Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam, Tanzania, sawa na saa kumi na moja na nusu za asubuhi jijini Kinshasa. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa, Septemba 20 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza, muhtasari Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC chasema mlipuko wa mpox barani Afrika bado haujadhibitiwa. Umoja wa Mataifa waelezwa kuguswa na hatua ya kuhairishwa kwa uchaguzi mkuu nchini Sudani Kusini. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba atangaza kustaafu siasa na kuomba kuachiwa huru familia yake. Ndege za kivita za Israel zimetekeleza mashambulio mfululizo kusini mwa Libanon. Habari kamili, msikilizaji. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kinasema mlipuko wa mpox barani Afrika bado haujadhibitiwa na kuongeza kuwa maambukizo yameendelea kuripotiwa kwenye mataifa kadhaa. Carol Korir lipoje hili mkurugenzi wa cdc jean cassea amesema kasi ya maambukizi mapya imefikia asilimia mia moja sabini na saba vifo vikiwa asilimia thelathini na nane nukta tano ikilinganishwa na mwaka jana mataifa kumi na tano ya afrika yakiwa yameripoti maambukizo ukosefu wa uwezo chanjo na nyenzo za kupima watu ni miongoni mwa mambo yanayokwamisha bara hili kujua kiwango cha maambukizo kwenye nchi nyingine shirika la afya duniani who lilitangaza mlipuko huu kuwa hali ya dharura ya afya ya umma siku chache kupita tangu virusi hivi vipya kutambuliwa. Nchi ya Rwanda wiki hii imeanza kutoa chanjo kwa watu katika maeneo hatarishi dhidi ya mpox, ikiwa ni nchi ya kwanza barani Afrika kufanya hivyo, huku kukiwa na ongezeko zaidi la visa katika nchi nyingi. Serikali ya Kenya imetia saini mkataba wa mwelewano na Marekani ili kuendeleza mpango wake wa nyuklia wa kiraia awamu ya pili ya mpango wa nyuklia wa Kenya inaendelea kando ya mkutano mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomic unaoendelea mjini Vienna nchini Australia. Umoja wa Afrika AU pamoja na wadau wengine wa kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa juma hili wameeleza kuguswa na uamuzi wa serikali ya Sudani Kusini kuahirisha uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu kwa miaka miwili zaidi, wadau hao wakisema kitendo hiki hakikubaliki. Stefan Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wadau wameeleza wasiwasi kuwa ni mara ya pili muda wa mpito unaongezwa kwa sababu ya kushindikana kwa utekelezaji wa sehemu muhimu za mkataba wa amani wa mwaka 2018. Cha kusikitisha, nyongeza hiyo ya muda haijaweza kuleta amani na kufanikisha uchaguzi. AU IGAD na ujumbe wa Umoja Mataifa wa kudumisha amani zinashinikiza mazoea haya ya kila mara kuachwa na maslahi ya Sudan na watu wake kupewa kipaumbele. Tangu taifa hilo lijipatia uhuru wake kutoka Sudan Khartum mwaka elfu mbili na kumi na moja, haijawahi kufanya uchaguzi, nchi ikifanya kazi chini ya utawala wa mpito wa mahasimu wawili wa kisiasa, Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar nchi ya chad imeimarisha usalama kwenye mpaka wake na sudan na kupeleka idadi kubwa ya wanajeshi huku ikiwa na mapigano yanayozidi kuongezeka huko Darfur uturuki itafanya mazungumzo kwa nyakati tofauti na viongozi wa somalia na ethiopia ikiwa ni katika juhudi za kupunguza mvutano kati yao kabla ya duru mpya ya mazungumzo yanayosimamiwa na ankara kulingana na taarifa ya wizara mambo ya nje. Kufahamu zaidi kuhusu mazungumzo haya, hii hapa taarifa ya Emanuel Makundi. Uhusiano kati ya Mogadishu na Adis Ababa umeendelea kudorora tangu Ethiopia ilipoingia makubaliano yenye utata wa matumizi ya bahari ya eneo la Somalia lililojitenga Somaliland mwezi Januari mwaka huu, mkataba huo ukiipa Ethiopia, moja ya nchi kubwa zaidi zisizo na bahari, kutumia bahari ya Somalia, kitendo ambacho Mogadishu inasema ni kuingiliwa kwa uhuru wake. Awali Adis Ababa ilikuwa inatumia bandari ya Eritrea hadi pale nchi hizo mbili zilipoingia vitani kati ya mwaka 1998 na 2000. Na tangu wakati huo Ethiopia imekuwa ikipitisha bidhaa zake kupitia bandari ya Jibuti. Duru ya tatu ya mazungumzo ambayo yalipaswa kufanyika Jumanne ya wiki hii yaliahirishwa, huku waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan akisema Ankara ingependa kukutana na viongozi wa nchi hizo mbili kwa wakati tofauti kabla ya duru nyingine ya mazungumzo. