Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na rais wa Marekani Joe Biden awataka viongozi ama mataifa ya dunia kuacha kuwapa silaha majenerali wa kijeshi wanaopigana kule Sudani. Mkurugenzi wa kwanza mwafrika wa UNESCO Amadu Mahtar Mbo afariki akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu, na viongozi wanaokutana katika mkutano wa Umoja wa Mataifa waonya dhidi ya kile wanachokiita vita vikali dhidi ya Lebanon. Ni Jumatano ya Septemba 25 mwaka wa 2024. Rais wa Marekani Joe Biden ametumia hotuba yake ya mwisho kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulioanza jijini New York kwa kuyataka mataifa ya dunia kuacha kuwapa silaha majenerali wa kijeshi wanaopigana nchini Sudan, in Sudan a nchini Sudan vita vya umwagaji damu vinaendelea na vimesababisha watu milioni nane ambao wanakabiliwa na ukame, maelfu wameyakimbia makazi yao. Hali ni mbaya sana, hasa huko Darfur. Marekani inaongeza dunia katika kutoa misaada ya kibinadamu, na tumekuwa pia tukiratibu mazungumzo ya kunyamazisha mitutu ya bunduki. Vita hivi vinapaswa kumalizika. Dunia iache kuwapa silaha majenerali wanaopigana wanapaswa kuambiwa kwa sauti moja kwamba waache kuliharibu taifa lao na wakomeshe mateso ya raia wa Sudan. Malizeni vita hivi. Kauli ya Biden inakuja baada ya kukutana na, na kiongozi wa nchi za Falme za Kiarabu anayedaiwa kuwaunga mkono wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Mohamed Hamdan Hemedi Dagalo. Kiongozi wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir amehamishwa kutoka mji mkuu wa Sudan ulioharibiwa na vita hadi kwenye mji wa kaskazini wa Merowe kwa matibabu, wakili wake Mohamed Hassan Alamin amesema. Msikilizaji, Somalia sasa inadai kuwa Ethiopia inaingiza silaha kinyume cha sheria, wakati huu mzozo wa mataifa hayo mawili ya pembe ya Afrika ukiendelea kuwa mbaya. Hii inakuja baada ya Ethiopia nayo kuonya kuwa zana za kivita ambazo Somalia inaendelea kupokea kutoka Misri zitazidisha mzozo unaoendelea na huenda zikafika mikononi mwa wapiganaji wa al Shabaab. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusiana na hili? Lugete Musa Lugete anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Serikali ya Somalia imekuwa haina nguvu ya kudhibiti usalama wake. Kwa hiyo unaona kabisa nchi za pembe ya Afrika nyingi zimeshindwa kusema, lakini Ethiopia inajaribu kusema ukweli kwa sababu tu yenyewe haimwogopi Somalia. Silaha zinazotoka Misri kwenda Somalia zinatia wasiwasi, kwa sababu uwezo wa jeshi la Somalia na vyombo vya ulinzi na usalama wa kudhibitiwa na mgambo wa Alshababu na makabila mbalimbali ya wafugaji yenye silaha imekuwa ni tabu tu, kwa sababu silaha hizo ni nyingi, huenda zikaaidiwa kutoka mikononi mwa serikali na kuangukia mikononi mwa waasi na kuharibu usalama wa eneo la pembe ya Afrika. Mwezi Desemba mwaka uliopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliondoa vikwazo vya silaha vilivyodumu kwa zaidi ya miaka thelathini nchini dhidi ya Somalia. Msikilizaji, nchini Kenya, miezi mitatu tangu maandamano dhidi ya serikali eh, kufanyika shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International hivi leo litawasilisha ombi la kutaka kuundwa kwa tume ya kuchunguza mauaji yaliyotekelezwa na maafisa wa polisi wakati wa maandamano hayo. Undani wa taarifa hii na Ijai. Haya yanajiri baada ya akinamama waliopoteza wanao kwenye maandamano hayo kukusanyika hapo jana nje ya idara ya sheria kuwasilisha orodha ya wani wale waliouawa katika maandamano ya kupinga serikali ya mwezi Juni na Agosti. Kulingana na mashirika ya haki, takriban watu 60 waliuawa wakati wa maandamano hayo ya vijana yaliyodumu wiki kadhaa, ambayo awali yalichochewa na mswada tata wa fedha uliokuwa unapendekeza nyongeza ya kodi kabla ya kugeuka na kuwa vuguvugu vugu la kupinga serikali ya Rais William Ruto. Kwa mujibu wa mkanda wa video na mahojiano na mashuhuda, mawakili na wahudumu wa afya, Amnesty inasema katika maandamano ya Juni 25 ambapo waandamanaji waliingia katika majengo ya bunge, polisi walitumia silaha za mauaji kinyume cha sheria dhidi ya waandamanaji wa amani na kuwa angalau watu sita siku hiyo. Katika hatua nyingine, chama cha mawakili nchini humo LSK kimesema makumi ya waandamanaji pia walizuiliwa wakati na hata baada ya maandamano, wengi wao wakiwa bado hawajulikani walipo. Juma lililopita watu kadhaa walipoteza maisha baada ya jengo kuporomoka nchini Sierra Leone. Wahandisi wa wakisema majengo mengi afrika ya Afrika yamejengwa chini ya viwango. Unadhani nchi zetu zinakosa usimamizi makini katika ujenzi wa majengo marefu, na kwenye nchi yako hali ikoje? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254110000420 Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Joy FM kule Kisumu, Homa Bay na Siaya. Nchi ya Guinea imerejeshewa tena wanachama wake katika shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, OIF, baada ya kupigwa marufuku miaka mitatu iliyopita kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais Alfa Conde. Oria Kije van de Wege ni msemaji wa OIF. Nadhani uamuzi wa nchi wanachama ni baada ya kutathmini utashi na nia ya Gini ya kuondokana na mgogoro wa kisiasa na kurejelea utaratibu wa kikatiba. Gini imekuwa ikiitaka Frankofoni kuingilia mpango huo, kwamba Frankofoni isaidie katika kurejesha utaratibu huo, na ndiyo maana imekubaliwa tena wanachama wake, na ndiyo nchi pekee iliyojitokeza kuomba OIF isindikize katika hilo, bali kwa sasa lazima niseme kwamba OIF iko tayari kusikiliza nchi zilizosimamishwa wanachama, na ndio lengo la mpango huu. Ni sauti yake Oria ya Kije, msemaji wa OIF, shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni. Amadu Matar Mbo, raia wa Senegal aliyekuwa mwafrika wa kwanza kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, kwa miaka kumi na mitatu tangu mwaka wa 1974 amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia na tatu. Suleiman Bashir Diagne ni mwanafalsafa kutoka Senegal, anamkumbuka Amadu Mahtar Mbo. Ni huzuni kubwa inayotokea kwa habari hii, kwa sababu miaka mitatu imepita tuliadhimisha miaka mia moja sherehe ya kuzaliwa kwake. Alitoa hotuba nzuri sana wakati wa sherehe hiyo, lakini pia alikuwa mwenye nguvu na afya njema. Amekuwa waziri nchini Senegal, lakini pia alikuwa mkurugenzi wa kwanza mwafrika kuteuliwa kuongoza UNESCO, na hili lilikaribishwa na watu wengi sana kwa furaha kubwa. Alileta utaratibu mpya wa ulimwengu chini ya misingi ya haki na usawa. Kwa kifupi ilikuwa maona mkurugenzi mkuu huyo Amadu Mahtar Mbo. Mbo ni sauti yake Suleiman Bashir Diagne, mmoja wa wasomi wakuu kabisa kule Senegal RFI. Msikilizaji, katika habari nyinginezo, viongozi wa mataifa mbalimbali mbali wa dunia wanaohudhuria mkutano mkuu wa umoja wa mataifa wametoa wito kwa Israeli kuepuka kuingia kwenye vita na nchi ya Lebanon, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akionya kuwa hali inayoendelea kuwa mbaya. Antonio Guterres kiwango cha dunia kwa watu kukwepa sheria hakiteteki kisiasa na kimaadili ya kivumiliki. Leo hii ongezeko kubwa la serikali na watu wengine kujisikia wana haki ya kutoka jela bila masharti, wanatumia kama karata. Wanaweza kusigina sheria za kimataifa na hata kupuuza maslahi ya watu wao wenyewe na hakuna kitakachotokea. Tunaona mambo ya watu kukwepa sheria kila mahali. Ni muda wa kuwa na amani kwa kuzingatia msingi wa Umoja Mataifa, sheria za kimataifa na maazimio ya UN. Gaza ni eneo jingine la kutisha ambalo linatishia kusambaa kwenye ukanda mzima. Kadhalika, Lebanon iko hatarini. Watu wa Lebanon, Israel na dunia hawawezi kutazama kuiona Lebanon ikiwa gaza nyingine. Cannot afford lebanon to become another gaza. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa.