ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya asubuhi ya awamu ya kwanza leo Agosti 21, 2024. Tunayo mengi lakini kwanza muhtasarini: jeshi la Uganda ladai makomando wake wamevamia na kuharibu kambi ya kiongozi wa kundi la waasi la Lord Resistance Army Joseph Kony. Ripoti ya Amnesty International inasema rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anaendelea kutawala kwa kuwakandamiza wapinzani wake. Shirika la afya duniani WHO limewaondoa hofu watu duniani kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa Monkeypox na kusema sio kama uviko 19 na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama asema kuwa Marekani iko tayari kuongozwa na Kamala Harris. Habari kamili, msikilizaji. Jeshi la Uganda linasema makomando wake wamevamia na kuharibu kambi ya kiongozi wa kundi la waasi la LRA anayeendelea kutafutwa Joseph Kony kwenye misitu ya nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Luteni Kanali Deo Akiki ni naibu msemaji wa jeshi la Uganda. Makomando wetu wa UPDF wakishirikiana na jeshi la ulinzi la wananchi wa Sudan Kusini aa, na vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Afrika ya Kati wameanzisha operation dhidi ya kambi tatu wasi wa Joseph Kony huko Jamhuri ya Afrika ya Kati mashariki mwa eneo inaitwa Samu Ounja. Kambi zote tatu ziliharibiwa na vifaa vikakamatwa. Shauli ni kwamba hatujatoa macho na masikio kwenye LRA, mabaki ya LRA ambayo bado yanapata hifadhi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati au kwingineko katika bara la Afrika yatawindwa, isipokuwa watajikabidhi kwa mamlaka kwa ajili ya usindikaji na ukarabati sahihi, wataendelea kuchukuliwa kama wahalifu. Joseph Kony ambaye wapiganaji wake wamehusishwa na uhalifu wa kivita kaskazini mwa Uganda amekuwa akitafutwa na Marekani na mahakama kima ICC ya kimataifa ICC kufunguliwa mashtaka ya mauaji ya zaidi ya watu laki moja na kuwateka watoto zaidi ya elfu sitini waliolazimishwa kuwa watumwa wa ngono. Ripoti ya shirika la haki za binadamu la Amnesty International limemtuhumu rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kuendelea kutawala kwa kuwakandamiza wakosoaji wake. Kulingana na ripoti hiyo, George Ajoi, inaeleza nini ripoti hiyo? Ripoti hiyo inasema mbinu hii ya utawala imeondoa matumaini ya mabadiliko katika mtazamo wa serikali dhidi ya mashirika ya kiraia. Kwa mujibu wa Amnesty International, Rais Ndayishimiye ameendelea kutawala kwa ukandamizaji licha ya matumaini ya mabadiliko alipoingia madarakani miaka minne iliyopita. Ripoti hiyo inaendelea kusema kuwa watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari na wanachama wa upinzani bado wanazidi kupokea vitisho, unyanyasaji kuwekwa kizuizini kiholela na kufunguliwa mashtaka yasiyo ya haki. Msemaji wa serikali ya Burundi Jerome Nionzima hakuzungumzia kiini cha ripoti ya Amnesty. Badala yake aliomba orodha ya, ya waliodhulumiwa. Huku uchaguzi wa ubunge ukitarajiwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Amnesty International inasema inamtaka rais wa Burundi kuchukua hatua za haraka kukomesha ukandamizaji wa vitendo vya raia. Naibu waziri wa sheria nchini DRC Samuel Mbemba Kabuya amedai hapo jana kuitishwa kwa mkutano wa hadhara dhidi ya Rwanda. Alitoa ombi hili kwa Mahakama ya Afrika Haki za Binadamu na Watu iliyoko Arusha, Tanzania, ambako anazuru kama sehemu ya ujumbe wa serikali katika eneo hilo. Kaimu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya Gilbert Mseng masengeli amesema polisi wa Kenya wamewakamata maafisa wanane kwa kuhusika katika tukio la kutoroka kwa watu kumi na watatu wakiwemo anayedaiwa kuwa muuaji wa mfululizo kutoka katika gereza za polisi Nairobi. Wanane hao ni miongoni, miongoni mwao ni mkuu wa kituo aliyekuwa zamu wakati wa tukio hilo la kutoroka wafungwa. Waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani Anthony Blinken ameonyesha matumaini Jumanne kwamba makubaliano ya kibinadamu yanayoibuka nchini Sudan yataongeza kasi ya makubaliano mapana ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Katika makala ya habari Rafiki, serikali ya Rwanda inafikiria kuanza kutoza kodi fedha zinazokusanywa na makanisa kama moja ya mikakati ya kukomesha ulaghai unaofanywa na baadhi ya makanisa na wahubiri. Hatua hii ni mwendelezo wa Rwanda kudhibiti makanisa yanayofanya shughuli zao bila kufuata kanuni hitajika, ikiwemo kusoma theolojia. Tunamuuliza msikilizaji, yeye anazungumziaje hatua hii na anaamini kuna haja ya mataifa mengine ya ukanda kuchukua hatua kama za Rwanda? Shiriki nasi kwenye makala haya kwa kutuma maoni yako ya sauti kwenda saa moja na dakika 35 Afrika Mashariki. Shirika la afya duniani WHO limewaondoa hofu watu duniani kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa monkeypox na kusema sio kama uviko 19, licha ya kuendelea kusambaa kwa kasi katika nchi za Afrika ya Kati, licha ya kutangaza maambukizi hayo kama dharura ya kiafya. Mkurugenzi wa WHO barani Ulaya, Hans Kluge, amesema kuna elimu ya namna ya kuzuia ugonjwa wa monkeypox. Mpox sio covid, COVID. Mpya bila kujali -pox ikiwa monkeypox ni wimbi la kwanza ambayo all imelipuka all katika Afrika ya East Kati au monkeypox ni wimbi la pili ambayo ililipuka mwaka elfu mbili na ishirini ambayo hapo awali iliathiri Ulaya na hivyo kuendelea kuenea Ulaya tangu wakati huo. Tunaweza na ni lazima kukabiliana na monkeypox pamoja, katika mikoa na mabara. Kwa hivyo tutachagua kuweka mifumo ili kudhibiti na kuondoa monkeypox kimataifa, au tutaingia kwenye mzunguko mwingine wa hofu na kupuuza. Sauti yake mkuu wa Shirika la Afya Duniani barani Ulaya, Hans Klug. Mamlaka ya afya ya Cote d'Ivoire Jumanne imeripoti kesi 28 na za monkeypox huku mtu mmoja akifariki kutokana na virusi hivyo ambavyo vimeua mamia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jumla imeongezeka kutoka kesi sita zilizotangazwa Agosti mosi. Ufaransa itatoa dozi laki moja za chanjo ya monkeypox kwa nchi zinazokumbwa na dharura hiyo, huku ikitayarisha vituo vya chanjo nyumbani. waziri, wa waziri mkuu Gabriel Atal amesema Ufaransa itatoa chanjo hizo kupitia msaada wa Umoja wa Ulaya. Hatua ya Senegal kuunda tume maalum kutathimini mikataba iliyosainiwa na kampuni za kigeni kuhusu uendeshaji wa sekta ya mafuta, madini na gesi, imezua mitazamo tofauti. Mashirika ya kiraia yanasema wananchi wanatumai kuwa tathmini hiyo italeta manufaa kwa nchi hiyo. Sheikh Umar C si ni mbunge wa zamani na raia wa shirika uh, rais wa shirika la kiraia linaloshughulikia maswala ya uchumi Aina ya mikataba hii ni mzito sana, ambapo inabidi kufikia mwafaka na mawakili au Senegal inaweza kufaidika zaidi kupitia mikataba iliyosainiwa na utawala uliopita. Kwa mfano, kampuni zinapoanza kufanya utafiti kutafuta rasilimali, tayari zimeshasaini mikataba ya utulivu inayozipa waranti ya kuwekeza. Msisahau kwamba kampuni kama ya mafuta inatafuta rasilimali fedha kwenye soko la kimataifa na inajitolea ma hivyo, inabidi Senegal iwe imejipanga, lakini pia ni suala ambalo linaweza uh, kuchukua miaka kadhaa. Sauti yake Sheikh Omar c Si, mbunge wa zamani na rais wa shirika la kiraia analoshughulikia maswala ya uchumi nchini Senegal, RFI. Matangazo haya yanaendelea kujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameuambia mkutano mkuu wa chama cha Demokrati unaoendelea jijini Chicago kuwa Marekani iko tayari kuongozwa na Kamala Harris. Marekani iko tayari kwa kitu kipya, na tuko tayari President kwa rais Kamala Harris. And Kamala Harris yuko tayari kufanya kazi hii. Huyu ndiye mtu ambaye ametumia maisha yake kupigania watu mbalimbali wanaohitaji sauti zao zisikike na kupata ushindi. Sauti yake rais wa zamani wa Marekani.