Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa uya na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini Kenya wasitisha mgomo wao kupinga makubaliano kati ya serikali na kampuni ya Adani ya India. Marekani aitolea Misri msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 1.3 na mkuu wa Umoja wa Mataifa asema ukosefu wa uwajibikaji katika mauaji ya wafanyakazi wake huko Gaza haukubaliki ni Alhamis ya Septemba 12, mwaka wa 2024. Msikilizaji, huduma katika viwanja vya ndege nchini Kenya ukiwemo ule wa kimataifa wa Jomo Kenyatta zimerejea tena baada ya wafanyakazi kusitisha mgomo kupinga makubaliano kati ya serikali na kampuni ya Adani kutoka India. Francis Atwoli ni katibu mkuu wa shirikisho la wafanyakazi nchini Kenya, Kotu. Hakuna mtu yeyote atamwambia ya kwamba Adan na serikali wameshakubaliana kabla kujakuwa na ne concurrence na chama na wafanyikazi, sio ilikuwa kazi nzuri yes. Na tunawaomba wale ambao wana kazi ya kufanya saa hii, ambao wangeliendelea na kazi zao, murudi kazini, pahali penu pa kazi haraka iwezekanavyo. Aidha, baada ya makubaliano ya kusitisha mgomo, katibu mkuu wa wafanyakazi wa viwanja vya ndege Moses Ndiema amekuwa na kauli hii. Program ya kurudi kazi, labda kuna wale wanahitajika kuwa kazi saa hizi, hamko kwa uniform. Tunaomba KAA management lazima iwafasilitate kama ni wale wanata, wanataka kwenda nyumbani uende uoge ukuje kazi sina, sawa sawa, yes. Sababu tumekuwa hapa tangu juzi sisi, hata mimi sijaoga. Kama hii airport ingekuwa mzuri tungekuwa na maji warm ya kuoga, tungekuwa na hoteli mngepelekwa mkule. Lakini aizuru wanyonge sisi, tutaishi hivyo namna hiyo, si ndio? yes. Msikilizaji, wafanyakazi hao walikuwa wanataka kwanza kupewa nakala ya kandarasi ya Adani kwa kile wanasema wanahofia kupoteza kazi kampuni hiyo ikianza kuendesha shughuli za uwanja. Chama kikuu cha upinzani nchini Kenya ODM hapo jana kilimteua gavana wa Kisumu Anyang' Nyong'o uh, kuwa kiongozi wa muda wa chama hicho kushikilia nafasi ya kinara wake Raila Odinga ambaye kwa sasa ameelekeza nguvu katika kuwania kuteuliwa wa, uh, kuwa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Uganda inasema sasa itatoa vibali vingine vya utafutaji uh, na uchimbaji wa mafuta katika mwaka ujao wa fedha, hatua inayolenga kuongeza uwekezaji kwenye sekta ya nishati na hivyo kukuza uchumi wake, alisema waziri wa fedha hapo jana. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana liliridhia kuongezwa muda wa mwaka mmoja zaidi kwa makataa ama wa makataa ya silaha kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan baada ya wataalam kuonya kuwa makataa yaliyopo yanapuuzwa, ikiwemo na nchi ya Falme za Kiarabu. Undani wa taarifa hii na Hillary Ingati. Katika azimio lililopitishwa na nchi zote wanachama, makataa hayo yataenda hadi Septemba tarehe 12 mwaka ujao, makataa ambayo yamekuwepo tangu mwaka wa elfu mbili na tano na yanayolenga eneo la Darfur peke yake. Wataalamu wanasema licha ya kuwa vikwazo na makataa ya silaha hayahusu nchi nzima, yatasaidia kuzuia usambazwaji wa silaha kwenye eneo la Darfur. Vita nchini Sudan ambayo sasa imedumu kwa miezi kumi na sita imesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi jambo ambalo limeufanya Umoja wa Mataifa kutangaza mzozo wa Sudan kama janga mbaya zaidi la kibinadamu duniani. Huku hayo ya kijiri, serikali ya Sudan imeutuhumu utawala wa Falme za Kiarabu kwa kuendelea kuchochea mzozo wa nchi hiyo kwa kutoa silaha kwa wapiganaji wa RSF, tuhuma ambazo hata hivyo taifa hilo limekanusha, huku likiinyoshea kidole Khartoum kwa kukataa mazungumzo ya amani. Kule Sudani, msikilizaji, raia wanaendelea kushuhudia madhara yanayotokana na vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF, Umoja wa Mataifa ukionya vita hivyo kuchukua mrengo wa kikabila katika baadhi ya maeneo. Mona Rishmawi ni mkuu wa maswala ya sheria na usawa kwenye ofisi ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. So kwa hivyo kile kilitendeka katika eneo hilo karibu na Aljenina