Saa moja kamili, msikilizaji Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili Radio France International. Ali Bilali na msikilizaji, mimi si mtangazaji asiyependa makuu, jina langu ni Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambayo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba mwanaharakati maarufu nchini Kenya, Boniface Mwangi, aliyekamatwa kwa nguvu Jumamosi bado anazoiliwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuanza ziara rasmi nchini Moroko baadaye leo, na nchini Marekani kampeni za urais zinaingia dakika za lala salama. Popote ulipo hujambo na karibu. Nchini Kenya, mwanaharakati maarufu Boniface Mwangi aliyekamatwa kwa nguvu na maafisa wa polisi ya Jumamosi iliyopita baada anazuiliwa katika kituo cha polisi cha Kamkunji jijini Nairobi. Polisi wanasema anatarajiwa kufikishwa mahakamani siku ya Jumatatu kwa madai uchochezi baada ya kuwataka waandamanaji kuvamia mashindano ya riada jijini Nairobi. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamelaani kukamatwa kwa mwenzao na kuishtumu serikali kwa kuendelea kuwahangaisha wakosoaji. Hussein Khalid ni kutoka shirika la Voko la Afrika. Ukamataji huu ni kinyume cha sheria. Sisi kama Wakenya hatupaswi kukubali hali hii kuendelea, ambapo watu wanatekwa ovyo. Ndio sababu tunapigania mabadiliko katika nchi hii. Polisi wanafuata maagizo badala ya sheria. Tunawauliza kwa nini mnamzuia? Wanasema eti wanasubiri maagizo kutoka juu. Nchi hii ilianza lini kuongozwa kwa maagizo? Nchi hii ina sheria na polisi wanapaswa kuzilinda. Sauti yake mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya Hussein Khalid kutoka shirika la Vocal Afrika akiwa Nairobi. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya aliyeondolewa madarakani, Rigathi Gashagwa ameendelea kutuhumu rais William Ruto ame kwa kila, amesema ameshindwa kutekeleza ahadi zake kwa Wakenya na badala yake ameendelea kuwatozwa Wakenya ushuru wa juu. Gashagwa akiwataka Wakenya kumwombea rais William Ruto kupata hekima ya kuongoza taifa. Idadi ya watu waliofariki nchini Uganda baada ya lori la kubeba mafuta kuanguka na kulipuka juma lililopita imefikia watu 21, amesema waziri wa habari na mawasiliano nchini Uganda Godfrey Kabayanga. Hii ni baada ya watu wengine kumi na watatu kufariki wakipokea matibabu. Visa vya raia kufariki kutokana na kulipuka kwa malori ya kubeba mafuta kuanguka vimekuwa vikiripotiwa si tu nchini uganda pali, bali msikilizaji, pia katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mapigano yaliyotokea Jumapili kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la Kongo linaloungwa mkono na washirika wake, kwa mara ya kwanza tangu katikati ya mwezi Oktoba, vikosi vya FRDC vimefanikiwa kuwarejesha nyuma waasi ambao wameonyesha dhamira ya kusonga mbele katika mashambulizi yao. Waasi wa M23 pia walichukua udhibiti wa vijiji vya Katobo, Lola, Mburu na Mkohokwa. Kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, sasa wanataka pia kuchukua muji wa Pinga, kituo muhimu cha jeshi na washirika wake la NCDR, ambako kuna uwanja wa ndege. Fiston Msone ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika muji wa Walikale. Tunaisihi serikali ya Kongo kufanya kila jitihada kumalizana na hali hii ya M23. Tunalo jeshi ambalo bado tunaliamini, polisi pamoja na vijana wanaojitolea. Tunaomba waungwe mkono ili kumalizana na M23. Tuna helikopta za kijeshi, tunazo ndege zilizokuwa na rubani. Tunajiuliza kwa nini vifaa vyote hivyo havitumiki. Sauti yake Fisto ni Msoni, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika muji wa Likale kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Leo kwenye Habari Rafiki tunajadili nini? Shukran sana. Nchini Msumbiji, wapinzani wanapinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9, ambapo chama tawala Frelimo kilitangazwa mshindi. Upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi Msumbiji ni jambo lililozoeleka barani Afrika. Unadhani ni kwa nini? Nini kifanyike ili chaguzi za Afrika ziaminike? Kushiriki, tuma ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na lama kujumlisha 254 110 000 420 Nam, dakika tano zimekatika thelathini na 35 zimekatika baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki. Baada ya miaka tatu ya wa mvutano wa kidiplomasia, rais na ziara ya kitaifa ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron inaashiria muungano hata maridhiano kati ya nchi hizo mbili ambazo zinadumisha uhusiano wa karibu sana na uchumi. Ali Bilali anafuatilia maswala haya, na Macron anaanza lini ziara huko Moroko, Ali Bilali? Emmanuel Macron anaanza ziara ya kiserikali ya siku tatu nchini Moroko mchana wa leo Jumatatu, Oktoba 28 mjini Rabat, ambapo ataandamana na mkewe na ujumbe mkubwa wa kiuchumi, kiutamaduni lakini pia na wajumbe kadhaa wa serikali mpya wakiwemo mawaziri wa mambo ya ndani Bruno Retailleau, waziri wa majeshi Sebastien Lecornu, waziri wa elimu kitaifa Anne Genet na waziri wa utamaduni Rashida Dati, baada ya miaka mingi ya mfarakano kati ya nchi hizo mbili. Safari hii imetajwa mara kadhaa na kuahirishwa tangu kuchaguliwa tena kwa Emmanuel Macron katika msimu wa kiangazi. Mabadiliko ya msimamo wa Ufaransa kuhusu Sahara Magharibi yalitia muhuri joto la uhusiano wa kidiplomasia kati ya Paris na Rabat. Jeshi nchini Mali limetangaza kuua zaidi ya magaidi 40 na kuharibu moja ya kambi zao katika operesheni mbili zilizoendeshwa katika ngome ngombe msikilizaji za wanajihadi hao. Kampeni za uchaguzi wa bunge nchini Senegal uliopangwa kufanyika tarehe kumi na saba mwezi Novemba zimezinduliwa, ushindani mkali ukitarajiwa kati ya chama tawala cha rais bisaraufae na muungano wa vyama vya upinzani. Joja joi anakamilisha ripoti hii. Kwa mujibu wa mwanahabari wa RFI idhaa ya kifaransa nchini Senegal, anasema ofisi ya meya wa zamani wa Dakar Khalifa Babakar Sall ndizo zinatumika kama makao makuu ya muungano wa Sam Sakadu. Viongozi wake waliozungumza na idhaa hii wanasema kwa upande wao maandalizi yamekamilika na wana kila sababu ya kuamini kuwa watapata idadi kubwa ya wabunge katika uchaguzi ujao. Aidha, upande wa chama tawala Pastef maandalizi yamekamilika ambapo siku ya Ijumaa rais Basiru Diomai Faye katika hotuba ya dakika nne aliwataka raia na wanasiasa kuhakikisha mchakato wa uchaguzi unafanyika bila dosari. Chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji, Romano, kimesema huenda kikalazimika kufika mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi nchini humo RFI. Nchini Marekani, kampeni za uchaguzi wa urais utakaofanyika Jumanne wiki ijayo zimeingia siku za mwisho. Wagombea wakuu, rais wa zamani Donald Trump na makamu rais Kamala Harris wameendelea kuzuru majimbo mbalimbali kuomba kura. Trump anayepeperusha bendera ya chama cha Republican amekuwa katika uwanja wa Madison Square Garden jijini New York ambapo amewaambia Marekani wamchagui ili alete mabadiliko makubwa changamoto tunazozipitia zinaweza kutatuliwa. Hatima ya nchi hii sasa iko mikononi mwenu. Jumanne ijayo, mujitokeze na kumwambia Kamala Harris kuwa, Harris, umefanya kazi mbaya sana Joe pamoja Biden. Na Joe Biden wameharibu nchi yetu sana, na hatutavumilia Kamala, Kamala umefutwa kazi out, ondoka ondoka. Naye makamu rais Kamala Harris kutoka chama cha Demokrati, ambaye ataingia kwenye vitabu vya historia iwapo atachaguliwa, amekuwa katika jimbo la Pennsylvania, ambapo amewaambia wafuasi wake kuwa kumchagua itakuwa kudumisha demokrasia ya Marekani. Tunapigania demokrasia na tunaheshimu sauti ya kila mmoja. Tuna siku tisa tu kupigania demokrasia hiyo, nine days. And we understand we have an opportunity. Tuna fursa ya kipekee ya kubadilisha ukurasa wetu na kuachana na siasa za uoga na za mgawanyiko ambazo zimekuwa zikienezwa kwa miongo kadhaa na Donald Trump. Tuna uwezo mkubwa wa kufanya mabadiliko na kufungua ukurasa mpya kuhusu siasa zetu ili tuachane na sasa ambazo zimetuchosha sauti yake makamu rais Harris, Mugumbea, wa rais wa Marekani Kamala Haris, ambaye pia ni mgombea wa urais. Waziri mkuu wa Georgia ambaye ni erkil Kabahadizea amekaribisha ushindi mkubwa wa uchaguzi wa chama chake, akikanusha madai ya wezi wa kura. Misri imependekeza mpango wa usitishaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza kati ya jeshi la Israeli na kundi la Hamas kujaribu kupata mkataba wa kudumu baada ya mapigano zaidi ya mwaka mmoja sasa. Wizara ya ulinzi ya Urusi imetangaza kwamba imefaulu kuangusha makombora 109 ya Ukraini.