ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi na Kampala nchini Uganda, Bujumbura Burundi na Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni RF Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu awamu ya kwanza. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na baraza la usalama la Umoja Mataifa lalaumiwa kushindwa kuchukua hatua kukomesha ghasia duniani. Makundi ya kidiha, ya kijihadi nchini Burkina Faso yadaiwa kuongeza kasi ya mashambulio dhidi ya raia katika miezi ya hivi karibuni. na watu 20 wamefariki dunia na wengine zaidi ya 450 wamejeruhiwa katika mlipuko mpya wa vifaa vya mawasiliano nchini Lebanon. Habari kamili, msikilizaji. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa la kupambana na umaskini Oxfam inasema kuchukua hatua na kutokuchukua hatua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kumesababisha kushindwa kulindwa kwa raia wa Afrika dhidi ya ghasia na machafuko. Emmanuel Makundi, nini matokeo ya hatua hiyo? Kwa mujibu wa shirika hilo, matokeo yake mahitaji ya kibinadamu barani afrika yanaongezeka wakati viwango vya ufadhili haviongezeki, shirika hilo likisema marekebisho ya haraka yanahitajika ili kuzuia nchi tano zenye kura ya turufu kuwa majaji na baraza la wazee la kutoa haki. Ripoti hiyo iliyopewa jina la Vetoing Humanity ilichunguza migogoro 23 kati ya mizozo ya muda mrefu zaidi duniani katika muongo mmoja uliopita, ambapo 14 ilikuwa barani Afrika na inaonyesha kuwa maazimio 354 kati ya 450 yaliyopitishwa yalikuwa kuhusu ya Afrika lakini hakuna yaliyofanyiwa kazi. Ripoti hiyo inahitimisha kuwa wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama wanatumia mamlaka yao kukidhi maslahi yao kijiografia, Oxfam ikiongeza kuwa kufanya hivyo wanadhoofisha uwezo wa Baraza la Usalama kudumisha amani na usalama kimataifa. Aidha, ripoti ya Oxfam imesema bara la Afrika kutokuwa na nafasi ya kudumu kwenye baraza hilo kumedhoofisha ushawishi wake katika maamuzi muhimu ya kimataifa. Rais wa Marekani Joe Biden atamkaribisha rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Mohammed bin Zayed al Nahyan katika ikulu ya White House siku ya Jumatatu kwa mazungumzo kuhusu vita vya Ghaza, Sudan na uwajibikaji wa maendeleo ya teknolojia ya kilibandia. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa maisha ya mamia kwa maelfu ya raia wa Sudan yako hatarini, hasa kwenye mji wa El Fasher ambako ripoti zinaonyesha hivi karibuni huenda machafuko kwenye mji huo yakaenea zaidi. Alfasher ni moja kati ya majimbo matano ya mkoa wa Darfur magharibi, na ambao hauko mikononi mwa wapiganaji wa RSF. Martha Pobee ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na maswala ya Afrika. The Mzozo wa Sudan hautokei tu hivi. Machafuko yanayohusu makundi yenye silaha yameendelea kuwepo na kuchochewa na silaha zinazoingizwa Sudan. Tunatoa wito kwa nchi wanachama kuacha kuipa Sudan silaha. Kuwepo ukiukaji wa sheria na kutokuwepo uwazi ni changamoto kubwa. Ukiukaji wa haki za binadamu ni lazima ukome, watumiwa sharti kuadhibiwa. Tunalisihi baraza la usalama kuutumia nafasi yake kuhakikisha raia wanalindwa. Haya yanajiri wakati huu watu zaidi ya milioni moja na laki saba kaskazini mwa Darfur wakikabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula. Kampuni ya India ya Adani ambayo imekumbwa na kashfa ya usimamizi wa uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta nchini Kenya imepinga mahakamani amri iliyotolewa kuzuia kwa muda makubaliano yake na serikali ya Nairobi katika kesi inayofunguliwa na watetezi wa haki za binadamu. Wafanyakazi katika vyuo vikuu vya umma nchini Kenya wameanza mgomo wa nchi nzima hapo jana, hatua inayodhihirisha kuwepo kwa mgogoro mkubwa zaidi katika taasisi za elimu ya juu nchini humo. Wakati huu wanafunzi wa vyuo vikuu na wenyewe wakitishia maandamano zaidi kupinga mfumo mpya wa masomo. Mgomo wa wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu unazidisha sintofahamu zaidi. Constantin Wasonga ni katibu mkuu wa chama cha wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu nchini Kenya. We will get basic