ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Dar es Salamu nchini Tanzania, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bujumbura, Burundi. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya awamu ya kwanza katika lugha ya Kiswahili na miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na washtakiwa wanne wa kesi ya ubakaji na ulawiti nchini Tanzania wamefikishwa mahakamani hapo jana na kukana mashtaka serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola za Marekani bilioni moja na laki mbili sawa na bilioni mia moja hamsini fedha ya Kenya. Maswali yamezuka nchini Afrika Kusini baada ya kukamatwa na kufukuzwa nchini humo kwa raia tisini na tano wa Libya. Na kongamano la chama cha Demokrat nchini Marekani limeanza huko Chicago, wakati mgombea Kamala Harris akihusifu utawala wa Joe Biden. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Tanzania ambako vijana wanne wanaotuhumiwa kumbaka na kumlawiti binti mkazi wa Yombo Dovya jijini Dar es Salaam na kujirekodi na kusambaza video ya kitendo hicho kwenye mitandao ya kijamii, wakisema walitumwa na afande, wamefikishwa mahakamani jana jijini Dodoma na kufunguliwa mashtaka. Kitendo hicho kimezua hasira nchini Tanzania na ambapo kumekuwa na shinikizo kubwa ya watuhumiwa kufunguliwa mashtaka na binti huyo kupata haki. Renatu Sumkude ni naibu kiongozi wa mashtaka ya umma nchini humo, amesema kesi hiyo inatarajiwa kuchukua siku nne. Wanakabiliwa na mashtaka makubwa mawili, moja eh, kubaka kwa kundi, yaani gang rape, lakini na lingine kumwingilia yule binti kinyume na maumbile kwa leo wamesomewa mashtaka hayo na wamekana, lakini kwa mujibu wa sheria ilivyo. Kwa hiyo tutaendelea na taratibu zingine za usikilizaji hapo eh, baadaye kadiri ya sheria ilivyo. Mahakama pia imekubali ombi la upande wa mashtaka la kuzuia dhamana. Kwa hiyo hawakuweza kupata dhamana, wataweza kuendelea eh, kuwa ndani wakati shauri lao lina, uh, linaendelea kusikilizwa. Na kutokana na upekee wa shauri hili, basi limepangwa litaendelea kusikilizwa mfululizo tarehe ishirini mpaka Ijumaa ili basi haki iweze kutendeka kwa wakati, lakini vilevile kuhakikisha kwamba kila jambo linaweza kuzingatiwa. Kesi hiyo imezua hisia kali miongoni mwa wanaharakati, watetezi wa haki za binadamu wakitaka kuona haki inatendeka. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola za Marekani bilioni moja na laki mbili sawa na bilioni mia moja na hamsini fedha ya Kenya kwa kurejesha baadhi ya vipengele vilivyokuwemo katika mswada tata wa fedha uliotupwa nje baada ya maandamano ya nchi nzima, tangazo ambalo tayari limeibua mjadala. Waziri wa fedha John Badi aliyeteuliwa hivi karibuni kutoka upinzani alidokeza nia ya serikali kurejesha vipengele ambavyo havikuwa vinapingwa. Johnson Denge ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi, anazungumza akiwa nchini Kenya. Serikali ya Kenya uh, inataka kuangalia vile vipengee itakavyorudisha ni vipi, kutokana eh, kwa ile finance bill ambayo iliangushwa, ili, ili kuwezesha serikali kupata takriban bilioni mia moja hamsini zaidi. Uh, katika mwaka huu, yani inafaa kueleweka kwamba serikali iko katika ile inaitwa crossroad, kwa sababu eh, kwa upande mmoja imepitisha ile appropriation bill kuonyesha ni pesa zitatumika vipi eh, na ku allocate pesa zile katika mipango kaza uh, wa kaza serikalini eh, kwa hivyo ina, inafanya wao kurudi tu katika ile sheria ya mwaka wa elfu ishiri na moja ishiri na mbili ambayo haitawezesha kupata pesa Mtazamo wake John Denge, ambaye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi, kwa akizungumza akiwa nchini Kenya. Wafanyabiashara wa soko nchini Somalia wameandamana kwa siku ya pili mfululizo, jana Jumatatu, kuhusu utekelezaji wa asilimia tano ya ushuru wa malipo ya kielektroniki. Baadhi ya maduka katika soko kuu la Bakara katikati ya mji mkuu wa Mogadishu yalifungwa huku makumi ya watu wakifanya maandamano kupinga ushuru huo wakisema tayari walikuwa na mzigo mkubwa wa ushuru wa kusafirisha bidhaa ndani na nje ya nchi. Mjumbe wa Marekani kwenye mazungumzo ya amani ya Sudani nchini Uswisi, Tom Pereiro, amesema mazungumzo hayo yanatafuta njia za kufungua njia tatu za kibinadamu ili kupata chakula kinachohitajika sana katika taifa hilo linalokumbwa na vita barani Afrika. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Katika makala ya Habari Rafiki, utafiti wa shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ugonjwa wa ukimwi umeonyesha kupungua kwa hali ya unyanyapaa dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya HIV nchini Rwanda. Unyanyapaa, msikilizaji, ni hali inayowakumba watu wengi wanaoishi na virusi vya HIV katika mataifa ya ukanda. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje mafanikio haya? Anadhani kwa nini bado baadhi ya jamii zinawatenga wagonjwa? Na nchini mwake hali ikoje? Kushiriki, tuma maoni yako kupitia namba ya WhatsApp alama ya kujumlisha 2. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Tuelekee kule nchini Afrika Kusini ambako maswali yameibuka kuhusu kukamatwa na kufukuzwa nchini humo kwa raia 99 wa Libya. Kwa nini walikuja nchini humo na kwa niaba ya nani? Victor Muturi. Jumapili iliyopita raia hao wa Libya walirudishwa nyumbani baada ya kukamatwa Julai 26 walipobainika kutoa taarifa za uongo kuwa walikuwa wanafunzi waliokuja kutafuta elimu nchini Afrika Kusini. Serikali ya Afrika Kusini inasema baada ya uchunguzi wao, raia hao wa Libya walibainika kuwa walikuwa wanapata mafunzo ya wa kijeshi kwenye kambi ya siri katika jimbo la Mpumalanga linalopakana na nchi ya Msumbiji na Eswatini. Baada ya kurejea nyumbani katika mji wa Benghazi, ripoti zinasema watu hawa walitokea mashariki mwa Libya na ni wafuasi wa kiongozi wa kundi la wapiganaji Khalifa Haftar anayedhibiti mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Misri imetangaza kuongeza bei ya umeme kwa kaya kwa hadi asilimia hamsini, vyanzo viwili vya serikali vimetaarifu hapo jana, wakati nchi hiyo ikiondoa ruzuku hatua kwa hatua kama sehemu ya makubaliano na shirika la fedha la kimataifa IMF. Waziri mkuu wa Senegal Usman Sonko amesema hapo jana kupitia runinga ya taifa kwamba Senegal imeunda tume ya wataalamu wa sekta ya sheria, kodi na nishati, ili kupitia upya kandarasi zake za mafuta na gesi na kufanyia kazi kusawazisha kwa maslahi ya taifa. Idadi ya wa wahamiaji wanaofika visiwa vya Kanari imeongezeka zaidi ya mara mbili katika miezi saba ya kwanza ya mwaka 2024 huku waziri mkuu wa Uhispania akitangaza mipango ya kuzuru Afrika Magharibi juma lijalo RF. nam saa moja na dakika 37 jijini Nairobi nchini Kenya. Mkutano mkuu wa chama cha Demokrat nchini Marekani umeanza jijini Chicago, ambako makamu wa rais Kamala Harris anatarajiwa kuidhinishwa rasmi kuwa mgombea wa urais kupitia chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Novemba baada ya rais Joe Biden kujiondoa. Katika siku ya kwanza ya mkutano huo, Kamala alijitokeza na kupokea mapokezi makubwa kutoka kwa wanachama wa Demokrat huku akiusifia uongozi wa Biden. Asanteni sana kwa uongozi wenu wa kihistoria kwa nchi yetu na yale ambayo mtazidi kuyafanya, na tutazidi kutoa shukrani kwenu. Thank you, Joe. Asante sana Joe. Ninapoangalia kila mmoja wetu usiku wa leo Ninaona uzuri wa nchi yetu. Watu kutoka kila pembe ya nchi yetu na watu wa tabaka mbalimbali wako hapa, wakishirikishwa na umoja wa malengo ya nchi yetu. Rais Biden alipata makaribisho makubwa na kushangiliwa na wajumbe wa chama chake. Muda mfupi uliopita aliwahutubia wajumbe wa chama hicho na kusema hatima ya Marekani itategemea maamuzi ya watakayofanya kwenye uchaguzi wa urais. Tunakabiliwa na nyakati zenye changamoto mbele yetu. Now, maamuzi utakayofanya yataamua hatima ya nchi yetu na dunia kwa kipindi kirefu kijacho, tupo I mean, kwenye mapambano ya kuiokoa Marekani. Sauti yake rais wa Marekani Joe Biden. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, ambaye amekuwa ziarani nchini Israel, amesema waziri mkuu Benjamin Netanyahu amekubali pendekezo la Marekani la kusitisha vita kati ya nchi yake na Hamas kwenye ukanda wa Ghaza. Baada ya ziara yake nchini Israel, Blinken anatarajiwa jijini Kairo hivi leo, baadaye atakwenda Qatar, wakati mzunguko wa pili wa mazungumzo yakitarajiwa kuendelea juma lijalo.