ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Minslate Ijai. Karibu msikilizaji, asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na wanawake walaani kushambuliwa kwa mwanariadha wa mbio ndefu kutoka Uganda, Rebeka Cheptegei; swala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika wajadiliwa wakati wa mkutano wa ushirikiano ukitarajiwa kutamatika hi leo jijini Beijing; na waziri mpya wa Ufaransa aahidi mabadiliko na kushughulikia changamoto za wananchi. Karibu msikilizaji. Umoja wa Mataifa umeungana na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na wanawake kulaani kushambuliwa kwa mwanariadha wa mbio ndefu kutoka Uganda, Rebecca Cheptegei, aliyefariki dunia ya siku ya Alhamisi nchini Kenya wakati akipewa matibabu baada ya mpenzi wake kumwagia petroli na kumteketeza moto. Familia ya mwanariadha hu, huyo huyo inalaumu polisi nchini Kenya kwa kutochukua hatua za haraka kumwokoa mpindo wao licha ya kupokea ripoti za Rebecca kutishiwa maisha. Joseph Cheptegei ni baba yake mwanariadha huyo. Nikiwa na uchofu mwingi kupoteza msichana yangu, ambayo nilikuwa nategemea, ilikuwa natusaidia kwa njia ya utatanishi, ambayo Mungu hakuwa amepangia E, safari yake lakini sasa serikali hao hawakuchukulia kwa haraka ili kumwokoa maisha ya mtoto. Visa vya wanawake kushambuliwa hadi kupoteza maisha nchini Kenya vimeongezeka sana katika miaka hivi karibuni. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa wanawake 152 waliuawa kwa kushambuliwa na wapenzi wao mwaka 2023. Miezi miwili tangu serikali mpya ya Leba nchini Uingereza kutupilia mbali mpango wa kuwapeleka wahamiaji haramu nchini Rwanda, afisa wa uhamiaji kule nchini Ujerumani, Joach Joachim Stamp amesema kuwa nchi yake inalenga kuwa na mpango sawa na huo na serikali ya Kigali, huku wakisema mpango wao utalenga wahamiaji wanaotumia mpaka wa mashariki wa Umoja wa Ulaya. Siku ya Jumapili, dunia itaadhimisha siku ya kupambana na kutojua kusoma na kuandika. Shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO linasema watu milioni saba nchini Sudani Kusini hawajui kusoma wala kuandika. Just James Shimanyula anaeleza zaidi. Kutokana na idadi hiyo kubwa, mwakilishi wa UNESCO nchini humo Morison Engole anaeleza mchango wa shirika hilo kubadilisha hali hiyo UNESCO. Lengo kuu la UNESCO nchini Sudani Kusini ni kuhakikisha e, kuwa jamii inafahamu kusoma kuhu, na kuandika ili iweze kushiriki the kikamilifu katika elimu na, na pia kuhimiza watoto washiriki kwenye miradi ya elimu. Watoto wenye chini ya umri wa miaka kumi na nane ni miongoni mwa raia wa Sudani Kusini ambao hawajui kusoma na kuandika. Huyu ni mmoja wa wanafunzi jijini Juba anayefunza kusoma na kuandika watu wengi hawana masomo, kwa hiyo lazima tuwalazimishe watoto waende shule kusoma, kupunguza idadi ya wasiojua kusoma na kuandika. Isaac Otieno Msonda ni mwakilishi wa shirika la kimataifa la Save the Children nchini humo, anaeleza athari za kutojua kusoma na kuandika, hasa miongoni mwa watoto Jamii kamwe haiwezi kukua bila kujua kusoma na kuandika. Ikiwa mtoto wa Sudani Kusini atalazimika kwenda na wakati, lazima pawe na lengo kuendeleza kujua kuandika na kusoma kwa wanafunzi. Wakati Sudani Kusini ikikabiliwa na hali hiyo, shirika la UNESCO katika takwimu zake linasema mtu mzima mmoja kati ya watu hawawezi kusoma wala kuandika barani Afrika. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdel Fattah al Burhan hapo jana ametaka wapiganaji wa RSF kutangazwa kuwa kundi la kigaidi, huku pia akitoa wito kwa Umoja wa Afrika kuirejeshia Sudan wanachama wake. Akizungumza akiwa jijini Beijing, Burhan ameituhumu RSF kwa kutekeleza uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, akitolea mfano vita katika mji wa Dafu Magharibi, mji mkuu wa Dafu Magharibi wa el Jeneina. Bonjour, ndio kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha, 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Mkutano wa ushirikiano kati ya China na mataifa ya Afrika unatamatika leo, baada ya taifa hilo tajiri la bara Asia siku ya Alhamisi kutangaza kuitatoa dola bilioni kumi kwa ajili ya maendeleo mbalimbali mbali mbali kwa bara la Afrika. Katika mkutano huo, suala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika lilijadiliwa pia. Victor Abuso anaeleza zaidi. China imeahidi kuendelea kushirikiana na mataifa ya Afrika kwenye suala hilo la usalama, ambalo kwenye mkutano huo ambao umekuwa ukiendelea imesema itatoa msaada wa vifaa vya kijeshi, kutoa mafunzo kwa polisi zaidi ya elfu moja na wanajeshi zaidi ya elfu sita. Wanajeshi wa China na wale kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika watashirikiana kwa pamoja kwenye mazoezi na kupiga doria ili kujimarisha zaidi, wakati huu inapoendelea kutoa vifaa kama ndege za kijeshi na kutuma wanajeshi wake kwenye kikosi cha kulinda amani barani Afrika, licha ya kuwa China kwa sasa kambi yake pekee ya kijeshi ipo nchini Jibuti. Huenda makubaliano haya yaliyotiwa saini kwenye mkutano huo yakaongeza ushirikiano zaidi wa kiusalama katika mataifa mengine barani Afrika katika siku zijazo. Nchini Guini hapo jana, hali ya biashara katika mji mkuu wa Conakry haukuwa wa kawaida kufuatia wito wa maandamano ya amani uliotolewa na upinzani kulalamikia utawala wa kijeshi uliochukua madaraka miaka mitatu iliyopita, ambapo wapinzani wamekuwa wakikandamizwa huku pia wakishinikiza kurejelewa kwa utawala wa kiraia kufikia mwisho wa mwaka huu. Polisi nchini Tunisi hapo jana imemkamata tena mgombea wa urais katika uchaguzi wa mwezi ujao Ayachi Zamel dakika chache tu baada ya kuachiwa huru gerezani kwa, kwa amri ya jaji, mawakili wake wamesema. Raia wa Algeria wanatazamiwa kupiga kura hapo kesho katika uchaguzi ambao wapiga kura wengi wanahisi hautaleta mabadiliko yoyote kwa hali ya sasa na ambao rais wa sasa Abdelmadjid Tebboune, mwenye umri wa miaka 78 anatarajiwa kushinda muhula wake wa pili. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Matangazo haya pia msikilizaji unayapokea ukiwa nchini Kenya kupitia redio wa shirika kule magharibi mwa Kenya. Unaweza kutupata kupitia Sema FM masafani 98.3 FM, na FM. Waziri mpya wa Ufaransa Michel Barnier ameahidi mabadiliko kwa kuweka kipaumbele changamoto zinazowasumbua wananchi wa taifa na kutoa kipaumbele kwenye maswala ya usalama, uhamiaji na elimu kwenye uongozi wake. Uteuzi wa mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 73 uliofanywa na Rais Emmanuel Macron hapo jana umemaliza sintofahamu ya kisiasa ya miezi baada ya kutokuwa na chama kilichopata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa wabunge Jean-Luc Melenchon mwanasiasa mkongwe nchini Ufaransa anazungumzia uteuzi wa waziri huyo mpya. Le president vient de decider de nier... Urais amekataa rasmi matokeo ya uchaguzi wa wabunge alioitisha mwenyewe. Sio Nouveau Front Populaire ilichukua nafasi ya kwanza kwenye uchaguzi ndio itakayokuwa na waziri mkuu atajitambulisha mbele ya bunge, badala yake ni mjumbe wa chama ambacho kilikuwa na wabunge wachache ndicho kitakuwa bungeni. Tunagundua ni waziri mkuu ambaye ameteuliwa kwa pendekezo la chama cha mrengo wa kushoto chenye msimamo mkali, wakati ambapo ya, mbapo, duru ya Pili ya uchaguzi nguvu kubwa iliwekwa ili kuzuia mrengo huo. Jean-Luc Melenchon, mwanasiasa mkongwe nchini Ufaransa. Mmiliki wa mtandao wa Telegram Pavel Durov ameikashifu Ufaransa kufuatia kukamatwa kwake hivi karibuni kutokana na maudhui yenye misimamo, misimamo mikali kwenye watu, ya watumiaji wa mtandao huo, Duru akisema kuwa mashtaka aliyowekewa na Ufaransa ni ya kushangaza na kupotosha. Umoja wa Mataifa umesema hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya sana kwenye ukanda wa Gaza na watu zaidi ya milioni moja hawakupokea msaada wa chakula mwezi uliopita. Kundi la Hamas limetoa wito kwa Marekani kutoa shinikizo zaidi kwa Israeli kukubali mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema hakuna uwezekano wa makubaliano yoyote kuwafikiwa.