Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili 2 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo karibu, tuanze na muktasari wa habari. Marekani yahimiza serikali ya Tanzania kufanya uchunguzi kuhusu kifo cha mwanasiasa wa upinzani nchini humo. Ongezeko la mashambulio ya wanajihadi eneo la Sahel lasababisha shule nyingi kufungwa. Na Washington yaionya Iran iwapo itatuma makombora yake nchini Urusi. Ni juma nne ya Septemba kumi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tuanzie kule Tanzania, ambako nchi ya Marekani imeungana na wadau wengine wanaotetea haki za binadamu na wanasiasa uh, katika nchi hiyo kuongeza shinikizo kwa mamlaka za nchi hiyo kufanya uchunguzi wa wazi na kina kuhusu matukio ya wanasiasa wa upinzani na wakosoaji wa serikali kutekwa na wengine kuuawa hivi karibuni akizungumza ah, wakati wa mazishi ya mwanasiasa wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema Ali Mohamed Kibao, aliyetekwa juma lilopita akiisha kuuawa, mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe ametaka tukio hili kuwa la mwisho. Kauli ya rais ambayo inaelekeza vyombo vile vile ambavyo sisi ndio watuhumiwa namba moja wakajichunguze wenyewe, tunaona hilo haliwezekani. Hii nchi haitarekebika. Wewe kama mwakilishi wa rais katika msiba huu mwambie mheshimiwa rais, rai ya waombolezaji katika msiba huu, yeye pekee ndio mwenye mamlaka ya kuunda tume ya kijaji ya kimahakama ambayo inaweza ikachunguza matukio yote haya na mengine mengi ambayo yamejificha. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya ndani Hamad Masauni amesema tayari idara za usalama zinachunguza tukio hilo. Kama serikali hatutaliacha liende hivi hivi. Maelekezo ya Mheshimiwa rais yameshaanza kutekelezwa na hatua zitachukuliwa kwa wale ambao watabainika kuhusika. Nito wito kwa mtu yoyote kuacha kushutumu, badala yake, kama ana kielelezo chochote cha mtu yoyote kuhusika na jambo hili akiwasilishe ili hatu hatua zaidi ikiweza kusaidia kuweza kupata wahusika na waweza kuchukuliwa hatua. Ni sauti yake Hamad Masauni, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania. Nchini Kenya, waziri wa fedha amesema ofisi yake itatafuta uh, mapendekezo kutoka kwa umma kuhusu sheria mpya ya kuongeza mapato na namna ya kukabiliana na changamoto nyingine. Tukiwa bado nchini Kenya, ni kwamba Kenya imeanza kufanya vipimo vya vinasaba uh, katika juhudi za kutambua miili ya wanafunzi 21 wa kiume waliopoteza maisha wiki iliyopita baada ya moto keteza bweni lao katika shule ya msingi ya Hillside Endarasha Academy iliyoko kaunti ya Nyeri. Haya najiri wakati huu serikali ikisema wanafunzi wote waliokuwa wajulikani walipo wamepatikana. Silas Obuhata ni mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya. Wale watoto ambao walifariki walichomeka beyond recognition, na kwa hivyo DNA itasaidia kila mzazi kutambua mtoto wake na kujua kweli nachukua mtoto wangu. Kama mimi mzazi nimepoteza, lakini hata nikienda kumzika mwenyewe nitaridhika kwamba mtoto wangu ndio alifariki, lakini ako mahali penye mimi naweza kuona. Kila siku nikiamka, naona kaburi, najua kweli mtoto wangu alikufa na ako mahali pale naweza kuona. Wale wazazi ambao waliaridhirika waiko mahali wafanywe guiding and counseling, wapatiwe psychosocial support. Hili ni jambo la, u, la uchungu. Wazazi wanateseka, wale wazazi wameteseka, wameteseka beyond. Wale watoto ambao walikuwa wamepotea walienda wapi? Nam ni sauti yake Silas Obuhata, mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamerejelea tena wito wake kwa jumuia ya kimataifa kuongeza wigo wa vikwazo vya silaha kwa nchi ya Sudan. Wakati huo ripoti zikionyesha pande zinazohasimiana zinapata silaha kutoka mataifa ya kigeni. Aidha, mkuu wa tume haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk ameonya kuhusu vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kufanywa kwa kawai, vya kawaida Inaonekana kama tuko kwenye ukungu barabarani. Pengine tunaweza kuendelea na mkondo wa sasa ambao hatima yake haijulikani, na kuigiza, hatujui kitakachofuata, au tunaweza kuamuka na kubadilisha hali kwa manufaa yetu na dunia. Hali ya kawaida haiwezi kuwa vita visivyokuwa na kikomo na vitendo vya kuogofya vinavyotumika kudhibiti vita na ukandamizaji. Haya najiri baada ya wiki iliyopita