Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. minslete ijai karibu msikilizaji, katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii, miongoni mwa yale tumekuandalia ni pamoja na chanjo ya ugonjwa wa mpox kuanza kuwasili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuanzia hivi leo. Rais wa China Xi Jinping asifia ushirikiano na uhusiano wa nchi yake na bara la Afrika huku akiahidi dola bilioni 50 kwa bara hilo na mauaji zaidi yatekelezwa katika ukanda wa Gaza huku Hamas likitaka waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kushinikizwa kuhusu mkataba wa kusitisha vita. Karibu msikilizaji, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa hilo linatarajiwa kupokea dozi laki moja ya chanjo ya ugonjwa wa mpox kuanzia hivi leo kupambana na maambukizi hayo ambayo yameendelea kusumbua wananchi wa taifa hilo. Victor Abuso anaeleza zaidi. Hili limethibitishwa na Jean Kasea, mkurugenzi mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika, ambaye amesema kufikia mwisho wa wiki hii chanjo zaidi zitakuwa zimewasili nchini DRC. Ndege maalum iliyobeba chanjo hiyo inatarajiwa kuwasili kabla ya mchana wa leo jijini Kinshasa, ikitokea jijini Copenhagen nchini Denmark. Baadaye wiki hii ndege nyingine itakayokuwa na chanjo zaidi ya laki mbili pia kutoka Denmark inatarajiwa kuwasili jijini Kinshasa, wakati huu serikali jini DRC ikisema itaanza kutoa chanjo hiyo kwa wananchi wake siku chache zijazo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo no ni nchi iliyoathiriwa zaidi na maambukizi ya mpox, ambapo watu zaidi ya elfu kumi na saba wameambukizwa na wengine zaidi ya mia sita wamepoteza maisha tangu kuanza kwa mwaka huu. Mwezi Agosti shirika la afya duniani lilitangaza ugonjwa wa mpox kuwa janga la dharura la kimataifa baada ya kuanza kusambaa kwenye mataifa mengine ya Afrika, na ambapo siku ya Jumatano nchi ya Guini iliripoti maambukizi yake ya kwanza. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, ameruhusiwa kuondoka hospitalini alipokuwa amelazwa baada ya kujeruhiwa katika purukushani na polisi siku ya Jumanne, chama chake cha NUP kikidai kuwa alipigwa risasi mguuni, kauli ambayo polisi inakana. Mashirika ya kiraia nchini Sudan Kusini, mengi yakiongozwa na wanawake, yanataka kujumuishwa katika mazungumzo ya amani yanayoendelea jijini Nairobi. Kupitia taarifa, mashirika zaidi ya kumi na sita yanasema wanawake wanastahili kuwa katika mstari wa mbele kutafuta amani ya kudumu katika nchi yao. Daktari Caroline Wangeshi ni mtaalamu wa utawala bora kutoka Kenya na tathmini wito huu Wanawake sio wengi ambao wamejitokeza, wengi bado wako pale katika hali ya labda tuseme uoga ama pia katika hali ya kufinyiliwa ama katika hali ya kukosa opportunity ya, lakini wale ambao wamejitokeza, unapata ni ya kwamba ni wanawake ambao ni mashuhuri sana, na wako wakipewa nafasi wanaweza fanya jambo, lakini unapata ya kwamba hata mwanamke mwenyewe kujitokeza anajishuku, kwa sababu ukiwa na uoga hauwezi ukaongoza chochote. Ni mtazamo wake Daktari Caroline Wangeshi, mtaalamu wa utawala bora kutoka nchini Kenya. Nchini Kenya, familia ya Agnes Wanjiru, mwanamke anayedaiwa kuuawa na mwanajeshi wa Uingereza mwaka elfu mbili kumi na mbili inadai haki huku ikielezea kughadhabishwa kutokana na kucheleweshwa kwa uchunguzi unaoendelea kuhusu kifo cha mpendwa wao. Familia hiyo sasa ikitaka kamati inayoendeleza uchunguzi kuharakisha mchakato huo na ripoti kutolewa. RFI Kisangani 105 FM. Rais wa China Xi Jinping katika kikao chake na viongozi mbalimbali wa mataifa ya Afrika jijini Beijing ameahidi kuwa serikali yake itatoa dola bilioni hamsini kufadhili miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa miundombinu barani Afrika kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo, na kusaidia kutengeneza nafasi za ajira mpya milioni moja. Kiongozi huyo wa China amesifia ushirikiano na uhusiano wa nchi yake na mataifa ya Afrika anaosema unaendelea kuimarika pnyo Kukutana kwetu kumedhihirisha kwamba Afrika na China zimejengwa kwenye misingi imara ambayo itadumu kwa muda mrefu sana, na ni hatua nzuri sana ambayo tunaendelea kushirikiana ili kujenga na kuimarisha uhusiano mzuri kwa ajili ya watu wetu. Ushirikiano wa China na Afrika ni wa siku nyingi sana, tangu karne ya 20 wakati tukiwa tunapambana dhidi ya ukoloni na utawala mbovu kutoka kwa wenye nguvu. Ushirikiano wetu sisi ni wa kimaendeleo na utaendelea kuimarika kizazi hadi kizazi, licha ya mabadiliko yanayotokea duniani. Aidha, China imeahidi kutoa dola milioni 149 kuyasaidia mataifa Afrika ya Afrika yanayosumbuliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Serikali ya Burkina Faso imezindua paspoti mpya za kielektroniki bila nembo ya jumuia ya Afrika Magharibi, hatua inayoashiria azma ya nchi hiyo kujiondoa kwenye jumuia ya kikanda ya ECOWAS baada ya jeshi kutoa uongozi kupitia mapinduzi. Nchini Guinea leo ni miaka mitatu kamili tangu jeshi lilipochukua madaraka na kuangusha utawala wa aliyekuwa rais Alfa Conde. Lakini miaka mitatu baadaye, wananchi wanalalamika kurejea kwa ukandamizaji, ambapo kunashuhudiwa kufungwa kwa vyombo vya habari vya kujitegemea, mauaji na utekaji wa wapinzani wa uongozi na uongozi wa kijeshi. Jukwaa la nguvu ya kijamii ya Gini linataka siku hii iwe siku ya ghadhabu. Abdul Sako ni mratibu wa jukwaa hilo. nous avons dit par exemple de, de media Tuliviambia vyombo vya habari, kwa mfano, kwa kutokubali muungano wowote wa matangazo wakati wa sherehe, hususan wasanii ambao hata hivyo, wana changamoto za kiuchumi, wanakubali kupokea chochote kutoka utawala siku hiyo. Badala yake, waingie kwa undani zaidi kuwahoji wananchi wa Ginea wanachofikiria kuhusu utawala. Na pia waandishi wa habari wafahamu kwamba uhuru wa kujieleza unaokiukwa leo, hatujawahi kushuhudia hilo katika nchi hii, na hatupendi waandishi wa habari kwa mfano, wanatakiwa kujitokeza kueleza bayana madhila na unyonge huu. Wanaharakati nchini humo wanakemea hatua ya wasanii kumuunga mkono kiongozi wa kijeshi kwa kujitokeza na kuwa wapambe wake. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na mwenzake wa Misri Abdel Fatah al Sisi wameahidi kushirikiana wakati huu nchi zao zinapojaribu kutengeneza uhusiano na ushirikiano katika maswala mbalimbali. Hii ni baada ya viongozi hao wawili kufanya mazungumzo hapo jana jijini Ankara na kusaini mikataba ya ushirikiano takriban kumi na saba. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Vile vile matangazo haya ya kumubashara kupitia mtandao wetu wa YouTube RFI Kiswahili. Jeshi la Israeli limeendelea kutekeleza mashambulio mazito kwenye ukanda wa Gaza, kulenga ngome za Hamas na kusababisha mauaji, huku watu watano wakiuawa kwenye leo eneo la Tubas kwenye ukingo wa Magharibi. Hilary Ingat anaeleza zaidi. Vita vinaendelea wakati huu, shirika la afya duniani WHO likisema limefanikiwa kumaliza awamu ya kwanza ya kutoa chanjo ya polio kwa watoto karibia laki mbili kwenye ukanda wa Gaza. Katika hatua nyingine, kundi la Hamas limemshutumu waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwa kujaribu kuzuia upatikanaji wa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza. Kauli hii ya Hamas inakuja baada ya Netanyahu kusema kuwa kundi hilo limekuwa likikataa mapendekezo yote yaliyo kwenye mkataba uliowasilishwa kwa pande zote kujadiliana. Mpaka sasa hakuna matumaini ya kupata mkataba huo, huku kila upande ukishikilia msimamo wake. Israeli inataka kuendelea kudhibiti ukanda wa Filadelfi kati ya Gaza na Misri kuzuia Hamas kuingiza silaha, swala ambalo kundi hilo linapinga na kutaka jeshi la Israeli liondoke. Tangu mwishoni mwa wiki iliyopita, Waisraeli waliandamana kwenye miji mbalimbali kushinikiza upatikanaji wa mkataba wa usitishwaji wa vita na kuachiwa huru kwa mateka, lakini Netanyahu amesema wanaopaswa kushinikizwa ni Hamas. Mamlaka ya ulinzi katika pwani ya Italia zimeripoti kuwaokoa watu saba huku wengine 21 wakiwa hawajapatikana kufuatia ajali ya boti ya wahamiaji iliyotokea katika kisiwa cha Lampedusa, mamlaka hizo zikisema watu wote waliokolewa ni raia wa Siria. Nchi ya Ufaransa bado ipo kwenye sintofahamu ya kisiasa ambapo hadi kufikia hapo jana Rais Emmanuel Macron hakuwa amefanya maamuzi kuhusu atakayechukua nafasi ya waziri mkuu katika serikali yake, wakati huu mchakato huo wa kumpata waziri mkuu mpya ukizidi kuzua taharuki zaidi nchini humo.