Ni saa moja na nusu, msikilizaji. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli bila shaka saa moja na nusu Afrika mashariki, awamu ya kwanza ya matangazo yetu. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali ya boti kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefikia watu 87. Uingereza yatangaza kukiachia kisiwa cha Chagos kwa utawala wa Mauritius, wakati kimbunga Helene kikiua zaidi ya watu 200 nchini Marekani. Popote ulipo hujambo na karibu. Watu zaidi ya 80 wameripotiwa kufa maji na wengine kadhaa wajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria iliyokuwa imebeba watu 200 kuzama kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Boti hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka muji wa Minova, jimboni Kivu Kusini, na ilizama mita chache kabla ya kutia nanga kwenye bandari ya mji wa Goma jana asubuhi. ekuka lipopo Ni huzuni. Serikali ya Kivu Kaskazini inajulisha taifa na jumuia kima ya kimataifa kuwa asubuhi ya Alhamis ya tarehe tatu majira ya saa tano katika pwani ya mji wa Goma kuelekea Kieshero kulikuwa na ajali mbaya ya boti, boti ya MV Merdi ikitokea Minova, Kivu Kusini, ilizama, ambapo idara za usalama zinafanya uchunguzi kubaini sababu hasa za ajali hiyo na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika ikiwa kulikuwa na uzembe. Walionusurika ni 58 na wengine wanatibiwa katika vituo vya afya mjini Goma de Goma. Msikilizaji ni sauti yake Ekuka Likoko wala Silipopo, ambaye naibu gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Ajali za maji kwenye taifa hilo zimekuwa zikijirudia mara kwa mara, nyingi zikisababishwa na ubovu wa vyombo na uzembe wa wasimamizi wa usafiri wa majini, raia wengi wakitumia usafiri huo kukwepa kupitia njia barabara kutokana na utovu wa usalama. Naibu rais wa Kenya Rigathi Gashagwa jana alipata pigo tena baada ya mahakama kuu kukataa kutoa agizo la kusitisha raia kutoa maoni yao baadaye leo kuhusu mchakato unaoendelea wa kumwondoa afisini kupitia bunge la kitaifa. Zaidi ya watu laki nane wamefariki barani Afrika kutokana na ugonjwa wa mpox, limesema shirika la kudhibiti magonjwa barani Afrika. Shirika hilo likisisitiza kuwa ugonjwa wa mpox bado haujadhibitiwa barani Afrika na wakati huu drc kirekodi idadi kubwa ya maambukizo ya mpox hivi sasa jirani yake rwanda nayo inakabiliana na janga jingine la maambukizo ya virusi vya Marburg shirika, shirika la afya duniani likisema idadi ya wagonjwa kwenye taifa hilo huenda ikaongezeka zaidi wakati huu watu 11 wakithibitishwa kufa idadi ya wagonjwa ni ya juu zaidi barani afrika na mwandishi wetu mala makundi hivi leo anawaangazia kwa kina ugonjwa wa Marburg. Marburg ni virusi kutoka familia moja na vile vya Ebola ambapo husababisha homa na kuvuja damu na ina wastani wa kiwango cha vifo cha hadi asilimia 50 kulingana na WHO, ingawa viwango vimekuwa vya juu hata kufikia asilimia 88 katika milipuko ya awali. Miongoni mwa dalili kuu za ugonjwa huu ni pamoja na homa kali, maumivu ya kichwa kutapika kuhara na kufuatiwa na kutokwa damu kusikoweza kudhibitiwa. Ugonjwa huu uligunduliwa kwa mara ya kwanza huko Marburg, Ujerumani na Belgrade, Serbia mnamo mwaka 1967 baada ya vipimo vya maabara kutoka kwa nyani wa kijani kibichi kutoka Uganda ambao walionyesha kusababisha maambukizi kwa binadamu, na tangu wakati huo kumekuwa na milipuko na magonjwa kwenye nchi za Angola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Afrika Kusini na Uganda. Marburg huambukizwa na binadamu kutoka kwa popo wa Rousettus ambao huishi kwenye go lakini pia huambukizwa kwa kugusana au kushika maji maji ya mtu ambaye ameambukizwa virusi hivi. Aidha, mpaka sasa hakuna chanjo au matibabu yaliyoidhinishwa kwa ajili ya Marburg, lakini kuna idadi kubwa ya chanjo zinaenda kuanza kujaribiwa hivi karibuni ikiwemo kwenye taifa la Rwanda. Mahakama ya Masaka nchini Uganda imeruhusu serikali kufurusha zaidi ya familia themanini katika ardhi yao eneo la Lwengo, Kayotera na Rakai ili kuruhusu ujenzi wa bomba la mafuta. Familia zilizoathirika zitapewa fidia. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amefuta kazi mshirika wake wa karibu na mkuu wa idara ya ujasusi wa taifa aliyehudumu kwa muda mrefu Jeneral Akol Kor Koko. Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hatua ya rais Salva Kiir akiwa nchini Tanzania. Rais Salva Kiir amekuwa kama hamuamini mtu yoyote katika watu muhimu wanaomzunguka kwenye vyombo vya ulinzi na usalama. Ikumbuke kwamba Sudani Kusini imeahirisha uchaguzi uliotakiwa kufanyika Desemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na sababu za kiusalama, huku migogoro ya ndani ikiendelea na kiongozi mpinzani mkuu wa taifa hilo Rieki Machali naye akiwa katika harakati zake za kudai kwenda ikulu. Kwa hiyo taifa hilo lipo kwenye songo mbingo na sintofahamu za kiusalama. Sauti yake Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa kimataifa, kwa Dar es Salaam, Tanzania. Habari ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki. Ni madahuru Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254110420. Ndiyo Habari Rafiki na msikilizaji, anza kutuma maoni yako hivi sasa. Usikiki ndani ya makala ya habari Rafiki, nchi ya Uingereza imetangaza kukiachia kisiwa cha Chagos kwa utawala wa Mauritius baada ya miongo kadhaa ya majadiliano, utawala wa Port Louis ukisema hatua hii inamaliza rasmi ukoloni wa London kwenye ardhi yake. Hata hivyo, licha makubaliano haya kukaribishwa na nchi ya Marekani, hayakuhusishwa kisiwa kingine cha Diego Garcia ambacho kinatuhumiwa ama kinatumiwa na wanajeshi wa Uingereza. Matumila ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Makubaliano haya pia yanafungua fursa ya ushirikiano baina ya mataifa haya mawili ambayo ni wanachama wa jumuiya ya madola wanaoshirikiana katika maendeleo na shughuli za kiuchumi, ulinzi wa kimazingira, ulinzi wa bahari, kuzuia uhamiaji haramu, uvuvi haramu na dawa za kulevya ndani ya kisiwa cha Chago kwa lengo la kulinda moja ya eneo muhimu la bahari. Kwa kumaliza tofauti hizi pamoja na mambo mengine yaliyosalia, makubaliano ya leo yanaonyesha nguvu ya diplomasia katika kutatua changamoto na kuhakikisha uhuru wa eneo la Indo-Pacific. Kisiwa cha Gasha kilichosalia kinaonekana kama eneo la kimkakati kwa mataifa magharibi. Serikali ya mashariki nchini Libya imetangaza kuondoa marufuku ya uchimbaji mafuta ambayo imedumu kwa mwezi mmoja. Maandamano ya siku tatu nchini Ghana yalianza jana jijini Akra, ambapo waandamanaji wanataka serikali kuachilia huru wanaharakati 53 wa mazingira. Serikali ya Zimbabwe imelegeza msimamo wake wa kutaka wachimbaji madini wa lithium kusafisha madini hayo nchini Zimbabwe, wakati sekta madini nchini humo ikiendelea kuyumba Rf. na idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Helina nchini Marekani imevuka watu mia mbili, wakati huu vikosi vya uokoaji vikiendelea kuhamisha na kutafuta watu zaidi ambao hawajulikani walipo, hiki kikiwa kimbunga kibaya zaidi kushuhudiwa tangu kile cha Katrina. Akitembelea maeneo yaliyoathirika na kimbunga Helene, Rais Joe Biden ameahidi msaada zaidi na kutaka wanasiasa kuweka kando tofauti zao ili kusaidia raia. Families, they lost Familia zimepoteza kila kitu ikiwemo wapendwa wao. Nafahamu hii si mara ya kwanza. Ni mwaka uliopita tu tulishuhudia kimbunga kingine kwenye jamii hii hii, na miezi michache iliyopita kimbunga Derby kilifanya kama haya. Matukio matatu mfululizo, hakika mmepitia hali mbaya, lakini nataka mjue, nawaona, nawasikia, naomboleza na nyinyi, na nawaahidi na na na, hatutawaacha. Jukumu letu ni kuwasaidia watu wengi kadiri inavyowezekana. Mamlaka zinasema mamia wa watu wajulikani walipo huku nyumba zaidi ya laki saba zikiwa hazina umeme kwa zaidi ya wiki sasa. Mgombea rais wa urais nchini Marekani, Donald Trump anaitaka mahakama nchini humo kufuta mashtaka dhidi yake kwamba alijaribu kinyume cha sheria kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini akidai mahakama ya juu zaidi nchini humo tayari ilikuwa imetoa agizo la kufutwa kwa mashtaka dhidi yake. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetangaza kumuunga mkono katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres baada ya Israeli kutangaza kwamba haita, haita mruhusu azuru taifa hilo kwa msingi ya kukosa kukashifu Iran kwa kurusha makombora nchini Israeli. Jeshi la Israeli limetangaza kushambulia kituo cha ujasusi cha kundi la Hezbola jijini Beiruti nchini Lebanon, wizara ya afya ya Lebanon nayo ikisema zaidi ya watu tisa waliuawa wakati wa shambulizi hilo.