huku rais Recep Tayyip Erdogan akifanya ziara hamsini kwenye mataifa 31 katika kipindi cha utawala wake wa miongo miwili madarakani. Mataifa kumi na manne ya Afrika ikiwemo Angola, Chad, Congo, Misri, Guinea Equeta, Sudani Kusini na Zambia ni miongoni mwa mataifa yaliyohudhuria kongamano la Jibuti. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amesema biashara baina ya bara hilo na Ankara imevuka dola za Marekani bilioni 33 mwaka uliopita, ambapo uwekezaji wake wa moja kwa moja umefikia dola bilioni 7. Uturuki kama mataifa mengine ya Ulaya, Marekani na Asia ni msambazaji mkubwa wa silaha na mafunzo barani Afrika. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdul Fatah al Buran amemteua Ali Yosef kuwa kaimu waziri wa mambo ya nje kuchukua nafasi ya Hussein Awad ambaye amefutwa kazi. Msikilizaji, wakati nchi ya Marekani ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa Novemba 5, maswali yanaibuka miongoni mwa raia wa Afrika kuhusu ikiwa kutakuwa na mabadiliko yoyote ya sera kwa bara hilo kulingana na yeyote atakayechaguliwa kati ya Donald Trump na kama la Harris. Biashara, hali ya hewa, amani na afya ni miongoni mwa mambo ambayo Marekani imekuwa mshirika mkubwa wa bara Afrika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Teresta Dalenga ni mchambuzi wa, ma wa, wa maswala ya siasa na utawala bora akiwa nchini Kenya. Iwapo Trump atachukua hatamu ya uongozi Marekani, basi mataifa ya Afrika yatarajie mabadiliko makubwa sana kwa sera na mahusiano ya moja kwa moja kati ya Amerika na mataifa ya Afrika. Na iwapo Kamala Harris atachukua hatamu za uongozi, basi tunatarajia kuimarika kwa mahusiano zaidi, maanake Democrats ndio wana sera ambazo zinaegemea Afrika sana. Ni mtazamo wake Terestadalenga, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya siasa na utawala bora, akiwa nchini Kenya. Douglas Umariba, sijui tunajadili nini kwenye Habari Rafiki? Uturuki hapo jana ilifanya mkutano wake wa kwanza na bara la Afrika, huku ikiahidi kuongeza uwekezaji na kuimarisha uhusiano wake na bara hilo. Mkutano huu ni kama ule uliofanywa na Marekani, Umoja wa Ulaya na Uchina. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani kwa nini mataifa yenye ya nguvu yanaimarisha uhusiano wao na bara Afrika? Je, huenda kuna mambo fiche nyuma ya harakati hizi? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 20. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy amesema nchi yake itatumia mbinu mpya ya ushirikiano na nchi za Afrika ambapo itakuwa inasikiliza zaidi kuliko kuelekeza, wakati huu akitarajiwa kuanza ziara kwenye nchi za Nigeria na Afrika Kusini. Douglas Amariba anaredu ewani na undani wa taarifa hii. Lami amesema mbinu hiyo mpya itachangia ushirikiano wenye heshima na bara la Afrika, lengo kuu likiwa ni kukuza uhusiano na pia kuleta ukuaji wa muda mrefu badala ya ufumbuzi wa muda mfupi. Akiwa nchini Nigeria, waziri huyu anatarajiwa kutia saini ushirikiano wa kimkakati ambao utashughulikia ukuaji, usalama wa kitaifa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kisha ataelekea Afrika Kusini ambapo pia atatia saini makubaliano ya kuunda mpango mpya wa ukuaji wa Uingereza na Afrika Kusini, kulingana na ofisi ya mambo ya nje ya Uingereza. Serikali ya Nigeria inaendelea kushinikizwa na wanaharakati kutupilia mbali kesi dhidi ya watoto 30 walioshtakiwa kwa makosa kushiriki maandamano ya vurugu na wanakabiliwa na kifungo cha maisha jela. Nchini Chad, muda wa ugombea wa ubunge kurejesha fomu umemalizika usiku wa kuamkia leo, huku idadi ikishuhudiwa kuwa ndogo kutokana na na kile baadhi wamesema kiwango kikubwa cha fedha za kuchukua fomu za kawaida. Mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump amerejelea tena madai ya kuibiwa kura katika uchaguzi wa mwaka 2020 akipuuza wanaomnyoshea kidole kwa uchochezi. Ni nchi mbovu kabisa, na tutaiweka sawa, na si jambo jepesi. Watataka kuwatupa jela kwa sababu mnataka kuinyosha the fikiria, wanadanganya kwenye uchaguzi na mnapowabaini wanataka kuwaweka jela. Hebu fikiria, ni jambo la ajabu sana ambalo sijawahi kuliona, kuliona, lakini ninalipenda. Unajua kwa nini? Kwa sababu tumethibitisha jambo, tumeonyesha jambo, na tutalirekebisha, na lazima tushinde uchaguzi huu, ni wakati wetu. Wagombea wote wawili wako katika majimbo yenye raia wengi ambao wa hawajaamua wamchagui nani kati yao, wakati huu pia maelfu ya watu tayari wakiwa wamepiga kura ya mapema. Rais wa Moldova Maya Sandu ameshinda duru ya pili ya uchaguzi dhidi ya mpinzani wake Alexandra Stoinaglo amba, ambapo sasa Rais Sandu ametoa wito wa ushirikiano na umoja wa wananchi baada ya kutamatika kura hizo. Israel imetekeleza mashambulio zaidi huko Lebanon na Gaza, wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu akizuru mpaka wa kaskazini mwa nchi saa chache baada ya Hezbollah ku sha makombora zaidi ya mia moja ambazo nyingi yazo zimenaswa na zingine kuanguka kwenye maeneo ambayo ana raia wengi. Matangazo moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 FM. Hii ni RFI Kiswahili.