Saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya asubuhi leo Alhamis ambapo miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania aitaka serikali kuunda tume kuchunguza madai ya watu kutekwa na kuuawa na idara ya ujasusi. Na upinzani nchini Guinea umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi. Makamu wa rais nchini Marekani, Kamala Harris, amekubali uteuzi wa chama chake cha demokrat kuwa mgombea wa nafasi ya urais mwezi Novemba. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko nchini Tanzania ambako mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA Freeman Mbowe ametoa wito kwa serikali kuunda tume maalum ya kuchunguza madai ya watu kutekwa na kuuawa na idara za usalama nchini humo. Mbowe amesema haya siku chache kupita tangu mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu yaone kuhusu kuongezeka kwa ripoti za watu kutoweka pamoja na kuchapisha orodha ya watu wanaotafutwa na familia zao. Tunamtaka rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania aunde kitu kinachoitwa tume ya kimahakama ya majaji The judicial commission of inquiry ichunguze tuhuma zote hizi iwasikilize wahanga iwasikilize mashuhuda ifuatilizie mamia ya watanzania hawa waliouawa katika utaratibu ulio tofauti Madam President ana mamlaka hayo na judicial commission of inquiry haiwezi ikaundwa na mtu mwingine yoyote isipokuwa amiri jeshi mkuu wa nchi yetu. Kuliachia jeshi la polisi, Madam President, likakuletea taarifa eti huko hivi wanajiteka wenyewe. Kwa hiyo tunamtaka Madam President haraka atuundie taifa hili ili kurudisha amani na mshikamano na utulivu kwenye taifa. Madai haya ya upinzani yanatolewa wakati huu serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani mwezi mmoja uliopita kukanusha uwepo wa matukio hayo ambayo baadhi ilisema ni ya kutengenezwa kuchafua taswira ya nchi. Mahakama Kuu Kanda ya Arusha imesimamisha kwa muda tangazo la serikali iliyotolewa Agosti mbili mwaka huu lililoamuru kuvunjwa kwa kata, vijiji na vitongoji vikiwemo vya wilaya Ngorongoro. Kusimamishwa huku kutaendelea kutumika hadi pale mahakama itakapotoa maagizo mapya. Kenya inalenga kujenga kinu chake cha kwanza cha nyuklia ifikapo mwaka 2034 waziri wa serikali amesema hapo jana alhamis wakati nchi hiyo inapojiandaa kuandaa mkutano wa kilele wa Marekani na Afrika kuhusu nishati ya nyuklia watu kumi na watatu wakiwemo raia watano wa kawaida na maafisa nane wa polisi wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha kusini mwa Ethiopia. Joja joi ilikuwaje? Shambulio hilo la siku tatu lilianza Agosti 17 katika wilaya ya Segen iliyoko eneo la Konso, kwa mujibu wa maafisa wa usalama nchini humo. Serawit Dibaba, msemaji wa idara ya mawasiliano katika serikali ya Ethiopia, amethibitisha kuuawa kwa raia na maafisa hao wa polisi. Dibaba ameongeza kuwa kundi lenye itikadi kali lilikimbia baada ya shambulio hilo bila kufichua maelezo zaidi kuhusu wahusika. Aidha, amebainisha kuwa kundi hilo lilikuwa na historia ya kufanya uhalifu kama vile mauaji na uchomaji moto na pia ilihusika kumuua polisi mwezi uliopita. Mbali na mauaji, wavamizi hao wamechoma na kuharibu majengo kadhaa ya serikali ikiwa ni pamoja na ofisi ya utawala, kituo cha polisi na ukumbi wa mikutano, huku vifaa vya hospitali vikiharibiwa yakiwemo magari. Kanda hiyo imekumbwa na ghasia mbaya mara kadhaa, huku mizozo kati ya jamii mwaka 2022 ikisababisha takriban watu 1037 kuyaama makazi yao, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu linasema hali ya kibinadam ya wakazi wa mji wa Al Fasher, kaskazini mwa jimbo la Dafur, imeendelea kuwa mbaya. Patrick Yusef ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo barani Afrika. Amesema licha ya mpaka wa Sudan na Chad kufungua mpaka wake kwa muda, shirika la mpango wa chakula limesema misaada ya kibinadam imeanza kuwasili, lakini bado kuna changamoto Kuanzia Andre hadi Alfache itachukua muda mrefu sana, ili malori ya wasili. Kupita katika maeneo ya mipaka ni jambo zuri, lakini kusafiri hadi kaskazini Uh, kupitia maeneo hatarishi ni jambo lingine na linafaa na kuangaliwa pia mazingira ffogu, ya barabara ffogu, na mafuriko si ni jambo si lingine ambalo linaathiri usafirishaji wa misaada. Se ni habari ex njema kuona kwamba misafara imeanza baadaye ni kusafirishwa na kuanza kugawa kwa wote wanaohitaji. Patrick Yusefu huyo ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu barani Afrika. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa, katika makala ya habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Saa kumi na dakika thelathini na sita nchini Ginea, ambako upinzani nchini humo umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi wiki ijayo itakapotimia miaka mitatu tangu wanajeshi wachukue madaraka. Victor Abuso lipoje hili. Maandamano hayo yaliyopangwa na muungano wa vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia yatafanyika tarehe tano mwezi Septemba katika jiji kuu la Conakry raia nchini humo wamehimizwa kujitokeza kwa wingi kushinikiza jeshi kurejesha madaraka kwa raia, lakini pia kulalamikia tuhuma za kuteswa, kukamatwa kwa ukosoaji wa uongozi wa kijeshi chini ya uongozi wake kanali Mamadi Dumbuya. Wanasiasa wengi wa upinzani wamekamatwa na kuzuiwa huku wengine wakikimbia nchi, wakiwemo wanaharakati kama vile Omar Sla na Mamadu Biloba ambao wameendelea kushikiliwa kwa muda mrefu baada ya kuchukua madaraka mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, uongozi wa kijeshi umeendelea kusalia kimya iwapo utarejesha madaraka hayo ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne licha ya shinikizo kutoka kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Watu wenye silaha nchini Nigeria wamewaua wakulima wasiopungua wa kumi siku ya Jumatano katika shambulizi dhidi ya kijiji kimoja kaskazini mwa jimbo la Niger. Magenge ya watu wenye silaha wanaojulikana kienyeji kama majambazi, mara kwa mara yamekuwa yakivamia jamii za kaskazini magharibi mwa Nigeria na kuwateka nyara wakazi, wakulima, wanafunzi na madereva wa magari ili kuwalipia fidia. Mahakama ya Tunisia imemwachilia mkosoaji wa serikali na aliyekuwa mgombea urais Safi Said kutoka kizuizini hapo jana, baada ya kukamatwa kwa kuvuka kwenda Algeria kinyume cha sheria, kulingana na taarifa iliyopeperushwa na vyombo vya habari nchini Tunisia, RFI na saa moja na dakika 38 afrika mashariki, tuelekee kule nchini Marekani ambako makamu wa rais Kamala Harris amekubali uteuzi wa chama chake cha Demokrat kuwa mgombea wa nafasi ya urais mwezi Novemba. Akizungumza mbele ya maelfu ya wajumbe wa chama chake jijini Chicago, Kamala ameahidi kuwa rais wa Marekani, raia wote wa Marekani, kusimama na Ukraine na kuhakikisha kuwa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza unapatikana. Ninaahidi kuwa rais Americans wa Wamarekani wote. Unaweza kuniamini kila wakati kwa kuweka nchi mbele, bila kuwa mbinafsi, kushikilia kanuni za siri za Marekani, kutoka kwa sheria hadi kwa uchaguzi ulio huru na kukabidhi madaraka kwa amani. nitakuwa rais anayeunganisha watu wote na kuwapa raia matumaini, rais anayeongoza na kusikiliza, ambaye ni wakweli wa vitendo na mwenye akili timamu anayepigania raia wa Marekani kila wakati. Sauti so, yake Kamala Haris, rais makamu wa rais, ambaye atapambana na Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao. Treni za mizigo nchini Kanada zimeanza kufanya kazi tena ndani ya siku chache baada ya serikali kulazimisha reli kuu mbili za nchi hiyo katika usuluhishi wa chama chao cha wafanyakazi.