Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam, Tanzania. Jijini Kinshasa ni saa kumi na moja na nusu za asubuhi, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya asubuhi leo, Septemba 16 mwaka 2024. Tunao mengi, lakini kwanza mutasari Baraza la maskofu nchini Tanzania lakemea vitendo vya utekaji na hata mauaji ya wakosoaji wa serikali. Rais wa Rwanda Paul Kagame atetea mpango wa serikali yake kudhibiti makanisa na mashirika ya kiraia. Nchini Togo yahamasisha kupinga mchakato wa mageuzi ya katiba. Polisi nchini Marekani yamkamata mtu mmoja anayedaiwa kuhusika katika jaribio jipya la mauaji dhidi ya Donald Trump. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko nchini Tanzania, ambako baraza la maaskofu nchini humo sasa limeungana na raia, wanasiasa na wanaharakati nchini humo kukemea vitendo vilivyoanza kukithiri hivi karibuni vya utekaji, mateso na hata kuuawa kwa wale wanaonekana kuwa wakosoaji wa serikali. Askofu Ezebius Nzigilwa ni makamu wa rais wa baraza hilo. Tunajiuliza, nini kimepotea kwenye tunu yetu hii? Taifa letu limekosea wapi? Je, uongozi na mamlaka husika pamoja na vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vimezidiwa nguvu na maarifa hata kushindwa kudhibiti hali hii? Sisi maaskofu hatuamini kuwa makundi haya ya kihalifu yana nguvu kuliko vyombo vyetu vya ulinzi na usalama. Hivyo tunaviomba vyombo vyetu hivi vitimize majukumu yao ili kurudisha heshima ya taifa letu ya kuwa kisima cha udugu na amani. Kauli hii inatolewa baada ya juma moja lililopita kuuawa kwa afisa mwandamizi wa chama kikuu cha upinzani Chadema baada ya wali kutekwa na watu wasiojulikana. Utafiti nchini Somalia umeonyesha kuwa tawi la kundi linalojiita Islamic State huko Puntland linazidi kuwa na ushawishi katika bara la Afrika tawi hili likiwa limeanzishwa tangu mwaka 2014 kaskazini mashariki mwa Somalia leo limekuwa kitovu cha kifedha cha kundi la kigaidi barani Afrika. Nchini Sudani Kusini, tangu mwishoni mwa juma lililopita, kumekuwa na hisia mseto kufuatia tangazo la serikali kuahirisha uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka huu kwa miaka miwili kutokana na maandalizi kutokamilika. Ni uamuzi uliokuja baada ya shinikizo la miezi kadhaa toka ndani na nje. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa Tanzania. kikao chao kingeweza kuwahusisha wadau wote wa siasa za Sudan, viongozi wa taasisi, viongozi wa dini, wananchi, taasisi za wafanyakazi. Usiwe mkutano wa watawala, huwe mkutano wa wao, waw walioaminiwa walo kutawala au waliojua waliochukua utawala, maana utawala wao wao wamechukua tu kwa nguvu za kijeshi. Kwa hiyo warudi kwa wananchi, waangalie namna gani wanaweza kutoka hapo. Tutarajie miaka miwili ya mivutano kama sio miaka miwili ya masikilizano ya kuiandaa ya nchi kurudi katika mstari. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Takriban raia arobaini wameuawa siku ya wa Jumapili katika shambulio la wanajeshi wa msaada wa haraka RSF kwenye kijiji cha Guz Alnaka, katikati mwa jimbo la Gezira nchini Sudan. Shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu UNFPA mwishoni mwa juma lilopita, limeeleza kuguswa na hali mbaya ya kibinadam inayowakabili wanawake na wasichana nchini Sudan wakati huu vita ikiendelea, huku kukiwa hakuna dalili ya kukomeshwa hivi karibuni. Laila Baker ni mkurugenzi wa shirika hilo kwenye ukanda wa nchi za Kiarabu. Nimekuwa nikifanya kazi zaidi ya miaka 30 katika UN katika kitengo cha msaada wa kibinadamu na kuona hali mbaya tofauti, lakini hali hii ya Sudan ni mbaya zaidi ya hali zote nimeshakutana nazo katika maisha yangu na hata katika utendakazi wangu. Ni kueleze tu hali halisi ambapo wanawake wakimbizi hawana mahitaji ya kimsingi kama chakula. Kuna watu zaidi ya milioni kumi ambao hawana makazi Sudan na hao wote wanatazamia jamii ya kimataifa aswa UNFPA kuwapa msaada. Ni sauti yake Laila Baker mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu kwenye ukanda wa nchi za Kiarabu. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Shukran sana Bilali. Juma ililopita Sudan Kusini ilitangaza kuahirishwa uchaguzi mkuu uliokuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu. Uchaguzi huu sasa ukisogezwa mbele kwa miaka miwili baada ya shinikizo la ndani na nje. Je, huu ni uamuzi sahihi kwa Sudan Kusini? Unaamini baada ya miaka miwili itafanikiwa kufanya uchaguzi wake wa kwanza tangu ipate uhuru? Tunamwomba msikilizaji atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp akianza na alama ya kujumulisha 254110000420 Nam, saa kumi na moja na dakika thelathini na tano kule Njamena nchini Chad na Abuja nchini Nigeria. Tuelekee kule nchini Togo, ambako mashirika kadhaa ya kiraia mwishoni mwa juma lilopita, yamekuwa na vikao mfululizo vya uhamasishaji na kueneza uelewa kuhusu kwa nini wanapinga mchakato wa marekebisho ya katiba, huku wakionyesha wasiwasi wao kuhusu mustakabali wa nchi hiyo. David Dose ni mjumbe kutoka vuguvugu la kiraia la Citoyen Togo Debu. Tunayo dhamira kwamba kuna kazi kubwa ya kuhamasisha nchi ya Togo baada ya maandamano ya mwaka 2017, 2018, wananchi wa Togo wamechoka. Yafaa kufanya kazi kubwa bila kujali muda itakayochukua, lakini kupitia uhamasishaji tunatarajia kurejesha ari mpya ili kufikia malengo. Ni mtazamo wake David Dose, mjumbe kutoka vuguvugu la kiraia Citoyen Togo Debu, ambaye alikuwa akizungumza akiwa mjini Lome. Polisi wa Moroko wamewazuia mamia ya wahamiaji kuvuka kuingia Seita baada ya makumi ya watu kuvua kuvuka uzio wa kwanza wa mpaka kati ya Moroko na eneo la Uhispania. Wote walizuiliwa kabla ya kuvuka hadi katika eneo la Uhispania. Nchini Komoro, Rais Azali Asumani hajaonekana hadharani tangu pale aliposhambuliwa kwa kisu Septemba 13. Serikali hata hivyo ilikuwa imetangaza ushiriki wake katika sherehe za kidini jana Jumapili jioni huko Moroni, lakini hata hivyo hakuonekana. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France Internationale. Nam saa moja na dakika 37 jijini Nairobi na Kampala nchini Uganda. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amelengwa katika kile kilichotajwa kuwa jaribio jingine la kuuawa mjini Florida, shirika la upelelezi FBI likisema yuko salama na tayari mtuhumiwa mmoja amekamatwa. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa, Emmanuel Makundi. Idara ya ujasusi ya Marekani imesema afisa wake mmoja alimbaini mtu aliyemtilia shaka na kumfyatulia risasi jirani na eneo maarufu la Trump analotumia kucheza golf ambapo alifanikiwa kupata silaha aina ya AK 47 iliyokuwa na darubini pamoja na kamera. Taarifa zinasema baada ya mtuhumiwa wa kufyatuliwa risasi alifanikiwa kukimbia na kuiacha silaha yake kabla ya wasamaria wema kubaini gari alilotumia kutoroka ambapo baadaye alikamatwa. Kufuatia tukio hilo, mgombea wa Democrats na makamu wa rais Kamala Harris ameeleza kushtushwa na tukio hilo na kuonyesha ahueni mpinzani wake kuwa salama. Tukio hili linajiri miezi kadhaa kupita tangu Trump anusurike katika jaribio jingine la kuuawa Julai 13 alipokuwa katika moja ya mikutano yake ya kampeni mjini Pennsylvania, ambapo alijeruhiwa sikio kwa risasi na mtu ambaye baadaye aliuawa na vikosi vya usalama. Mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ameita serikali ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro kuwa ya kidikteta, akirejelea kauli iliyotolewa na waziri wa ulinzi wa Uhispania Margarita Robles yaliyoikasirisha Caracas, ambayo ilimwita balozi wake mjini Madrid kwa mashauriano na kumwita mjumbe wa Uhispania mjini Caracas kwa mazungumzo. Waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu ameapa kwamba waasi wa Huthi wa Yemen watalipwa gharama kubwa baada ya kombora lililorushwa na kundi hilo kutua katikati mwa Israel mapema Jumapili. Rais Andrea wa Mexico Manuela Lopez Obrado ametangaza Jumapili kwamba ametia saini kuashiria mageuzi ya mahakama yenye utata na kuifanya Mexico kuwa nchi pekee duniani kuwachagua majaji wake wote kwa kura.