Saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Kule Bujumbura Burundi ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi, Septemba 17 mwaka 2024, ambapo tunaanza kwa muhtasari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asikitishwa kuona fedha za kusaidia kikosi cha kulinda amani Haiti hazijatolewa. Wizara ya afya nchini Sudani yasema imerekodi maambukizo ya wagonjwa zaidi ya elfu tisa wa kipindupindu. Jeshi la Marekani hapo jana limetangaza kukamilisha kuwaondoa wanajeshi wake wote nchini Niger, na aliyetaka kumuua Donald Trump huenda alijificha kwa saa 12 katika makazi ya kiongozi huyo Florida, kulingana na FBI. Habari kamili. Ikiwa zimesalia takriban wiki mbili kabla ya kutamatika kwa muda wa vikosi vya kimataifa nchini Haiti, huku ikiwa haifahamiki kama vikosi hivyo vitaongezwa vinavyoongozwa na Kenya vitaongezwa muda au la, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema haikubaliki kuona fedha kusaidia operesheni hiyo hazijapatikana. Wakati wowote kuna vita, pesa zinapatikana kwa kila aina ya vitu. Wakati wowote kuna shida ya kifedha na benki zinahitajika kuokolewa, pesa zinapatikana kwa idadi kubwa kila wakati. Lakini wakati kuna watu wanateseka katika hali ngumu ya kukatisha tamaa, na tunahitaji kiasi kidogo tu cha fedha ili kuweka vikosi, mimi nadhani haikubaliki kabisa kuona eti fedha kwa ajili ya hili hazipatikani. Kauli ya Guterres aliyoitoa katika mahojiano na shirika la habari la Reuters inakuja juma moja kupita tangu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, afanye ziara nchini Haiti na kuahidi kuhamasisha upatikanaji wa fedha na kuongeza muda kwa vikosi hivyo. Wizara ya fedha nchini Kenya imetangaza kuanza ukaguzi wa deni lake la taifa hilo ili kufahamu kiasi inachodaiwa wakati huu kwa sasa deni lake likifikia dola za Marekani bilioni themanini na moja. Jaji Mkuu wa Kenya Martha Coome ameikosoa idara ya polisi nchini humo kwa kumwondolea walinzi na dereva jaji aliyemhukumu kifungo cha miezi sita jela kaimu mkuu wa jeshi la polisi Gilbert Masengeli kwa kuidharau mahakama akisema vitisho dhidi ya idara ya mahakama havikubaliki. We also urge the public and all stakeholders... tunahimiza umma na wadau wote kuwa uangalifu katika kutetea katiba yetu na utawala na wa kisheria. Nachukua fursa hii kuwahakikishia Wakenya kuwa idara ya mahakama itaendelea kutetea haki za binadamu, uhuru na utawala wa kisheria. Tume ya huduma za mahakama inalaani vitisho hivi na kuhakikishia majaji, mahakimu na wafanyikazi wote kuwa uhuru wa mahakama bado imehakikishwa katika katiba yetu na tume ya mahakama inaapa kuendelea kutetea. Jaji Lawrence Mugambi ametoa hukumu hiyo baada ya kaimu mkuu wa polisi kushindwa kufika mahakamani licha ya amri kadhaa kuja kueleza mahali walipo watu kadhaa wanaodaiwa kutekwa na vyombo vya usalama. Nchi za Uganda na Msumbiji zimeanza majadiliano kuhusu kuondoa masharti ya viza kwa Waganda wanaosafiri kuelekea nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, hatua inayolenga kurahisisha mwingiliano wa watu na biashara baina ya nchi hizo. Wizara ya afya nchini Sudani inasema imerekodi maambukizo ya wagonjwa zaidi ya elfu tisa wa kipindupindu, ikiwemo vifo mia tatu kumi na tano vilivyotokana na ugonjwa huo wakati huu Maeneo ya kambi za wakimbizi yakiathiriwa, huku vita ikiendelea kushika kasi kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF. Kupitia msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric, mashirika ya misaada yanataka kukomeshwa vita huko El Fasher. Deep... tunaendelea kuguswa sana na hali inayoendelea hasa huko El Fasha, mji mkuu wa Darfur Kaskazini. Haya yanajiri kufuatia ripoti za mapigano makubwa kwenye eneo hilo mwishoni mwa wiki iliyopita. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa vituo vya huduma za afya na kambi za wakimbizi zimeathiriwa. Kama mnavyojua, El Fasha ni nyumbani kwa mamia ya maelfu ya wakimbizi wa ndani ambao wako katika hatari ya njaa, ikiwa ni pamoja na kwenye kambi ya Zamzam ambako njaa imeshathibitishwa. Sauti yake, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Naam, leo katika habari rafiki tunajadili ongezeko la kuvunjika kwa ndoa katika jamii zetu za Kiafrika. Hili haliathiri tu watu wa kawaida, bali pia watu maarufu katika jamii zetu. Kwa hivyo tunamuuliza msikilizaji anafikiri nini kinachangia ndoa za siku hizi kuendelea kuvunjika haraka, kinyume na ndoa za zamani, na atueleze nchini mwake pia halipoji. Baada ya kufanya hivyo, basi tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu tisapu ya mtandao wa WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. saa 11 dakika 35. Kule Niame, nchini Niger, jeshi la Marekani limetangaza kukamilisha kuwaondoa wanajeshi wake wote nchini Niger miezi michache tangu utawala wa kijeshi wa Niame usitishe ushirikiano wa kijeshi na Washington na kuagiza vikosi vyake kuondoka. karor kurir lipoje hili Marekani ilikuwa na wanajeshi elfu moja nchini Niger ambao wamekuwa sehemu ya kikosi cha kupambana na wanajihadi katika kanda wa Sahel, lakini pia kambi ya operesheni za ndege zilizo na rubani. Kamandi ya kijeshi ya Marekani barani Afrika Africom, imesema shughuli hiyo imemalizika salama, ikisifu ushirikiano wa awali uliowezesha kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Niger katika kukabiliana na wanajihadi. Tangu kupinduliwa kwa Rais Mohamed Bazoum, utawala kijeshi chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Rahmani Tiani umekuwa na uhusiano baridi na nchi za magharibi ikiwemo mkoloni wake wa zamani Ufaransa. Mafuriko katika nchi za Niger, Cameron, Nigeria na Chad, Mali, Ghana na Liberia yamesababisha majanga makubwa ya kibinadam ambayo hawajawahi kutokea na ambapo takriban watu milioni nne, wengi wao watoto, wameathiriwa na mafuriko hayo. Idadi ya vifo kutokana na mafuriko nchini Chad inaendelea kuongezeka na ambapo imefikia watu 487, ikiwa ni takriban watu milioni 1.7 wameathiriwa, nyumba laki mbili zikiharibiwa na mifugo 66 kupotea. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International limezitaka mamlaka nchini Angola kuwaachilia huru wanaharakati wanne ambao waliwekwa kizuizini mwaka mmoja uliopita kwa kupanga maandamano ya amani, na mshawishi wa mitandaoni ambaye alimkosoa rais kupitia video iliyochapishwa kupitia mtandao wa TikTok. RFI Kampala 93.7 FM na saa moja dakika 38 jijini Dar es Salaam na pale Mogadishu. Idara ya usalama nchini Marekani imesema mhukumiwa aliyetaka kumuua Donald Trump huenda alikuwa amejificha kwa saa 12 katika makazi ya kiongozi huyo huko Florida. idha aidha tayari ameshtakiwa kwa makosa yanayohusiana na matumizi mabaya ya silaha. Wakati huu pia Rais Joe Biden akisisitiza kuwa hakuna haja ya siasa za chuki Hakuna na ninamaanisha kutoka ndani ya moyo wangu. Wale mnaonifahamu na wengi wenu mnanijua, hakuna nafasi ya vurugu za kisiasa Marekani. Hakuna, sifuri, kamwe. Siku zote nimelaani vurugu za kisiasa Marekani. Tunasuluhisha tofauti zetu kwa amani kwenye sanduku la kura na sio kwa bunduki. Marekani imeshateseka sana kwa mauaji ya risasi. Haisuluhishi chochote na badala yake inaligawa taifa. Lazima tufanye kila tunaloweza kuzuia na kamwe tusitoe nafasi yoyote kwa mambo haya. Katika hatua nyingine Trump amewanyoshea kidole Biden na Kamala Harris kwa kutoa maneno ya uchochezi yanayopelekea kulengwa. Ujerumani imerejesha ukaguzi wa muda wa mpakani, ikijumuisha katika mipaka yake na Ufaransa na Uholanzi kama sehemu ya juhudi za kukabiliana na uhamiaji haramu, hatua ambayo hata hivyo imekosolewa na watetezi wa haki za binadamu na wadau wengine nchini humo. Rais wa Urusi Vladimir Putin