wataalam wa Umoja wa Mataifa na juma hili shirika la Human Rights Watch kudai kuwa pande zinazozozana zinatekeleza makosa ya uhalifu wa kivita. Ethiopia imeitaka Misri kuachana na kile ilichosema uchokozi katika kuendeleza miradi yake ya bwawa lenye utata la kuzalisha umeme kwenye mto Nile. Naam Bilali, nini mada ya habari rafiki katika matangazo ya jioni? Nam, Bwana Ruben lukumbuka, kumekuwa na matukio ya kuteketea kwa mabweni ya shule katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki, na ambapo hivi karibuni wanafunzi 21 waliteketea baada ya bweni lao kuwaka moto nchini Kenya katika matukio mfululizo. Unafikiri ni hatua gani isichukuliwe kuzuiwa matukio ya aina hii? Na unadhani kuna haja ya wanafunzi wa shule za msingi kuishi kwenye mabweni? Tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Na katika ukanda wa Afrika Magharibi na kati, zaidi ya shule elfu kumi na nne zimelazimika kufungwa kutokana na machafuko na hali ya u, u, u, utovu wa usalama tangu mwezi Juni mwaka huu, hatua iliyoathiri mamia kwa maelfu ya watoto kwenye ukanda huo. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya baraza la wakimbizi la Norway. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya na, uh, Douglas Omariba Takwimu hizi zimetolewa na shirika la kimataifa la kutoa misaada ya kibinadamu na wakimbizi kutoka Norway, NRC, wakati ikiwa ni siku ya kimataifa ya kulinda elimu dhidi ya mashambulio. Mataifa yaliyoathirika zaidi ni Burkina Faso, Mali, Kamerun. Hatua hiyo imeathiri haki ya kupata elimu kwa mamilioni ya watoto kuanzia mwaka 2023 ambao wamelazimika kusalia nyumbani kwa kuhofia usalama wao. Ripoti ya shirika hilo inaonya kwamba watoto wengi walioathiriwa wapo kwenye hatari ya kusajiliwa kwenye makundi yenye silaha na wengine pia kulazimika kujihusisha na ajira na ndoa za utotoni ama pia kunyanyaswa kingono na kule Senegal, Rais Basiru Diomaye Faye anaonekana kupata ugumu wa kutimiza baadhi ya ahadi zake alizotoa wakati wa kampeini. Benson Wakoli, lipoje hili? Serikali ya Faye ikiongozwa na waziri mkuu Osman Sungo imeendelea kutuhumu bunge la taifa kwa kuwa kizingiti kwa sera za serikali yao, kwani idadi kubwa ya ubunge ni wa upinzani. Waziri huyo mkuu akikataa kuwasilisha sera za serikali bungeni kwa msingi kwamba bunge hilo halitambui cheo chake. Rais Faye kwa upande mwingine, amekuwa mstari wa mbele kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na mataifa wa shirika, akiwa mpatanishi kati ya muungano wa ECOWAS na mataifa ya Niger, Mali na Bukina Faso ambaye alitangaza kujiondoa katika muungano huo. Hata hivyo wakosoaji wake wanadai kuwa mbinu hiyo ni ya kuepuka majukumu yake nyumbani, katika taifa hilo la Afrika Magharibi linaloshuhudia uhaba wa juu wa ukosefu wa ajira kwa vijana na deni la taifa. Raia wengi wa Senegal aidha wanadai taifa hilo alijasonga mbele tangu kufanyika kwa uchaguzi, wakati huu waziri mkuu Usman Songo akidai huenda bunge likavunjwa na Rais Faye ili kutoa nafasi ya uchaguzi mpya oh, wa bunge. Benson Wakoli. Polisi nchini Guinea Bissau wamekamata zaidi ya tani mbili za dawa za kulevya aina ya kokaini kutoka kwenye ndege iliyotokea Venezuela. RFI. Msikilizaji, Marekani na mshirika wake wa Umoja wa Ulaya sasa wanasema kwamba watalazimika kuchukua hatua kali zitakazokuwa na madhara kwa nchi ya Iran baada ya kile wanachodai ni kuwa na taarifa za kiintelijensia kuwa Teheran imeisaidia Urusi kwa makombora yenye uwezo wa kubeba nyuklia. John Kirby ni msemaji wa Baraza la Usalama wa Taifa la Marekani. Kind of utoaji wowote kama huo wa teknolojia hautakuwa tuna athari hasi kwa uwezo wa Ukraini kuendelea kujilinda na kulinda maisha ya raia wa Ukraini, ila kwa kutegemea namna mpango unavyopangwa, hili litakuwa na athari kwa eneo la Mashariki ya Kati, eneo ambalo tayari linafanyia majaribio mikakati yake ya makombora. Kile tunaweza fanya ni kushirikiana tena na Urusi ili kuwa na uwezo wa kuzuia hali ya taharuki ambayo ina matokeo mabaya katika hatua nyingine. Uh, Iran imekanusha madai ya kutoa silaha hizo licha ya Moscow kutokanusha moja kwa moja. Wagombea wa kiti cha urais nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump wanatarajia kupambana katika mdahalo wa televisheni leo jioni, huku maswala makuu yakisalia kuwa uchumi na uhamiaji.