jiji li ambalo lina tabaka ya kabila kadhaa, na ambalo lipo chini ya udhibiti wa wapiganaji wa resef, ni kushambuliwa kwa jamii the ya Masalit. Walishambulia kwa kuzuru, so kila nyumba kwa mpango wa aina fulani, ili kuwaondoa Aljenina na baadaye jimboni Darfur. Katika ripoti yetu tunasema kilichotendeka ni uhalifu wa uliotekelezwa na RSF, maana uh, ni wazi walikuwa wanatekeleza mauaji ya kikabila. Ni sauti yake Mona Rishmawi, mkuu wa maswala ya sheria na usawa kwenye ofisi ya tume haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa alipozungumza na idhaa ya RFI Kifaransa. Na Mali Bilali, tuambie nini mada ya habari rafiki leo? Nam, Ruben Lukumbuka. Wakati wananchi wa mashariki mwa DRC wakiendelea kutaabika kutokana na madhara tokanayo na vita, matumaini ya kupatikana kwa mwafaka wa kumaliza vita yanaendelea kudidimia siku hadi nyingine, na hata baadhi wamekata tamaa. Unafikiri nini kinakwamisha juhudi za kumaliza vita mashariki mwa DRC? Na je, kwa mtazamo wako viongozi wa serikali wanafanya vya kutosha ili kumaliza vita? kutumia ujumbe kwenda kwenye nambari 25411000 Marekani imetangaza kutoa msaada wa kijeshi wa dola bilioni 1.3 kwa taifa la Misri. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller, katika hatua nyingine, amesema hatua hiyo imechukuliwa kwa manufaa ya usalama wa taifa na kuimarisha usalama eneo la Mashariki ya Kati, hasa katika hatua ya kutafuta mwafaka wa kusitisha vita kule Gaza. Misri ni mshirika wa karibu wa Marekani eneo la Mashariki ya Kati na amekuwa mstari wa mbele katika mazungumzo ya kupatanisha Israeli na kundi la Hamas tangu mwaka elfu mbili ishirini. Marekani iligoma kutoa msaada wa kijeshi kwa Misri ili kushinikiza kuimarishwa kwa hali yake za binadamu na demokrasia, ila Blinken Ameongeza kusema wataendelea kushirikiana na Misri hasa baada ya utawala kwa wa sisi kuanza kuachilia huru wafungwa wa kisiasa. Utawala wa kijeshi nchini Mali umetangaza kuifungia kwa muda wa miezi mitatu televisheni ya Ufaransa TV5 Monde kwa kile mamlaka zimetuhumu kituo hicho kushindwa kutoa habari zinazozingatia usawa. Rais wa Guini Bisau Umaro Sisoko Embalo hapo jana alitangaza kuwa hatoania tena kiti cha urais katika uchaguzi ujao, wakati huu akikaribia kumaliza muhula wake wa miaka mitano, akimaliza uvumi uliokuwepo kuhusu azma yake. RFI. Msikilizaji, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kukosa uwajibikaji kutokana na mauaji ya wafanyakazi wa umoja wa wa mataifa na wale wa misaada ya kibinadamu kwenye eneo la ukanda wa Gaza hakukubaliki. Katika ya mahojiano na shirika la habari la Reuters, Guterres amesema ni vitendo ambavyo havikubaliki kwa wafanyakazi wa misaada kulengwa wakati wa vita. We have jeshi wa Israeli kule Gaza na kusababisha uharibifu mkubwa ambao hauna mfano katika kipindi hiki, kwangu kama katibu mkuu. Kwa bahati, tumekuwa na taasisi ambazo zimepitia hali ngumu kuhakikisha kuna wajibikaji. Tuna mahakama, wakati mwingine tunaona idara za mahakama zikikosa kuheshimiwa, na ni kutokana na hali hii ndipo tunasema hili halikubaliwi na tunahitaji kutafakari. Kauli hii ya Guteresh alitoa baada ya kuthibitishwa kuuawa wafanyakazi sita wa shirika moja la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada kwenye shule moja iliyokuwa inatoa hifadhi kwa wakimbizi wa kipalestina huko Gaza. Kundi la Hamas lenyewe linasema wapatanishi wake wako tayari kutekeleza mpango wa usitishaji mapigano mapema iwezekanavyo bila nyongeza ya masharti mengine, wakati huu ujumbe wake ukikutana na waziri mkuu wa Qatar Sheikh Mohammed bin Abdulrahman Man. Waziri Mkuu mpya wa Ufaransa Michel Barnier hapo jana alisema huenda akatangaza serikali mpya wiki ijayo, uteuzi ambao hata hivyo utategemea idhini ya bunge ambalo limegawanyika baada ya uchaguzi wa mwezi Julai. Marekani na Uingereza hapo jana zimesema zinayajadili maombi ya Ukraine kuhusu kulegeza masharti ya matumizi ya silaha zao kwenye ardhi ya Urusi, wakati huu mataifa hayo yakiahidi kuisaidia Kiev na dola bilioni moja.