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki. Nam saa moja na dakika thelathini na tano jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba ambaye aliondolewa madarakani na jeshi mwaka uliopita ametangaza kuachana na maisha ya kisiasa, ambapo pia ameziomba mamlaka kuwachia huru mke na mtoto wake wanaoendelea kuzuiliwa jela jupita mayaka. Kiongozi huyo wa zamani wa Gabon amesema mbali na kuachana na siasa ameongeza kuwa yeye sio mtu hatari kwa usalama na umoja wa nchi hiyo licha ya kuzuiwa kutembea kwa uhuru. Baada ya kuondolea madarakani Bongo amekuwa akiishi katika makazi yake binafsi jijini Libreville, huku mkewe Silvia mwenye umri wa miaka 61 na mwanaye wa kiume Nurdin mwenye umri wa miaka 32 wakishikiliwa kwa madai ya wizi wa fedha za umma na kujihusisha na biashara haramu. Hata hivyo, Bongo amesema mkewe na mtoto wake wa kiume wameshikiliwa kwa muda mrefu na wamepitia mateso makubwa kwa kosa ambalo hawajalitenda. Shambulio lililotekelezwa na kundi tanzu la Al Qaida katika mji mkuu wa Mali wiki hii limewaua takriban watu 70 kulingana na duru za kidiplomasia na usalama zikisema, huku serikali ikiwa haijatoa takwimu zozote kuhusu majeruhi. Afisa mkuu wa zamani wa kijeshi ambaye alitoroka gerezani Novemba mwaka jana nchini Guinea na ambaye alikuwa akisakwa amerejeshwa kutoka nchi jirani ya Liberia pamoja na mwanae baada ya kukamatwa wiki hii RFI. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ndege za kivita za Israel zimetekeleza mashambulio mfululizo kusini mwa nchi ya Libnon, katika kile utawala wa Tel Aviv umesema u, imefanikiwa kuharibu miundo mbinu zaidi ya elfu moja ya kundi la Hizbullah. Wakati huo wito wa utulifu ukiendelea. Aidha, kiongozi wa Hezbollah ameapa kulipiza kisasi dhidi ya Israel. Matthew Miller ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani. um, Tunachotaka ni utulivu. Tunataka utulivu kwa maelfu ya familia za Israel ambazo zimelazimika kuhama makazi yao, utulivu kwa maelfu ya Walebanon ambao pia wamefurushwa. Nasrallah akiweza kuacha mashambulio dhidi ya Israel, basi tutakuwa tunahimiza Israel kusitisha mashambulio na kudumisha amani kwa upande wake. Haya yanajiri wakati huu Marekani na Uingereza zikiungana na mataifa mengine ya dunia kuonya kuhusu kutokea kwa mzozo mkubwa zaidi kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Uchunguzi wa awali wa mamlaka ya Lebanon kuhusu vifaa vya mawasiliano vilivyolipuliwa nchini Lebanon wiki hii umebaini kuwa viliwekwa vilipuzi kabla ya kuwasili nchini humo, kwa mujibu wa barua iliyotumwa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na ujumbe wa Lebanon kwa umoja huo. Waziri Mkuu wa Ufaransa Michel Barnier siku ya Alhamis, yaani hapo jana, alitaka, alitaka kumaliza miezi kadhaa ya mkwamo wa kisiasa kwa kuwasilisha mapendekezo ya baraza jipya la mawaziri kwa rais Emmanuel Macron, likiwa na sura mpya katika ofisi nyingi muhimu za serikali. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine amesema hapo jana Alhamisi kwamba vikosi vyake vimepunguza uwezo wa wanajeshi wa Urusi kufanya mashambulizi katika eneo la Donetsk upande wa mashariki wa vita vilivyodumu kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Kumbuka, ukiwa pale Kigali nchini Rwanda, tunasikika kupitia 91.9 FM, lakini pia Kisangani ni 105 FM ukiwa huko Bunia ni 90.2 FM, na Kitwe ni 92.5 FM.