Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu jijini Kigali nchini Rwanda. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Septemba 18 mwaka 2024 Tuanze kwa muhtasari. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan azishukia balozi za mataifa ya Umoja wa Ulaya na kuzitaka kutoingilia maswala ndani ya nchi yake. Rais wa Marekani Joe Biden azitaka pande hasimu nchini in Sudan kurejelea tena mazungumzo ya amani. Kundi la kijihadi linalosadifiana na Al Qaida limejigamba kuhusika na shambulio katika kambi ya jeshi jijini Bamako nchini Mali, na vifaa vya mawasiliano vilivyo vinatumiwa na wapiganaji wa Hezbollah ambavyo hapo jana vililipuka viliagizwa kutoka Taiwan. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Tanzania, ambako rais Samia Suluhu Hassan amewaonya mabalozi wanaowakilisha nchi zao kutoingilia masuala ndani ya nchi yake, onyo alilolitoa siku chache kupita tangu mabalozi wa nchi za Ulaya watoe taarifa pamoja kulani matukio ya utekaji na mauaji dhidi ya wanasiasa na wakosoaji wa serikali yake. Kifo chochote kile kinatuma Watanzania wengine, wanapotaka kuonyesha huruma yao, basi tunawasihi wafanye hivyo kwa kufuata makubaliano ya mahusiano ya kidiplomasia ya kimataifa kama ilivyoelezwa kwenye Vienna Convention on Di on Diplomatic Relations ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja. Lile tamko lililotoka na kuwaambiwa tufanye moja mbili tatu sisi tunajua nini cha kufanya. Kama Watanzania, kama nchi yetu, hatuko hapa kuelekezwa nini cha kufanya ndani ya nchi yetu. <klos> Tuna katiba, tuna sheria zetu, tuna miongozo, tuna mila na desturi zetu. Aidha, Rais Samia, bila kutaja ni chama gani, amesema kinapanga kuchochea vijana kufanya vurugu, kitendo ambacho amesema hakitaruhusiwa na kitakabiliwa vilivyo. Serikali ya Tanzania imethibitisha kuwa jumla ya vijiji 12333 na, na vitongoji 64244 nchi nzima vitashiriki katika uchaguzi ujao wa serikali za mitaa ikiwemo maeneo ya Ngorongoro ambayo awali yaliondolewa. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyozinduliwa juma hili imeonya kuwa dunia imeshindwa kufikia malengo endelevu ya usawa wa kijinsia ripoti ikibainisha changamoto zinazosababisha mataifa kushindwa kufikia lengo hilo. Nyandani Gumbonzvanda ni naibu mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake. The Ripoti hii inatoa angalau sababu ya kusherekea. Hata hivyo, tunapowasilisha ripoti, ukweli wa mambo ni kuwa maendeleo yamekuwa ya polepole sana, na hili linadhihirika. Bado tupo mbali na malengo. Ukosefu wa usawa bado unaongezeka. Wanawake na wasichana wanaishi katika umaskini na maisha yao kuendelea kuharibiwa na machafuko katika mataifa tofauti ulimwenguni. Hatuwezi kusubiri tena muda, haupo nasi. Ni sauti yake Nyaradzai Gumbonzvanda, ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake. Shirika la Fedha Duniani, IMF, limesema limefanya majadiliano na serikali ya Kenya kuhusu mipango yake ya kushughulikia changamoto za kiuchumi na kifedha baada ya maandamano kulazimisha kuachana na ongezeko la kodi lililopangwa. Rais wa Marekani Joe Biden amezitaka pande hasimu nchini Sudan kurejelea tena mazungumzo ya amani na kuruhusu bila masharti kuingia kwa misaada kibin haya, ya kibinadamu, haya yakiwa ni moja ya matamshi ya moja kwa moja kuhusu mzozo unaoendelea kwenye taifa hilo. Undani zaidi na Emmanuel Makundi. Katika taarifa yake Biden amelitaka jeshi la serikali ya Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kusitisha mapigano na kuondoa wapiganaji wao kwenye maeneo ya miji pamoja na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia mamilioni ya raia wenye uhitaji. Biden ameongeza kwenye taarifa yake kuwa Marekani haitapuuza ahadi yake kwa raia wa Sudan ambao wanastahili uhuru, amani na haki. Mwezi Agosti mwaka huu, Marekani kupitia mjumbe wake kwa Sudan Tom Perriello ilianzisha mazungumzo ya kujaribu kupata makubaliano ya usitishaji mapigano ya kudumu mjini Jeneva, Uswis, mazungumzo ambayo hata hivyo yalisusiwa na jeshi la serikali na kuhudhuriwa na RSF. Vita ya Sudan iliyoanza mwezi Aprili mwaka uliopita imesababisha vifo vya maelfu ya raia, ambapo baadhi ya mashirika yanakadiria kuwa watu zaidi ya laki moja na elfu hamsini wameuawa na, na mamilioni wamekuwa wakimbizi. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema hali nchini Sudan inatisha. Idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao sasa ni kubwa zaidi duniani, na bila shaka njaa inatisha. Benson Wakoli, kuna nini leo habari rafiki? Naam, leo katika makala habari rafiki, tunajadili ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana hapa Afrika ili kitajwa kuchangia pakubwa uhalifu katika nchi zetu. Tunakuuliza msikilizaji, hapo ulipo unafanya nini kupata riziki ya kila siku? na je, serikali yako inafanya juhudi za kutosha kutatua changamoto ya ukosefu wa ajira katika taifa lako? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 120. Nam, saa moja na dakika thelathini na sita jijini Mogadishu na Adisababa kule Ethiopia. Kundi la kijihadi lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi duniani Al Qaida hapo jana limedai kuhusika katika shambulio la mjini Bamako nchini Mali, na ambapo walifanikiwa kudhibiti kwa muda uwanja wa ndege wa kimataifa pamoja na kambi moja ya kijeshi jirani na uwanja huo. Foran kiwa ilikuwaje? Kundi hilo linadai kuwa lilitekeleza operesheni maalum kulenga uwanja huo wa ndege wa kijeshi Jumanne alfajiri na kusababisha madhara makubwa ya kibinadamu na kusababisha uharibifu mkubwa wa ndege kadhaa za kijeshi. Jiji la Bamako huwa halishuhudii mashambulio ya wanajihadi, lakini tukio la Jumanne asubuhi limewaacha wakazi kwenye mshtuko mkubwa baada ya kuamshwa na milio ya risasi na milipuko ya silaha nzito. Wachambuzi wa maswala ya uchumi nchini Senegal wanaona kuwa ukuaji unaosuasua wa uchumi wa Senegal, nakisi yake ya fedha inayoongezeka na kucheleweshwa kwa ufadhili wa shirika la fedha la kimataifa kunaweza kuathiri matarajio ya uchaguzi wa bunge unaotarajiwa kufanyika Novemba 17. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebun amekataa ombi la kujiuzulu kwa waziri mkuu Nadir Labawi na baraza lake la mawaziri akimtaka ashughulikie maswala ya dharura yanayohitajika na kupata ujuzi kutoka kwa mawaziri wa sasa kabla ya kuundwa kwa baraza jipya la mawaziri. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Ikiwa ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nane pale Bujumbura na Goma mashariki mwa DRC. Vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na wapiganaji wa Hezbollah na ambavyo hapo jana vililipuka mfululizo karibu nchi nzima viliagizwa kutoka Taiwan, gazeti la New York Times limeripoti. Aidha Marekani, ambaye ni mshirika mkubwa wa Israel, kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema hawakufahamu mpango wa kulipua simu hizo za kizamani. Um, nimeziona taarifa hizo. Hata hivyo sitaki kuzungumzia madhara yake kabla ya ripoti kuthibitishwa, lakini kwa hakika, kama ilivyo kawaida, tungeitaka Iran isitumie fursa ya tukio lolote au ukosefu wa utulivu kujaribu kuchochea vurugu zaidi na mivutano katika eneo la ukanda huo. Umekuwa ujumbe wetu kwa Iran tangu Oktoba 7. Hadi sasa watu sita wameripotiwa kufa na wengine zaidi ya elfu mbili wamejeruhiwa, akiwemo balozi wa Iran nchini Lebanon. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zinapanga kupiga kura Jumatano kwa msukumo wa Falestin kutaka kusitishwa rasmi kwa uvamizi wa Israel katika maeneo ya Wafalestina ndani ya miezi kumi na miwili. Mgogoro wa kisiasa unaoendelea nchini Bolivia kati ya washirika wa zamani unatishia kutumbukia katika mzozo wa kila upande wa kugombea madaraka baada ya rais wa zamani wa mrengo wa kushoto maarufu na mwenye utata wa Bolivia Evo Morales kuwataka wafuasi wake kuingia barabarani kumpinga rais wa sasa Luis Arce. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya.