Saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu kuifungulia mashtaka ya serikali na kampuni ya mawasiliano Tigo kwa jaribio la kutaka kumuua watu watatu wanaoshukiwa kwa njama ya mapinduzi wakamatwa nchini Benin. Marekani, EU ama Umoja wa Ulaya na mataifa ya Kiarabu watoa wa wito wa kusitishwa kwa mashambulio nchini Lebanon. Ni Alhamisi ya Septemba 26 mwaka 2024. Mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu amesema ataifungulia mashtaka serikali ya Tanzania na kampuni ya mawasiliano ya Tigo kwa jaribio la kumuua baada ya kushambuliwa kwa kupigwa risasi mwaka 2017 jijini Dodoma. Lisu ambaye aligombea urais mwaka 2020 ametoa kauli hiyo baada ya kubainika wiki hii kupitia kesi inayoendelea nchini in Uingereza kwamba kampuni ya Tigo ilitoa taarifa za lisu kwa serikali ya Tanzania kuelekea kushambuliwa kwake. Tunataka tujue, ukweli nani aliyetoa amri ni uwawe, wa, wa, watuletee ushahidi, wamseme wao, nani aliyewaambia tigo wanifuatilie. Tunataka majina na vyeo, kama walilipwa kama Tigo walilipwa watuambie, walilipwa kiasi gani? Tunataka majina ya wahusika, wahusika wa Tigo, wahusika wa serikali ya Tanzania. Tunataka tujue hawa wanaoitwa, ambao wameitwa watu wasiojulikana kwa miaka saba ni kina nani? Tundu Lissu mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania na makamu mwenyekiti wa chama cha Chadema akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Kutoka Tanzania, tuje sasa nchini Kenya ambako shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu yanataka uundwaji wa tume maalum kuchunguza mauaji ya watu na matumizi ya nguvu kinyume cha sheria wakati wa maandamano dhidi ya serikali ya Rais William Ruto nchini Kenya Kenya yaliyoanza mwezi Juni. Polisi waliokuwa na sare na watu ambao, na wale ambao hawakuwa wamevaa sare wameshtakiwa kuwapiga risasi waandamanaji. Mwaura Kabata ni naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya kinachoshinikiza uundwaji wa tume hiyo. Mapendekezo ya, ya kwa kamiti ile ya kuchunguza matukio ya ile siku pia yatapendekeza kwamba kutakuwa na uwajibikaji wa kibinafsi, yani individual responsibility. kwa wale afisa wa polisi ambao walihusika katika mambo haya. Sisi kama jamii ya mawakili tumewasilisha uh, nyarafa zetu nyingi sana kotini na kuna zingine tumepeleka katika IPOA uh, mamlaka huru ya kutathmini utendakazi wa polisi, na kwa hivyo tuna imani kwamba kwa muda tutakuwa tuna kujua njia mwafaka ambayo tutafuata ndio hawa polisi kwa kibinafsi wawajibike. Mwaura Kabata, naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya. Kule DRC, mamia waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu wa Kinshasa kupinga ombi la nchi hiyo kujumuishwa katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, kama nchi hiyo ilivyowania kiti hicho mwezi Agosti. Marekani imeahidi kutoa imeahidi uh, kwamba itatoa dola milioni mia nne ishirini na nne zaidi za msaada wa kibinadamu kwa watu wa Sudani. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda thomas Greenfield alitangaza hapo jana Jumatano. Nam Carol, nini mada ya Habari Rafiki leo? katika habari rafiki siku ya leo tunaangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo ulichapishwa kuhusu usawa wa kijinsia, takwimu zikionyesha hatua kupigwa lakini changamoto bado zimesalia. Je, msikilizaji anadhani ni kwa nini bado hatuna usawa wa kijinsia barani Afrika? Na kwenye nchi yake wanawake wana nafasi gani? Anaweza kushiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama ya kujumlisha mbili, tano, nne, Kumbuka msikilizaji, unapojirekodi hakikisha unajirekodi eneo tulivu bila ya sauti mbalimbali mbali, za kelele za kuku na kadhalika. Benin huko Kotonu ni saa 11 na dakika 35 alfajiri, wakati tayari saa 1 dakika 35 pwani ya Kenya. Tuende kule Kotonu, msikilizaji, Benin, ambako waendesha mashtaka hapo jana wamethibitisha kukamatwa kwa watu watatu maarufu akiwemo kamanda kitengo cha ulinzi wa rais Jimon De Done Tevoge uh, kwa kushukiwa kupanga njama ya kufanya mapinduzi dhidi ya serikali. mengi zaidi na inlet ijai. Mbali na kamanda katika kitengo cha ulinzi wa rais, wengine ni waziri wa zamani wa michezo Oswald Homeki na mfanyabiashara Olivier Boko ambaye ni mshirika wa karibu wa rais Patrice Talon. Taarifa za mahakama ya Benin kuhusu uhalifu wa kifedha na ugaidi zinasema kuwa mapinduzi hayo yalikuwa yamepangwa kufanyika hapo kesho siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka maalum katika mahakama hiyo Elom Mario Metonu, kamanda huyo alishirikishwa na waziri Homeki na Boko ili kufanya mapinduzi hayo. Mahakama hiyo imesema kuwa Homeki alikamatwa nyumbani kwake usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano, wakati akimpokeza kamanda Jimon Diodone mkoba uliokuwa na takriban dola milioni mbili nukta tano. Aidha, Boko anayetambuliwa kuwa rafiki wa karibu na wa muda mrefu wa rais Talon alikamatwa usiku wa kuamkia Jumanne katika mji wa biashara Kotonu na hivi karibuni amekuwa akiashiria nia ya kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Minslet Ijai. mwanzoni mwa juma hili Nigeria ilidai kiti cha kudumu kwa nchi za kiafrika kwenye baraza uh, la usalama la Umoja wa Mataifa na kutaka kufutwa kwa deni lake linalodaiwa na wakopeshaji wa kimataifa, vyombo vya habari nchini humo vimeripoti. Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa euro milioni tano nukta sawa na dola za Marekani milioni sita kwa nchi sita za Afrika Magharibi na kati zilizokumbwa na mafuriko mabaya. Ujumbe wa EU nchini Chad umesema. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Msikilizaji, mzozo kati ya Israeli na Lebanon umeendelea kuibua wa wasiwasi wa kutokea vita vya kikanda katika eneo la mashariki ya kati, jamii ya kimataifa sasa ikitoa wito kwa pande zote kusitisha makabiliano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa vita hivyo vinaweza kuwa janga kubwa iwapo hatua hazitachukuliwa kwa haraka. Sides, say, voice, kwa pande zote, acha niseme hivi kwa sauti moja: sitisheni mauaji na uharibifu, punguzeni maneno na vitisho. Vita kamili lazima viepukwe kwa gharama yoyote. Bila hivyo, kutakuwa na janga kubwa watu wa Israeli, Lebanon na dunia. Hatuwezi kutazama Lebanon ikiwa Gaza nyingine. Katika hatua nyingine, Marekani, Ufaransa na washirika wao wengine wametoa wito wa vita kati ya Israeli na Lebanoni kusitishwa kwa siku 21 ili kutoa nafasi ya majadiliano. Jean Noel Barrot ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Suluhu ya kidiplomasia inaweza si kupatikana. Katika siku za hivi majuzi, tumefanya kazi na washirika wetu we wa, wa Marekani kuhusu mpango wa muda wa usitishaji mapigano kwa siku 21 ili kuruhusu majadiliano. Mpango huu utawekwa wazi hivi karibuni na tutazitegemea pande zote kukubali bila kupoteza muda. Jean Noel Barro, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliwasili Canada hapo jana katika ziara ambayo italenga kukuza lugha ya Kifaransa na akili mnemba kwenye nchi hiyo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa kule New York, ameshutumu Urusi kwa kupanga shambulio uh, kwa kushambulia uh, miundo mbinu yake ya nyuklia. Zelenski amesema Now Putin does seem to be planning attacks on our nuclear power plants. Kwa sasa Rais Putin anaonekana kupanga mashambulio dhidi ya vinu vyetu vya nuklia na miundombinu yake kwa lengo la kukata mitambo kutoka kwenye gridi ya umeme. Kombora lote au shambulio la ndege isiyo na rubani, tukio lolote ambalo litatokea katika mfumo huo unaweza kusababisha janga la nuklia. Ni sauti yake, Volodimir Zelenski.