Saa moja na nusu, msikilizaji, jijini in Nairobi nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli na tumekuandalia mengi tu katika habari zetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa tutakazosikia ni pamoja na kwamba mahakama ya Tanzania imetupilia mbali kesi iliyokuwa imefunguliwa na wanaharakati kupinga ofisi ya rais kuratibu na kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa. Rais wa Chad atangaza siku tatu za mwombolezo baada ya watu 40 kuuawa na wanajihadi, wakati Israeli ikituhumiwa kwa kupitisha sheria ya kuzuia UNRWA kuhudumu nchini humo. Nam, popote ulipo hujambo na karibu. Tuanze na taarifa kutoka nchini Tanzania, ambapo mahakama kuu jijini Dar es Salaam imetupilia mbali kesi iliyokuwa imefunguliwa na wanaharakati watatu kupinga ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, kuratibu na kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi ujao. Wanaharakati hawa wanataka uchaguzi wa kusimamiwa na tume huru ya uchaguzi, lakini jaji David Nguyale amesema hilo linaweza kufanyika iwapo sheria itatungwa na bunge kuipa tume hiyo mamlaka. Bob Chacha Wangwe ni mmoja wa wanaharakati waliowasilisha kesi hiyo. Uamuzi huu ambao umetolewa bila kupepesa macho ni uamuzi wa kibabaishaji ambao, sisi kwa sababu hatujaridhika, tumeelekeza mawakili wetu wakate rufaa. Kama ambavyo tunafahamu kwamba kweli kuna changamoto katika mahakama zetu, hasa changamoto ya uhuru, lakini lazima tuendelee kuweka rejea sawa sawa, kwa sababu mwisho wa siku hatuna mahakama zingine tofauti na hizi, hatuwezi kwenda popote zaidi ya huku mahakamani. Ingekuwa tuna mahakama ya mbadala, tusingekuja huku. Bobu Chache Wangwe ni mmoja wa wanaharakati nchini Tanzania waliowasilisha kesi mahakamani kupinga wizara ya Temisemi kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania. Aliyekuwa naibu rais nchini Kenya, Rigathi Gachagua, aliyeondolewa madarakani amewasilisha rufaa katika mahakama ya rufaa kutaka mahakama hiyo izuie mahakama kuu kusikiza kesi ya kuondolewa kwake afisini, akisitiza kwamba jopo la majaji watatu walioteuliwa na naibu jaji mkuu halikubuniwa kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa vita vinavyoendelea nchini Sudan vimesababisha raia wa nchi hiyo kuendelea kushambuliwa na magonjwa, njaa, chuki za kikabila, hasa katika jimbo la Darfur. Guterres ameliambia kikao maalum cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan kuwa vita nchini humo vimesababisha pia wasichana na wanawake kuendelea kubakwa, wakati huu watu zaidi ya milioni 25 wakihitaji misaada ya kibinadamu. Badala ya kutuliza hali inayoendelea kushuhudiwa, wameendelea kuchochea vita, hali ambayo imeendelea kuhatarisha usalama wa kikanda. We hali hii itaathiri sana usalama wote wa eneo kutoka Sahel hadi katika eneo la bahari ya Shamu. Tunachohitaji ni vitendo ili kukomesha right vita vinavyoendelea. Mapigano nchini Sudan yalizuka miezi 18 iliyopita baada ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF kuanza kupigana jijini Khartum. Kwengineko, msikilizaji, ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Malawi, Patrisha Kalaiti, amefunguliwa rasmi mashtaka ya kutaka kumuua Rais Lazarus Raza Chakwera. Kalaiti anaongoza chama cha upinzani cha aliyekuwa makamu rais Saulos Chilima aliyefariki kutokana na ajali ya ndege. Na msikilizaji, leo katika Habari Rafiki tunajadili nini? Katika makala ya habari rafiki, nchini Kenya maoni yanaendelea kukusanywa kuhusu pendekezo la kufanya marekebisho ya katiba kuongeza muda wa rais na wabunge kuwa madarakani. Mchakato huu umeshuhudiwa pia katika mataifa kadhaa ya Afrika. Tunamuuliza msikilizaji ana mtazamo gani kuhusu mchakato huu, anafikiri ni uchu wa madaraka wa wanasiasa? Na nchini mwake hali ikoje? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110 namzime katika dakika 34 baada ya saa moja asubuhi, Mogadishu, Somalia, msikilizaji, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikaribishwa jana jijini Rabat nchini Moroko na mfalme wa sita Muhamed kwa siku ya kwanza ya ziara ya kiserikali katika ufalme huo wa Cherifian. Ali Bilali amefuatilia ziara ya rais Macron kule Rabat anatueleza nini. Mikataba gani iliyosainiwa kati ya viongozi hao wawili? Kitita kilichotangazwa na Elisee kinavutia pakubwa, na ambapo mikataba ya vitega uchumi vilivyotiwa saini wakati wa ziara hiyo vinapaswa kwenda hadi euro bilioni 10 kulingana na ikulu ya rais. Miongoni mwa makubaliano muhimu zaidi yaliyotangazwa Jumatatu jioni ambayo yanahusu kampuni za Alstom na Egis kwa ajili ya ujenzi wa sehemu ya pili ya njia ya treni ya mwendokasi ambayo inapaswa kuunganisha Tangier hadi Marakech sekta nyingine ya kimkakati ya hidrojeni ya kijani makubaliano na Total Energy inapaswa kufikia euro bilioni mbili ili kuendeleza eneo hilo Nishati mbadala jua pia zinatambuliwa kama sekta inayoahidi ya ushirikiano kati ya Ufaransa na Moroko. Sahihi nyingine kuu ni mkataba uliopatikana na Safran ya Ufaransa kwa ajili ya kuanzisha eneo la matengenezo ya ukarabati wa injini ya ndege huko Kasablanka, uwekezaji wa euro bilioni 130 katika mji mkuu wa kiuchumi ambao umekuwa kitovu cha usafiri wa anga katika miaka hivi karibuni. Kwingine kwa msikilizaji ni kwamba miungano ya wafanyakazi nchini Mali imeitisha mgomo wa wafanyakazi wa idara ya magereza kushinikiza kupatikana kwa viongozi wawili wa muungano wa magereza waliotoweka baada ya kukosoa utawala wa kijeshi katika taifa hilo la Mali. Nchini Chad, rais Mahamad Idris Debi alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa baada ya shambulio la Boko Haram kwenye kambi ya jeshi Jumapili jioni Oktoba 27 na kusababisha vifo vya watu 40 katika safu ya jeshi la Chad katika eneo la ziwa sio mbali na mpaka wa Nigeria. Rais wa Chad alienda huko jana kutangaza uzinduzi wa operesheni ya Askanite ambayo inalenga kuwafuatilia na kuwasaka washambuliaji hadi maeneo ya mwisho kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kutoka kwa afisi ya rais. Kama rais wa jamhuri, mkuu wa nchi, mkuu wa majeshi, mlinzi wa usalama wa taifa, natangaza kuwafuata wahalifu hawa hadi kwenye ngome yao ya mwisho. Nataka kuhakikishia wananchi wa Chade kwamba tutawafuata wahalifu hao walioleta maafa kwa familia nyingi Trake... tutawafuata popote pale watakapokwenda trake... trake... na kuwamaliza mmoja hadi mwingine wataiona radi ya jeshi la, la Chad la... la... la... la... Sauti yake rais wa Chad Idris Deby Itno. Chama cha upinzani nchini Msumbiji Podemos kimewasilisha kesi mahakamani kikitaka kura za urais kuhesabiwa upya baada ya vurugu zilizochangiwa na mgombea wa chama tawala Daniel Chapo kutangazwa mshindi. Na msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, ambapo hatua ya bunge la Israeli kupitisha sheria mpya inayopiga marufuku samahani, shughuli zote za tume ya Umoja wa Mataifa katika nchi yake kuwasaidia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA imezua shutuma mbalimbali duniani. Na viarifu Victo Abusu, licha ya onyo kutoka kwa Marekani ambaye ni mshirika wa karibu wa Israeli na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Wabunge wa Israeli kwa wingi wamepitisha sheria hiyo tata kupiga marufuku tume hiyo ya Undwa nchini Israeli na mashariki mwa mji wa Jerusalemu. Tume hiyo imekuwa ikitoa misaada ya kibinadamu kama huduma za afya, elimu na misaada mingine kwa wakimbizi wa kipalestina kwa miongo zaidi ya saba. Israeli imesema hatua hiyo, kupitishwa kwa sheria hiyo, imekuja baada ya ushirikiano wa karibu kati ya kundi la kigaidi la Hamas na tume hiyo, na hivyo haiwezi kuruhusu endelee na shughuli zake. Kundi la Hamas limelaani hatua hiyo Israeli na kueleza kwamba ni kitendo kingine cha uvamizi dhidi ya Wapalestina, huku mataifa magharibi kama Uingereza na Ujerumani yakionya kwamba kupitishwa kwa sheria hiyo kutawanyima mamilioni ya Wapalestina haki ya kupata mahitaji muhimu. Hata hivyo waziri mkuu Benjamin Netanyahu amesema Israeli itaendelea kutoa ushirikiano wa utoaji wa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza kwa masharti kwamba usalama wa nchi yake haunatishiwa wizara ya afya nchini lebanon imesema zaidi ya watu 60 wameuawa baada ya israeli kuvamia eneo la mashariki katika ngome ya wapiganaji wa hezbollah mgombea urais wa chama cha republican nchini marekani donald trump amekanusha madai kwamba yeye ni kiongozi wa kiimla zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa korea kaskazini wametumwa nchini urusi kupokea mafunzo ili kushiriki kwenye vita nchini ukraine wakati serikali ya bolovia ikituhumu kwa kudai anapanga kuwawa