tunachotaka ni nyongeza ya mshahara, marupurupu ya gari, nyumba, bima ya afya na marupurupu tunapokuwa likizo, pamoja na yale ya uprofesa. Na tunataka tuongezewe mshahara kama wafanyakazi wengine wa serikali wanavyopata nyongeza kila mwaka yes! Ni sauti yake Constantine Wasonga, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wahadhiri na wafanyakazi wa vyeo vikuu nchini Kenya. Mahakama ya Afrika Mashariki imeanza tena vikao vyake mjini Arusha nchini Tanzania wiki hii baada ya kupumzika tangu Mei kutokana na ukosefu wa fedha, majaji wakitarajia kushughulikia mrundikano wa kesi hadi ifikapo Oktoba kumi na moja. Benson Wakoli, kuna nini leo? Habari Rafiki, Nam. Leo katika Habari Rafiki tunajadili hatua ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuonya mabalozi wanaowakilisha nchi zao kutoingilia maswala ya ndani ya nchi yake, baada ya mabalozi wa nchi za Ulaya kutoa taarifa kulaani matokeo, utekaji na mauaji dhidi ya wakosoaji wa serikali wa yake. Je, unafikiri kauli ya rais wa Tanzania ni sahihi, na je, mataifa ya magharibi yana mchango gani kuimarisha demokrasia ya mataifa ya Afrika? Tuma maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254 Nam saa 11 na dakika 36 kule Njamena na Abuja nchini Nigeria. Makundi ya kijihadi nchini Burkina Faso yameongeza kasi ya mashambulio dhidi ya raia katika miezi ya hivi karibuni, na ambapo wanavamia vijiji kambi za wakimbizi na kuua waumini wa dini ya Kikristo, imesema ripoti mpya ya shirika la Human Rights Watch. Ripoti imezungumzia nini zaidi? Hilari Ngati. Human Rights Watch inasema sababu kubwa ya wanajihadi hao kuwashambulia raia wa kawaida ni kwa sababu raia hao wanakataa kujiunga nao. Sababu nyingine iliyotolewa na shirika hilo ni kuwa raia wa kawaida wanadaiwa na watu hao wenye silaha kuwa wanashirikiana na wanajeshi wa serikali. Raia wa kawaida wapatao 128 wameuawa baada ya kushambuliwa kwenye matukio saba yaliyosababishwa na watu wenye silaha tangu mwezi Februari mwaka huu, vitendo ambavyo Human Rights Watch inasema ni uhalifu wa kivita dhidi ya binadam. Hali ya usalama ya mali bado haijafahamika baada ya waasi kushambulia chuo cha mafunzo ya polisi na maeneo mengine ya kimkakati siku ya Jumanne na kuua wanafunzi, kuteka uwanja wa ndege na kuteketeza ndege ya rais msururu wa mashambulizi ya kuvizia na mlipuko katika eneo linalodhibitiwa na jeshi nchini Niger limesababisha mauaji ya wanajeshi kumi na wawili na kuwajeruhi wengine thelathini hivi karibuni. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215, 15215 kilohertz. Radio France International Saa 1 na dakika 38 jijini Nairobi, nchini Kenya. Nchini Lebanon kumeripotiwa mlipuko mwingine wa vifaa vya mawasiliano vinavyotumiwa na idara za usalama maarufu kama radio call kwenye ngome za kundi la Hezbollah, ambapo watu 20 wamefariki dunia na wengine zaidi ya 450 kujeruhiwa. Tukio hili linazidisha hofu kutokea mzozo mkubwa zaidi kwenye ukanda baina ya nchi washirika wa Hezbollah na Israel. John Kirby ni msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani. Hatutaki kuona hali ikiendelea kuwa mbaya. Hatuamini kuwa kutatua mzozo huu ni kwa kupitia operesheni zaidi za kijeshi. Hapana, bado tunaamini njia sahihi ambayo itazuia makabiliano na Lebanon na hali kuwa mbaya zaidi ni kupitia njia za kidiplomasia. Hapo jana watu tisa walipoteza maisha na wengine zaidi ya elfu mbili kujeruhiwa baada ya simu zenye teknolojia ya kizamani kulipuka mfululizo. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha kwa wingi azimio la kuitaka Israel kukomesha ukaliaji wake haramu wa ardhi ya Palestina ndani ya mwaka mmoja, hatua ambayo Palestina ilisifu kuwa ya kihistoria. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema hapo jana kwamba Kiev imeandaa kikamilifu ki mpango wake wa ushindi kumaliza vita na Urusi na ambayo imesema itajadili na rais wa Marekani Joe Biden. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Kumbuka kwamba kule Mwanza tunasikika vema kupitia Inland FM 93.3 FM, lakini pia tunasikika moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Instagram pamoja na X.