Hapa imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari ya asubuhi hapo ulipo. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Kenya kutuma polisi wake 2500 nchini Haiti kufikia mwezi Januari mwaka ujao. Mpango wa kuundwa kwa jukwaa jipya la kisiasa wakati wa mpito nchini Gabon waendelea, na Israeli yakataa kusitisha vita dhidi ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon, huku zaidi ya watu 700 wakipoteza maisha. Ni Ijumaa ya Septemba 27 mwaka wa 2024. Rais wa Kenya William Ruto amesema kikosi cha polisi 2500 ambacho nchi yake iliahidi kutuma nchini Haiti ili kusaidia kurejesha amani na kupambana na magenge ya silaha kinatarajiwa kuwasili jijini Port-au-Prince kufikia mwezi Januari mwaka ujao. Akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Ruto amesema operesheni hiyo ya kimataifa inaongozwa na Kenya inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kifedha na vifaa. I appeal to all member states to stand in solidarity with the people of Haiti wito wangu kwa nchi wanachama ni kusimama pamoja na watu wa Haiti na kutoa msaada moja kwa moja kwa kikosi kinacholinda amani au kupitia mfuko maalum Umoja wa Mataifa. Nasisitiza kuwa Kenya itatimiza ahadi yake ya kutuma maafisa wake wa polisi 2500 ifikapo Januari mwaka ujao By Maendeleo ni mazuri kwa sasa huko Haiti na yanaonyesha kwamba operesheni ambayo ilionekana kwamba haiwezi kufanikiwa inaendelea vizuri. Kenya kwa sasa ina polisi wake mia nne nchini Haiti ambao wamekuwa wakiendelea na operesheni hiyo kwa muda wa miezi mitatu sasa. shirika la ndege la Uganda eh, Uganda Airlines limezindua safari zake za ndege kwenda Lusaka na uh, Harare nchini Zimbabwe kuanzia Septemba 25, wiki mbili tu baada ya shirika hilo kuongeza safari za ndege kuelekea Abuja na Lagos nchini Nigeria. Zaidi ya dola milioni 800 zimeahidiwa kwa vituo vya afya vya Afrika vya kudhibiti kuzuia Uh, kudhibiti na kuzuia magonjwa katika kupambana na mlipuko wa mpox unaozidi kuongezeka barani Afrika. Mkuu wa shirika hilo alisema hapo jana. Jeshi la Sudan hapo jana limezindua mashambulio ya anga katika mji mkuu Khartum, katika operesheni kubwa ya kujaribu kuongeza udhibiti wake tangu kuanza kwa vita uh, na wapiganaji wa RSF kwa mujibu wa mashuhuda na vyanzo vya kijeshi. Taarifa zaidi na Minzlet Ijai. Hatua hii ya jeshi ilikuja muda mfupi kabla ya Jenerali Abdel Fatah Al Burhan kuhutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaoendelea jijini New York, ambapo alisema kuwa juhudi zozote za amani zitategemea iwapo RSF itakubali kuweka silaha chini. Mashuhuda katika mji mkuu wa Khartum wameripoti mashambulio makubwa ya mabomu na makabiliano wakati wanajeshi wa Sudan wakijaribu kuvuka madaraja katika mto Nail unaounganisha miji mitatu ya Khartum, Omdurman katika hotuba yake jijini New York Burhan alisema kuna baadhi ya nchi zimeendelea kuunga mkono RSF kwa kutoa msaada wa pesa na silaha lakini akasema jeshi linaelekea kupata ushindi dhidi ya RSF licha ya usaidizi wanaopata katika hatua nyingine kiongozi wa RSF Hamdan Daglo katika ujumbe wake alioelekeza kwa baraza kuu la UN na kutumwa muda mfupi baada ya Burhan kuzungumza amerejelea ahadi kuwa vikosi vyake viko tayari kwa usitishaji wa vita nchi nzima ili kuruhusu usambazaji wa misaada Minslet ijai matangazo haya ya msikilizaji yanasikika pia kupitia uh, Meru FM 96.1 FM, lakini pia uh, Joi FM Kisumu, Homa Bay na Siaya. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki saa moja na dakika 35 Mombasa, pwani ya Kenya, wakati tayari saa 11 na dakika 35 alfajiri kule Libreville nchini Gabon, ambako kundi la wanasiasa wameungana na kuunda muungano mpya wa kisiasa unaofahamika kama Together for Gabon Ensemble pour le Gabon kwa lengo la kuilinda nchi hiyo wakati wa kipindi cha mpito na kuhakikisha viongozi wa mpito wanatimiza ahadi yao kuhusu kurejesha utawala wa kiraia. Aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, Alain Claude Billy Binze, ambaye ni kiongozi mkuu wa muungano huo, amekosoa vikali rasimu ya katiba inayoshughulikiwa akisema inalenga kumfanya kiongozi wa mpito Jenerali Brice Clotaire Oligui Nguema kusalia madarakani. Kwa nini mpango huu wa kikatiba unahusu kumpata mtu? Lengo ni kumtafuta rais wa baadaye wa jamhuri. Ndio sababu tunajaribu kuepuka tabia ya watu wanaojilimbikizia madaraka, baada ya kutolewa wazo la kuwa na rais mwenye mamlaka kama mfalme, mtu ambaye sheria haiwezi kumzuia, ambaye ana uwezo wa kushughulikia mambo yote, hilo halikubaliki. Mradi huu ambao ulipendekezwa unaharibu mafanikio ya kidemokrasia ya nchi yetu tangu mwaka 1990 taifa letu liko hatarini. Alain Claude Billy Binze kiongozi wa muungano mpya wa kisiasa uh, Together for Gabon na waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo. Waziri Mkuu wa Senegal Usman Sonko hapo jana alisema serikali yake itaanza ama itaanzisha uchunguzi kuhusu kile alichokitaja kama ufisadi ulioenea chini ya utawala Uh, wa uh, uliopita wake Rais Makisal akishutumu uh, utawala huo kutoa takwimu za kifedha ambazo hazishabihiani na uhalisia wa uchumi katika nchi hiyo. Mashirika ya kiraia nchini Nigeria yameitisha maandamano mapya wiki ijayo ili kupinga sera za kiuchumi za Rais Bola Tinubu, kupanda kwa bei ya mafuta na kupanda kwa gharama ya, ya maisha. Waendesha mashtaka katika nchi zinazoongozwa na serikali ya mali Burkina Faso na Niger wameanzisha uchunguzi dhidi ya mwandishi wa habari wa Ufaransa na mtafiti Wasim Nasr, wakimtuhumu kuwa anawaonea huruma magaidi kutokana na uchambuzi wake kuhusu mashambulio ya wanajihadi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Matangazo ya RFI Kiswahili pia yanasikika kupitia redio Mwanedu eh, 96.1 FM ukiwa huko Voi, pwani ya Kenya, lakini pia Kitwe huko nchini Zambia, kupitia 92.5 FM. Israeli imeendeleza kupuuza shinikizo za kimataifa kusitisha mashambulio dhidi ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon, ambayo tangu siku ya Jumapili yamesababisha vifo vya watu saba. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu, ambaye siku ya Ijumaa atahutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, amewaambia wanajeshi wa Israeli kuendelea kulishambulia kundi la Hezbolah hadi pale ushindi utakapopatikana. Waziri Mkuu wa Uingereza K Stam, stama akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa pia ametaka vita hivyo kusitishwa. I call on Natoa wito kwa Israeli na Hezbola, waache vita, rudini nyuma. Tunatamani kuona usitishwaji wa vita hivi mara moja, ili e kutoa fursa kwa mazungumzo na suluhu ya kidiplomasia, na tunashirikiana na wadau mbalimbali ili kufikia lengo hili, kwa sababu kuendelea kwa vita hivi hakumsaidii yeyote ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer akizungumza akiwa jijini New York kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahmoud Abbas hapo jana alitoa wito kwa ulimwengu kuacha kuipatia Israeli silaha akisema kuwa imeharibu eneo la ukanda wa Gaza hadi eneo la Palestina ambalo halifai tena kwa kuishi. Abbas alitoa ombi hilo katika hotuba yake mbele ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mjini New York, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na amekutana na mwenzake wa Marekani Joe Biden katika ikulu ya White House na kuelezea mpango wa ushindi dhidi ya Urusi.