Ni saa moja na nusu, msikilizaji wa Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili so ya Radio France International. Benson Wakoli Nam, asubuhi njema popote ulipo msikilizaji, hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya kwanza asubuhi hii. Baada ya taarifa, utakazosikia ni pamoja na kwamba Somalia imemtimua mwanadiplomasia wa Ethiopia nchini humo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kukamilisha ziara yake nchini Moroko hii wa leo, wakati leo ni zimesalia tu siku sita wa marekani kuwa mwanani ataongoza taifa hilo kwa kipindi cha miaka mingine minne. Nam, popote ulipo, huu jambo na karibu. Somalia imemfukuza nchini mwake mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Ethiopia, ishara ya uhusiano wa mataifa hayo mawili kuendelea zaidi, mengi zaidi na joi. Siku ya Jumanne, wizara ya mambo ya nje ya Somalia ilitangaza kuwa inampa mwanadiplomasia huyo Ali Mohamed Adan saa sabini na mbili awe ameondoka nchini Somalia. Wizara hiyo haikutoa maelezo makhususi kuhusu uamuzi huo, lakini katika ufafanuzi wake imesema mwanadiplomasia huyo wa Ethiopia anaingilia masuala ya ndani ya Somalia. Ethiopia haikuzungumzia hatua ya mwanadiplomasia wake kufukuzwa nchini Somalia. Mbali na mwanadiplomasia huyo, tangu mwezi Aprili mwaka huu, Somalia ilikuwa imemfukuza balozi wa Ethiopia nchini humo na kumrejesha mwakilishi wake kutoka jijini Addis Ababa. Uhusiano kati ya nchi hizo mbili jirani umeendelea kuyumba tangu mwezi Januari mwaka huu, wakati Ethiopia ilipoingia kwenye mkataba wa maswala ya usalama na biashara ya jimbo linalojitawala la Somaliland, hatua ambayo imekasirisha serikali jijini Mogadishu. Somalia imeendelea mbele na kutangaza kuwa haitawataka wanajeshi wa Ethiopia kwenye kikosi kipya cha mpito cha Umoja wa Afrika kinachotarajiwa kutumwa nchini mwake kuanzia Januari mosi kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Mbali na haya, msikilizaji, nchini Kenya, mahakama ya juu zaidi nchini humo imefuta uamuzi wa mahakama ya rufaa uliokuwa umefuta sheria ya fedha ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambayo imekuwa ikitumika kuwatoza ushuru wa nyumba wa Kenya, hii ikiwa ni ushindi mkubwa serikali ya Kenya. Marekani imelani shambulio lililotekelezwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan katika jimbo la Aljazira na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 120, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Matthew Miller, amewataka wanamgambo hao na jeshi la Sudan kusitisha vita vinavyoendelea na kuonya kuwa itaendelea kuwawekea vikwazo wale wanaoendeleza vita hivyo. Marekani ina laani kwa nguvu zote shambulio lililotokea na inatoa wito kwa RSF kuacha kwa kuwashambulia raia mara moja. Viongozi wa kundi hili waliahidi kulinda na kuheshimu sheria za kimataifa kuhusu kuwalinda raia na wanapaswa kuziheshimu. Marekani hivi karibuni ilimwekea vikwazo Hamdini Musa kutoka kundi la RSF kwa kusababisha mauaji ya raia, na tutaendelea kuwawekea vikwazo viongozi kama hao na watu wengine wanaojihusisha na vitendo hivyo. Sauti yake msemaji wa mambo ya nje wa Marekani Matthew Miller. Shirika la kimataifa la kuwashughulikia wakimbizi wakati huo, IOM limesema zaidi ya watu milioni kumi na nne wamekimbia makwao nchini Sudan kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. Mkurugenzi wa IOM Amipopa akisema wanawake na wasichana ndio wameathiriwa zaidi katika vita hivyo vya Sudan. Na leo kwenye makala barafiki, tunajadili nini? Katika makala ya habari rafiki, nchini Kenya, maelfu ya vijana walijitokeza wikendi iliyopita kuwasilisha maombi ya kutafutiwa ajira na serikali katika mataifa ya mashariki ya kati, hali inayotoa taswira ya tatizo la ajira kwenye nchi zetu. Kinachoshuhudiwa Kenya kinashuhudiwa pia katika mataifa mengi ya Afrika. Tunamuuliza msikilizaji, yeye anazungumziaje tatizo la ajira katika mataifa ya Afrika Mashariki? Nini kifanyike kutatua changamoto za ajira, na hali ikoje nchini mwake? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba kujumlisha 2541100 ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Moroko inakamilika leo kwa siku maalum kuzungumzia usalama wa chakula na uhuru pamoja na kilimo endelevu, anavyoarifu Ali Bilali. Akizungumza jana bungeni katika mikutano ya wajasiriamali wa Moroko na Ufaransa, rais Macron amehimiza makampuni ya Ufaransa kuwekeza nchini Moroko, ikiwa ni pamoja na Sahara ya Magharibi. Maneno hayo yalishangiliwa kwa sana. Emmanuel Macron alimwalika mfalme wa Moroko Mohamed wa sita kutia saini mfumo wa kimkakati mpya wa nchi mbili mwaka 2025 huko Paris kwenye hafla ya kumbukumbu kumbu ya miaka 70 ya azimio ambalo lilifunga uhuru wa Moroko kutoka kwa Ufaransa huko Sel Saint Cloud Novemba 6, 1955. Koloni la zamani la Uhispania la Sahara Magharibi linachukuliwa kuwa eneo lisilo la uhuru na Umoja wa Mataifa limeikutanisha Moroko na Wasaharawi wanaotaka kujitenga wa Polisario Front iliyoungwa mkono na Algeria kwa nusu karne. Rais Macron amesisitiza kuwa msimamo huu hauna chuki na mtu yoyote. Raia wa Botswana wanashiriki uchaguzi wa urais leo ambapo rais Mokgweetsi Masisi anatafuta muhula wa pili madarakani, wakati taifa hilo nalo likiendelea kupitia kipindi kigumu kiuchumi kutokana na kupungua kwa kiwango cha mahitaji ya almasi kwenye soko la kimataifa. Msikilizaji, raia katika eneo la kaskazini mwa Nigeria, eneo linaloendelea kushuhudia utovu wa usalama kutokana na, kutoka na, na wanajihadi kuendeleza shughuli zao eneo hilo hasa katika wilaya Shiroro wamesalia kwenye giza totoro kwa muda wa majuma awili sasa, bado wana jihadi kuharibu miundo mbinu ikiwemo umeme. huko Gabon, ni kwamba mawakili wa muke waliyekuwa rais Livio Bongo na mwanawe mwana... ambaye ni Rudin Bongo waliofungwa katika gereza kuu la Libreville siku moja baada ya mapinduzi ya Agosti 30, mwaka uliopita wametangaza kwamba wamewasilisha mashtaka kwenye tume ya haki ya Afrika za binadamu kufuatia kifungo hicho ambacho wanakiona kuwa cha kiholela kwa wateja wao, ambapo waliomba mamlaka mpito mpita kuwaachilia wa wateja wao kwa sababu hawana hatia, kama anavyoeleza hapa jisle Bekele mmoja wa mawakili hao. Tumekuja kuambia utawala kwamba wampe uhuru wake Silvia na Nurdin bongo walionyang'anywa tangu Agosti 30. Ni wanajeshi ndio walikwenda kuwakamata na kuwafunga. Huu sio mchakato wa kawaida. Ni zaidi ya mwaka sasa, mahakama haina mwendelezo kutokana kwamba faili linashikiliwa na mwendesha mashtaka mkuu na, na sio jaji au wakili ambaye anatakiwa kuamuru kuachiliwa huru kwa Sylvia au Nurdin. Badala yake ni siasa, kuongezwa kwa muda wa kuendelea kushikiliwa bila mjadala wa kisheria. Hii ni kawaida kweli? Sauti yake Jisle Bekele, mmoja wa mawakili wa Sylvia Bongo, mke aliyekuwa rais wa Gabon Ali Bongo. Serikali ya, ja, ya Chad, msikilizaji, imeitisha msaada wa kimataifa kupambana na mashambulio ya wanajihadi katika eneo la Saheli baada ya wanajihadi kushambulia na kuua wanajeshi arobaini katika shambulio la kustukiza RFI. na msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Bado upo nami Benson wa Koli. Nchini Marekani zimesalia siku sita kuelekea uchaguzi wa urais utakaofanyika tarehe tano mwezi ujao. Makamu wa Rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump wameendelea na kampeni zao kuwalenga wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi. Kamala Harris akiwa jijini Washington amewataka wafuasi wake waliokuja kumsikiliza uh, kufanya uchaguzi utakaoendeleza uh, demokrasia Marekani. Siku ya kwanza alichaguliwa, Donald Trump atakwenda ofisini na majina ya maadui. Mimi nikichaguliwa, nitakwenda na orodha ya mambo ya kuwafanyia watu wa Marekani. Nitafanya kazi na kila mmoja Demokratiks, Republicans na wanasiasa binafsi ili kuwafanyia kazi Wamarekani wanaofanya kazi kwa bidii na wanapambana kuwa na maisha mazuri. Donald Trump naye amekuwa katika mji wa AllenTown katika jimbo la Pennsylvania na kuahidi matumaini mapya kwa Wamarekani. nchi yetu itakuwa nzuri zaidi, yenye usalama, kinyume na ilivyo sasa Nachoweza kuwambia ni kwamba muwe na matumaini makubwa tena. Waliyaua matumaini hayo, na Kamala Harris ametwaibisha sana, hana vigezo vya kufanya kazi hii. Donald Trump, mgombea wa urais nchini Marekani. Shambulio la Israeli ukanda wa Gaza limeua watu mia moja na wengine kujeruhiwa. Ukraini imetangaza kwa sajili wanajeshi elfu mia moja sitini kwa kipindi cha miezi tatu ijayo, baada ya Mosco kutangaza kuteka muji wa Sesldovu eneo la Donetsk. China nayo na imesema haikubaliani na mfumo wa Umoja wa Ulaya kuruhusu magari yao kutoza ushuru