Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, natumai huna neno asubuhi hii. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Mahakama Kuu nchini Kenya yatoa zuio la muda kuhusu makubaliano kati ya serikali na kampuni ya Adani. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso waelekea kushindwa katika vita dhidi ya wanajihadi. Na wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump naye Kamala Harris, wavutana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni. Ni Jumatano ya Septemba 11 mwaka wa 2024. Msikilizaji, saa chache baada ya mahakama kuu nchini Kenya kutoa amri ya zuio la kutekelezwa kwa makubaliano kati ya kampuni ya India ya Adani na serikali ya Kenya kuhusu uwekezaji kwenye uwanja wake wa kimataifa wa ndege wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini humo wameanza mgomo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Vyombo vya habari nchini Kenya vimemnukuu mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi wa viwanja vya ndege akitangaza kuanza kwa mgomo usiku wa kuamkia leo, ambapo tayari kuna ripoti za kutatizika kwa safari za ndege. Kampuni ya Adan imekuwa katika mazungumzo na serikali kuhusu uwekezaji wa dola bilioni 1.8 katika uwanja wa ndege wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, makubaliano ambayo yatashuhudia kampuni hiyo simamia shughuli za uwanja kwa miaka 30. Wadau mbalimbali nchini Kenya wamehoji kuhusu usiri wa mazungumzo yanayoendelea, wengi wakihofia kuwa huenda mamia ya raia wakapoteza ajira, na hatua ya mahakama kutoa zuio la muda linatoa ahueni ya siku chache, wakati huu serikali ikisisitiza kusonga mbele na mpango huu. Uwanja wa Jomo Kenyatta ni moja kati ya viwanja venye shughuli nyingi zaidi barani Afrika, ambapo abiria milioni nane na mizigo inayofikia tani laki tatu hupitia kwenye uwanja huo. Matukio ya hivi karibuni ya kuvuja kwa paa za uwanja huo na kukatika kwa umeme ikiwa ni moja ya sababu ya serikali kutaka makubaliano haya na makundi. Tukiwa bado nchini Kenya, shughuli za masomo katika vyuo vikuu zimesitishwa baada ya mazungumzo kuhusu marupurupu ya waalimu kwenye vyuo vikuu hivyo kutozaa matunda. Msikilizaji, mwanaume mmoja wa Kenya wa Kenya ambaye alimuua mpenzi wake mwanariadha wa Uganda Rebecca Cheptegei, kwa kumwagia petroli na kisha kumchoma moto amefariki dunia kutoka kutokana na majeraha aliyokuwa akiendelea kupatiwa matibabu. Hilary Ingati na maelezo zaidi. Dikson Ndiema Marangach alifariki dunia jana usiku, kwa mujibu wa ripoti kutoka katika hospitali rufa ya rufaa ya Moi jijini Eldoret alikokuwa anapata matibabu baada ya kupata majeraha ya moto alipomshambulia mpenzi wake. Kifo chake kinajiri wakati u Rebeka aliyeshiriki mbio ndefu za marathon wakati wa michezo ya Olimpiki iliyofanyika kule Paris akitarajiwa kuzikwa siku ya Jumamosi mashariki wa Uganda. Matukio ya mashambulio dhidi ya wanawake kutoka kwa wapenzi wao yanaripotiwa kuongezeka nchini Kenya, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la taifa la takwimu, na kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, matukio 725 yaliripotiwa nchini humo. Hilary Ingati, mwanasheria mkuu wa Sudan Al Fateh uh, Taifur ametoa uh, wito kwa tume ya kutafuta ukweli kuhusu hali inavyoendelea nchini humo kuondolewa, akilishutumu uh, kundi la wanamgambo wa RSF kwa kuua zaidi ya watu elfu ishirini na saba tangu mzozo huo uanze Aprili mwaka wa jana. Nchi ya Jibuti imesema iko tayari kutoa sehemu ya bandari yake kwa Ethiopia, ikijaribu kuzuia mzozo unaoweza kutokea kwenye eneo la pembe ya Afrika kati ya Adis Ababa na Ethiopia. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa hatua hii? Abdulahi Boru anaangazia hili akiwa Marekani. Iwapo nchi ya Jibuti na nchi ya Ethiopia wataweza kufanya mwafaka, italeta hiyo joto chini, lakini kimsingi ni kwamba ikae ikieleweka kwamba nchi ya Ethiopia hoja yao ya kutaka kuwa na bandari siyo tu suala la kibiashara, bali pia ni suala la kijeshi. Na sasa iwapo nchi ya Jibuti itasema wataishughulikia kwa pamoja, sidani hilo hoja litaweza kuafikiwa. Itapunguza kwa kiasi, lakini katika kutatua hali hii kwa muda mrefu, sidani itakuwa ni mwarobaini wa kutosha. Sauti yake Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa kule Marekani. Msikilizaji, wa uhusiano kati ya Adis Ababa na Mogadishu umetatizika tangu Ethiopia ingie makubaliano na eneo la Somaliland kutumia bandari yake, kitendo ambacho Somalia imekitaja kama uchokozi. Nam Ali Bilali. nini mada ya habari rafiki kwenye matangazo yetu ya leo jioni? Nam Ruben Lukumbuka. Siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa migomo kwenye sekta za afya, elimu na usafirishaji katika baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki na Kati kwa madai mbalimbali mbali, hali ambayo imedhoofisha shughuli katika sekta hizo. Unashauri nini kifanyike kushughulikia au kuzuia uwepo wa migomo, na unafikiri kugoma ndiyo njia pekee ya kufikia utekelezwaji wa madai? Utumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari na 11420 matangazo haya pia yanasikika kupitia La Voi de Moku kule wacha ho uele mashariki mwa DRC. Wataalamu wa usalama kutoka eneo la Sahel wamesema mwendelezo wa mashambulio na wanajihadi nchini Burkina Faso ni ishara ya utawala wa kijeshi nchini humo kushindwa kupambana na wanajihadi. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa wataalamu hao, shambulio la mwezi uliyopita nchini Burkina Faso ambapo zaidi ya watu mia nne waliuawa ni ishara wazi kwamba utawala wa kijeshi naongozwa na Ibrahim Traore umeshindwa kudhibiti makundi ya wanajihadi licha ya ahadi ya utawala huo baada ya mapinduzi ya mwaka 2022 kwamba ungemaliza makundi hayo ya wanajihadi. Tangu mwaka 2015 makundi ya wanajihadi nchini Burkina Faso yameua zaidi ya watu 20000 watu wengine 4000 wakiuawa mwaka huu pekee, kwa mujibu wa shirika la Isled linalofuatilia migogoro. Idadi ya watu waliofariki katika ajali ya boti katika mto ama mji wa Mbour, karibu kilomita 80 kusini mwa mji mkuu Dakar nchini Senegal mwishoni mwa juma lililopita, imeongezeka kwenye radhi hadi 26. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya leo inatarajiwa kuendelea na mazungumzo na pande ya simu kujaribu kumaliza mzozo kuhusu nafasi ya gavana wa benki kuu ambao umesababisha kushuka kwa uzalishaji wa mafuta. Msikilizaji, wagombea wawili wa upinzani walioshiriki katika kinyang'anyiro cha urais kule Algeria hapo jana walipinga matokeo ya muda, huku wakiwashutumu vikali maafisa wa tume ya uchaguzi kwa kuchakachua hesabu ya kura zilizopigwa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw kule Marekani, msikilizaji, rais wa zamani Donald Trump ameendelea kusisitiza kuwa haamini kama alishindwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini, akisisitiza madai yake ya kuwa aliibiwa kura, kauli aliyotoa wakati wa mdahalo wa televisheni na Kamala Harris paswa kuwa na mipaka, tunapaswa kuwa na uchaguzi mzuri. Uchaguzi wetu ni mbaya, na wahamiaji wengi wanaoingia nchini mwetu wanajaribu kuwafanya wao wapiga kura, wakati hawawezi hata kuongea Kiingereza na hata hawajui wako nchi gani, lakini wenzetu wanataka wapige kura na ndio maana wanawaruhusu waingie nchini. Kwa upande wake, Kamala Harris ambaye ni makamu wa rais kule Marekani amesema kwamba raia wa nchi hiyo hawana haja ya kurejea kwa yaliyotokea Januari 6, akimshutumu Trump kutaka kuwa dikteta chini ya utawala wake mara kadhaa umeshindwa kesi mahakamani kwa sababu ukweli ni kwamba ulipoteza katika uchaguzi. Hii inaweza kumfanya mtu aamini kuwa kumbe hatuna mgombea hapa, mgombea ambaye anachanganyikiwa kuhusu ukweli, na hii kwa kweli inaogopesha na Wamarekani wanastahili mazuri katika mdahalo wao wa kwanza wa televisheni Trump na Harris waliendelea kushutumiana, kila mmoja akikosoa rekodi ya mwenzake maswala ya uhamiaji, uhalifu na uchumi ya kitawala. Kikosi cha wafanyakazi wa kibinafsi kimeanzisha msafara wa angani hapo jana Jumanne, wakisafiri kuelekea anga ya ndani zaidi kuliko wanadamu wowote wa katika nusu karni, huku wakijiandaa kwa matembezi ya kwanza ya wanaanga wasio wataalam. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia waandishi wa habari kwamba Ukraine iliulenga mji mkuu wa Urusi Moscow hapo jana katika shambulio lake kubwa zaidi la ndege zisizo na rubani na kuharibu makumi ya nyumba katika mkoa mmoja wa wa Moscow.