Ni saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Agosti 22 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari. Mamlaka ya usafiri wa anga nchini Somalia zatishia kusitisha safari zote za ndege za shirika la ndege la Ethiopia kwenda nchini humo. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ametangaza kuachana na siasa za Kenya ili kujikita zaidi kuwania uwenyekiti wa katibu mkuu wa Umoja wa Afrika. Na shirika la haki za binadamu la Amnesty International la watuhumu viongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso kuwanyanyasa viongozi wa mahakama. Habari kamili, msikilizaji. Mamlaka ya usafiri wa anga nchini Somalia zimetishia kusitisha safari zote za ndege za shirika la ndege la Ethiopia kuelekea nchini humo, hatua ambayo inatatiza uhusiano dhaifu kati ya nchi hizo mbili jirani. George Ajoi, taarifa hii inasemaje? Ni hatua inayokuja wakati huu Somalia na Ethiopia zikiwa kwenye mvutano wa kidiplomasia baada ya Adis Ababa kuingia kwenye makubaliano na jimbo la Somaliland mapema mwaka huu kuipa eneo la bahari lenye urefu wa kilomita 20. Hii inakuja siku chache tu baada ya rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud Jumamosi iliyopita kuishtumu Ethiopia kwa kutokubali nchi yake kwa uhuru. Agosti 23, mamlaka ya usafiri wa anga ya Somalia imesema haitakuwa na budi kusimamisha safari zote za anga za Ethiopia Airlines kwenda Somalia. Shirika la ndege la Ethiopia lina safari za ndege zinazokwenda kwenye mji mkuu wa Somaliland, Hargeisa, pamoja na mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na miji minne ya majimbo ya Somalia. Joja joi tukio la ubakaji na mauaji ya kikatili ya msichana wa miaka saba raia wa Ethiopia limezua hali ya sintofahamu nchini humo huku wengi wakitaja adhabu ya mshambuliaji wake kuwa nyepesi kupita kiasi. Kufika Jumatano, zaidi ya watu laki mbili na elfu arobaini walikuwa wametia saini ombi la mtandaoni wa kupinga hukumu ya kifungo cha miaka ishirini na mitano jela iliyotolewa kwa mtu huyo. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya, ambaye ni waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, ametangaza kuwa anaachana na, na siasa za Kenya ili kuweka nguvu kwenye kampeni za kutafuta uungwaji mkono kwa marais mbalimbali wa bara la Afrika ili kushinda uwenyekiti wa tume umoja huo, wakati uchaguzi utakapofanyika mwezi Februari mwaka mwakani. Um, sitashiriki sana katika siasa za Kenya kuanzia sasa, kwani ninaelekeza mawazo yangu kwenye kampeni za bara la Afrika. Ni awamu ya mpito kutoka kushiriki kikamilifu katika siasa za Kenya hadi kuelekea siasa za bara la Afrika. Odinga anakabiliwa na ushindani kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Jibuti, Mahmud Ali Yusuf, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Moritius, anil Kumarasing Gayan, na Richard James Randriamandrato aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Madagaskar. Maafisa watano wa polisi wa Kenya walifikishwa mahakamani siku ya Jumatano wakishukiwa kumsaidia mwanamume anayedaiwa kuwaua na kuwakatakata makumi ya wanawake kutoroka gereza ya polisi. Polisi walianzisha msako siku ya Jumanne baada ya anayedaiwa kuwa muuaji uh, ku, ku, kutoroka jela. Uganda inatafuta mafuta katika mikoa miwili mipya na ambapo ugunduzi wa mafuta ghafi unaweza kuongeza akiba iliyothibitishwa ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki ya mapipa bilioni sita nukta tano. Kiasi cha kibiashara cha mafuta yasiyosafishwa kiligunduliwa katika bonde la Albertine Graben magharibi mwa Uganda karibu na mpaka na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo karibu miongo miwili iliyopita, lakini uzalishaji wake hautarajiwi kuanza hadi mwaka ujao. <coughs> Msikilizaji, hivi karibuni nchini Kenya kumeripotiwa matukio ya watuhumiwa kutoroka wakiwa katika vituo vya polisi, hali inayoibua maswali, inawezekanaje? Hali kama hii imeshawahi pia kuripotiwa katika baadhi ya nchi ambapo wafungwa wanatoroka jela. Unadhani nini kinachangia matukio haya? Kwenye nchi yako hili likoje? Shiriki nasi kwa kutuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Nam, saa kumi na mbili na dakika 35 pale Goma na Lubumbashi huko DRC. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linashutumu uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso kuwanyanyasa maafisa wa idara ya mahakama, wakiwemo mahakimu ambao wamekuwa wakiagizwa kwenda kwenye uwanja wa vita kupambana na makundi ya kijihadi. Karin Kaneza ni naibu mkurugenzi wa shirika hilo barani Afrika. -se se utekaji na vitisho vimeongezeka. Tuna waandishi wa habari wakosoaji, wanachama wa upinzani wa jumbe na mashirika ya kiraia, ambao wametekwa wakiwa majumbani mwao na wengine wakiwa kazini. Ni siasa ya ukandamizaji, lakini pia ni kulipiza kisasi na utoaji adhabu. Kwa ujumla, hili ni suala hatari sana. Mahakimu kinachokutanisha ni pale wanaposhughulikia kesi nyeti ambazo zinahusisha viongozi waliopo madarakani. Ni rahisi sana kuona namna gani utawala unavyoshambulia waandishi wa habari wakosoaji na wajumbe wa upinzani, lakini pia mamlaka ya mahakama, jambo ambalo ni hatari na ni la ajabu. Sauti yake Karin Kaneza, ni naibu mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kitengo cha Afrika. Kwa mujibu wa baraza la wakimbizi la Norway, maelfu ya wakimbizi wanaokimbia ghasia za wanajihadi nchini Burkina Faso wanaishi katika hali mbaya katika eneo jirani la Mali. Zaidi ya wakimbizi elfu ishirini wa Burkina Faso wamesajili, wamesajiliwa tangu Januari katika eneo la Koro Siko ambalo linapakana na Burkina Faso, huku wengi zaidi wakiwa bado wanasubiri kusajiliwa, likieleza mashirika ya kutetea wakimbizi. Niger isiyo na bandari imeanza tena uuzaji wa mafuta ghafi kupitia Benin baada ya mzozo kati ya nchi hizo mbili kusitisha utiririshaji wa mafuta kupitia bomba jipya linalofadhiliwa na China hadi pwani ya Afrika Magharibi, kulingana na wakala wa makampuni ya bomba na data ya ufuatiliaji wa meli, taarifa iliyotolewa siku ya Jumatano. RFI, matangazo hayo anaendelea kujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ikiwa ni saa moja na dakika 37 jijini Kampala na Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchini Marekani, gavana wa Minnesota Tim Walz amekubali uteuzi wa kuwa mgombea mwenza wa makamu wa rais Kamala Harris kuwania urais kupitia chama cha Demokrat mwezi Novemba. Thank you first of all the vice president Harris. Namshukuru sana makamu wa rais Harris kwa kuniamini na kunialika kwenye kampeni hii namshukuru pia Rais Joe Biden kwa uongozi wake dhabiti kwa kipindi cha miaka minne na kuonesha uongozi wa kihistoria. Ni fahari ya maisha yangu kukubali uteuzi wenu kuwa makamu wa rais wa Marekani. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton naye alidokeza So in 2024, we got a pretty clear choice. Kwa hivyo mwaka 2024 tuna uamuzi wa aina mbili wa kufanya, Kamala Harris na yule jamaa mwingine ambaye amethibitisha kuwa anajali masilahi yake binafsi, hana maono mazuri kwa taifa letu. Nam, Kamala Harris anatarajiwa kukubali uteuzi wa chama chake siku ya Alhamis Upande wake mgombea wa chama cha Republican, rais wa cha Republican, zamani Donald Trump amerejelea tena kampeni zake kwenye viwanja vya wazi kwa mara baada ya, ya kupigwa ris, risasi katika jaribio la kumua. Akiwa katika jimbo la North Carolina, Trump amekosoa chama cha Democrat kwa uongozi mbaya miaka minne iliyopita. Rais Joe Biden amezungumza na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, huku Marekani ikiishinikiza Israel na Hamas kukubaliana na pendekezo la kuweka madaraja ambalo linaweza kusababisha kusitishwa kwa vita katika ukanda wa Gaza.