na msikilizaji, ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Asubuhi hii msikilizaji, tumekuandalia mengi tu. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba rais mteule wa Kenya, profesa wa sheria Kithure Kindiki kuapishwa hii leo. Kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika CDC kinasema maambukizi ya mpox yanazidi kuongezeka, huku zikiwa zimesalia siku nne tu wa Marekani kubainisha mbivu na mbichi. Popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanze na taarifa kwamba nchini Kenya profesa wa sheria Kithure Kindiki ataapishwa leo kuwa naibu naibu rais mpya wa nchi hiyo baada ya mahakama kuu jijini Nairobi kuondoa zilio iliyokuwa imewekwa. Hatua hii ni baada ya kuondolewa kwa madarakani kwa Rigathi Gachagua kwenye nafasi hiyo tarehe 17 Oktoba. George Ajoi anakamilisha taarifa hii. Sherehe za kumwapisha Profesa Kindiki, ambaye alikuwa waziri wa mambo ya ndani kabla ya uteuzi huu na baadaye kuthibitishwa na bunge, zitafanyika kuanzia saa nne asubuhi kwenye viwanja vya jengo la KICC katikati kati ya jiji la Nairobi nchini Kenya. Leo ni siku ya mapumziko ambapo wananchi wanatarajia kushuhudia kuapishwa kwa naibu rais mpya ambaye, kwa mujibu wa katiba, ni lazima aapishwe kati ya saa nne asubuhi na saa nane mchana katika eneo la umma mbele ya jaji mkuu au naibu wake. Siku ya Alhamisi, majaji watatu wa mahakama kuu waliamua kuwa Kindiki ambaye ni profesa wa sheria anaweza kuapishwa kushika nafasi ya naibu wa rais, kwa sababu kikatiba ofisi ya naibu wa rais haiwezi kusalia bila kiongozi kuapishwa. Kwa, kwa Kindiki ambaye amekuwa mshirika wa karibu wa rais William Ruto kwa muda mrefu, ni hatua ya kihistoria inayobadilisha siasa za Kenya na uongozi wa rais Ruto miaka miwili baada ya kuchukua hatamu ya uongozi, huku Gachagua akiendelea na mapambano ma mahakamani kutafuta haki kupinga hatua ya wabunge na maseneta kumwondoa madarakani ukasalia nchini Kenya. Mabalozi wa mataifa ya Ulaya wanataka serikali kukomesha visa vya utekaji wa kiholela vinavyoendelea nchini humo na kukamatwa kwa ukosoaji wa serikali, mabalozi hao wakieleza kuguswa na visa hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Nchini Uganda, mkuu wa majeshi UPDF Jenerali Mose Kaine, Kaine Rugaba msikilizaji amependekeza mafunzo ya pamoja kati ya vikosi vya Uga, Uganda na DRC ili kujenga ujuzi wa kupambana na waasi Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwago anatueleza zaidi. Haya yalijiri alipokutana na mwenzake kutoka DRC Jenerali Christian Shiwewe Songesha, siku moja tu baada ya marais wa nchi hizo mbili kufanya mazungumuzo kuhusu usalama. Jenerali Muhozi pia aliangazia mafanikio makubwa ya operesheni Sujaa inayojumuika jeshi la Uganda na la DRC People. Camps homes. Watu wametelekeza kambi na kurejea majumbani mwao. Wengi wamerejea kwenye bustani zao, shule zimefunguliwa na shughuli za kiuchumi zimeanza tena, kutokana na mafanikio chini ya operesheni Shujaa. Tunaposonga mbele, tungetaka kuwa na mafunzo ya pamoja ili wanajeshi wetu wawe na ujuzi sawa ili kuweza kufanya kazi pamoja vizuri. Kwa upande wake, jenerali Songesha alikaribisha ushirikiano kati ya vikosi Vikosi vya nchi hizi mbili na kusifu kazi ya jeshi la Uganda. Uhusiano huu wa karibu kati ya majeshi yetu unaonyesha nia ya kufanya kazi pamoja, hasa kwa usalama kati ya nchi zetu mbili. Tayari tunatambua mafanikio kupitia operesheni ya shujaa na kujumuisha vikosi vya UPDF. Nataka kukushukuru kwa kutusaidia wakati huo mgumu kupitia uamuzi wenu wenyewe. Ushirikiano wa kijeshi kati ya Uganda na DRC unaendelea kukua tangu kuanzishwa kwa operesheni Sujaa miaka mitatu iliyopita. Inatumai kuwa ushirikiano huu utaleta manufaa zaidi katika ulinzi na usalama siku za usoni. Kenneth Lukwago Kampala, RFI Kiswahili. Serikali ya DRC imetuhumu waasi wa M23 kwa kukiuka makubaliano ya Luanda kumaliza vita, ambapo wasi hao wameendelea kuteka baadhi ya miji mashariki mwa DRC. Wasi hao wanadaiwa kwamba sasa wanalenga muji wa Pinga. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki, ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Matangazo ya msikilizaji yanakujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye umoja wa afrika CDC kinaonya kuwa maambukizi ya ugonjwa wa mpox yameongezeka kwa asilimia mia tano tangu mwaka uliopita. Ngashi Ngongo kutoka kituo hicho amesema hali ya maambukizi hayo bado haijadhibitiwa na mataifa mengi barani Afrika yameanza kushuhudia maambukizi Maambukizi ya mpox barani Afrika bado yanaongezeka sana. Uh, nchi nyingi zinaathiriwa na mfumo wa kuambukizwa unaongezeka. Tunachotakiwa kufanya kwa sasa, kwa sasa ni kuzuia maambukizi zaidi finish, na kuhakikisha kwamba kuna utashi wa kisiasa uh, na kuna fedha za kudhibiti mlipuko huu uh, under ni sauti yake Ngashngongo kutoka kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika CDC. Chama tawala nchini Botswana Democratic Party kinaelekea kupoteza wingi wa wabunge baada ya matokeo ya awali kuashiria kwa kwamba vyama vya upinzani vilivyoungana vimejizolea wingi wa wabunge ambao ni 31 kati ya 60, hii ikiwa na maana kwamba huenda wabunge wao wakamchagua rais na kumaliza utawala wa miongo sita na kumzuia Rais Mogesi Masisi kuhudumu kwa mhula wa pili. Vurugu zaidi zimeripotiwa nchini Msumbiji. Waandamanaji wanaopinga uh, ushindi wa kiongozi wa chama tawala Daniel Chapo kutangazwa mshindi. Hii ni licha ya serikali kufunga mitandao kuzuia waandamanaji hao wa kushirikiana. Nchini Senegal kampeni ya uchaguzi wa mapema wa wabunge Novemba 17 imeshuhudia visa vya ghasia baada ya kuchoma kwa makao makuu ya chama cha upinzani siku ya Jumatatu. Mapigano kati ya wafuasi wa muungano wa upinzani na chama tawala cha Pastef yalifanyika katikati mwa nchi hiyo Jumatano jioni, msafara wa rais mkuu Ousmane Sonko nao pia ukishambuliwa na mawe. munjai sisen mkurugenzi wa shirika la 3D mjumbe wa muungano wa Saksal Jamam una anatoa wito kwa wadau wa kisiasa kuchukua jukumu lao. Kuna haja ya kujitathmini, lakini kwa wadau wa kisiasa. Iwapo hawatofuata, itakuwa ni jukumu la serikali. Nikisema serikali inamaanisha waziri wa sheria na waziri wa mambo ya ndani, kulani aina yote ya vurugu kwa kuwaadhibu wale wote wanaohusika na vurugu hizo. Ni sauti yake Mnjai Sise, mkuu wa shirika la 3D, mjumbe wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Senegal. RFI. Siku nne kuelekea uchaguzi wa urais nchini Marekani, kura za maoni zinaendelea kuonyesha kuwa kinyang'anyiro hicho kitakuwa na ushindani mkali kati ya makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump. Kamala Harris ameendelea na kampeni za Dares Salama kwenye jimbo la Arizona. Ndiyo, wanawake watapiga kura, kwa sababu tunafahamu kuwa Trump akichaguliwa, ameweka wazi mpango wake wa kupiga marufuku utoaji mimba nchi nzima na kuzuia huduma muhimu za wanawake kupata tiba ya uzazi. Majimbo yatalazimishwa kufuatilia ujauzito wa wanawake. Mnaweza kuangalia hili katika mpango wake wa mwaka 2025 naye Trump amesisitiza wito wake kwamba hata ruhusu wahamiaji haramu kuingia Marekani. Tutahakikisha kwamba wahalifu wote wanafungwa jela na tutawafukuza wahamiaji haramu kutoka kwenye nchi yetu. Kamala Harris amekuwa akiwaficha wahamiaji hao haramu pamoja na wauza dawa za kulevya. Hakuna mtu mbaya kama Kamala, yaani wana mawasiliano ya simu To. They even have an lakini pia wana application ya namna ya kuwafikia wahamiaji hao haramu kwa njia ya simu. Sauti yake mgombea urais nchini Marekani, rais wa zamani Donald Trump. Marekani imesema Urusi imekuwa ikiwapata ikiwapa mafunzo wanajeshi wa Korea Kaskazini kati ya elfu nane na elfu kumi ili kusaidia katika vita vya Ukraini. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imesema Israeli imejitolea kuharibu miundo mbinu ya afya, hatua ambayo imetajwa kuwa uhalifu wa kivita kule Gaza. Yakijiri hayo, watu 95 wamefariki kule Gaza kutokana na shambulio la Israeli, wengine 45 wakifariki kule Lebanon. Nam msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, matangazo haya kukumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya.