Imetimia saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Goma mashariki mwa DRC. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu hii ya kwanza. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na watu wa jamii ya wa wamasai wameandamana jana nchini Tanzania kuzuia barabara inayoelekea katika mbuga ya wanyama ya Ngorongoro. Rais wa, so wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ameishutumu Ethiopia kwa kutolitambua taifa lake kama nchi huru. Mazungumzo ya kumaliza vita huko Gaza huenda kakwamuliwa leo baada ya mkutano wa Benjamin Netanyahu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Tanzania ambapo jana kulishuhudiwa maandamano ya watu wa jamii ya wa Wamasai waliofunga barabara inayoelekea kwenye mbuga ya wanyama ya Ngorongoro kaskazini mwa nchi hiyo kulalamikia kile walichokisema ukiukwaji wa haki zao kwa muda mrefu na serikali yao. Florence Kiua, ilikuwaje? Wakiwa wamebeba mabango yenye ujumbe mbalimbali kwa serikali ya Tanzania, mamia ya Wamasai hao walipinga kuondolewa kwenye ardhi yao ya asili katika eneo hilo la Ngorongoro na kuhamishwa mkoani Tanga. Katika tukio lisilo la kawaida, Wamasai hao wanaofahamika kwa utamaduni wao na ufugaji wa mifugo lilisababisha kukwama kwa magari ya wa watalii katika barabara kuu inayounganisha mbuga hiyo ya wanyama na Ngorongoro na Serengeti, wakitaka serikali yao kusikia kilio chao. Wanataka mpango wa kuhamisha kwa nguvu kutoka kwenye makazi yao ukome, warejeshewe huduma muhimu za kijamii kama hospitali na shule wanazolalamika kuwa zimesitishwa. Maandamano haya yanakuja baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kutoa ripoti mwishoni mwa mwezi Julai iliyo wanukuu wakazi hawa Ngorongoro wakilalamika kuhamishwa kwa nguvu. Hata hivyo, serikali ya Tanzania imekuwa ikisema zoezi hilo ni la hiari na linalenga kutunza mbuga hiyo ya wanyama na kuhifadhi mazingira. Wizara ya afya nchini Kenya imesema mwishoni mwa juma kwamba itaendelea kufuatilia na kudhibiti hali ya maambukizi ya homa ya nyani nchini humo kufuatia visa kadhaa ambavyo vimeripotiwa. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud, mwishoni mwa juma iliyopita, ameishitumu Ethiopia kwa kutolitambua taifa lake kama nchi huru. Hii inakuja baada ya jitihada za Uturuki kuanzisha mazungumzo kati ya nchi hizo mbili kufuatia uamuzi wa Ethiopia kuingia kwenye mkataba wa matumizi ya bandari ya usalama na jimbo la Somaliland. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia suala hili akiwa Mwanza, Tanzania. Kwa ujumla, ni hali ya kusikitisha sana. Ethiopia ana jukumu gani la kuitambua Somalia kama serikali huru wakati anajua ni jirani yake, ndugu yake, rafiki na ni nchi ambayo kwa ujumla uhuru wake wala hauna mashaka Nafkiri utakuwa ni uchokozi wa baba na kama ni kweli kabisa, kwa tafsiri hiyo, basi. Ni uchambuzi wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akiangazia hili huko Mwanza, Tanzania. Serikali ya kijeshi nchini Sudan imesema itawatuma wawakilishi wake kwenda katika mazungumzo ya Kairo ya kutekeleza mpango wa usitishwaji wa mapigano kwa msingi wa msaada wa kibinadam licha ya kususia mazungumzo yanayoratibiwa na Marekani yanayoendelea Geneva Uswisi. Carol Kurir, nini kinachoendelea? Taarifa kutoka baraza la uongozi imesema kuwa utawala wa kijeshi utakuwa na ujumbe utakaokwenda Kairo kujadili utekelezwaji wa mkataba wa Jeddah wa mwaka jana, ambao uliangazia kulindwa kwa raia na kuruhusiwa msaada. Utawala wa kijeshi unasema uamuzi huo umetokana na mawasiliano na serikali ya Marekani kupitia mjumbe wake maalum Tom Perriello pamoja na serikali ya Misri iliyoomba uwakilishi wa serikali ya Sudan katika kikao cha Kairo. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fattah amebaki na msimamo wake wa awali kuwa sharti RSF kuachia maeneo yanayodhibiti katika jiji na vijiji, akiwatuhumu wapatanishi katika mazungumzo ya Jeneva kwa kujaribu kuipa RSF uhalali. Marekani inaratibu kwa sasa mazungumzo ya Jeneva tangu juma lilopita, ambapo RSF, Umoja wa Afrika, Muungano wa Falme za Kiarabu na mashirika ya kijamii zimewakilisha huko, upande wa Alburan ukiwa umesusia. Omariba, kuna nini leo kwenye habari rafiki? Viongozi wa nchi za jumuiya ya SADC mwishoni mwa juma walisisitiza kwamba amani na usalama bado ni kipaumbele kwao, wakati pia wakiahidi msaada wa kisiasa, kidiplomasia na kijeshi kwa DRC. Tunakuuliza, unadhani jumuiya hii ina uwezo wa kuhakikisha uwepo wa usalama katika mataifa wanachama? Je, msaada wao utasaidia kumaliza vita DRC, na nini ushauri wako kwa viongozi wapya wa jumuiya hii? Kushiriki mada, tuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumulisha Saa moja na dakika 35, Afrika Mashariki. Nchini Mali nime, imepita sasa, ni miaka minne tangu pale jeshi nchini humo lilipochukua uongozi wa nchi, ambapo wananchi walio wengi wanalalamikia hali ngumu ya uchumi na kukatika kwa umeme kila wakati. Victor Abuso, lipoje hili? Tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini wakati jeshi ilipochukua madaraka, wananchi wengi wa Mali wanasema bado wanasubiri kuona iwapo maisha yao yataimarika. Wafanyabiashara wengi wanaotegemea umeme kwa ajili ya kazi zao za kila siku wanaeleza kwamba miaka minne baadaye wanaendelea kupata hasara kubwa, kwa sababu hawawezi kuendelea na majukumu yao kama zamani kwa ukosefu wa nishati hiyo muhimu. Benki ya Dunia kwenye takwimu zake inasema uchumi wa Mali utashuka kutoka asilimia 3.5 hadi 3.1 mwaka huu, wakati huu viwango vya umaskini miongoni mwa wananchi wa taifa hilo vikiendelea kuongezeka. Rais wa Guinea Ikweta Teodor Obiangwe Mambasogo amemteua Ame Osa kuwa waziri mkuu kuchukua nafasi ya Manuel Rocabotei Botei ambaye alijiuzulu pamoja na serikali yake wakutowajibika katika agizo la rais. Osa aliteuliwa kusimamia utawala wa nchi. Makamu wa rais wa Ghana Mahamudu Bawumia ambaye pia ni mgombea wa chama tawala cha New Patriotic Party, NPP amezindua manifesto yake kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe saba mwezi Desemba. Akizungumza kwenye mji wa Takadora, Takoradi magharibi mwa nchi hiyo. Bwaua amesema ana matumaini makubwa ya kuibuka mshindi. Mbio zimeanza nami najua, wewe wajua, na wao wanajua kuwa kasi iko upande wetu. Nimeshuhudia utashi wa kujitolea kwa chama chetu, chama kipya kikuu New Patriotic Party The great New Patriotic Party, kuvunja kingo the na kuleta mabadiliko, maono ya kubadilisha maisha na kuleta ustawi wa wagana wote. Makamu huyo wa rais anatarajiwa kupambana na rais wa zamani John Dramani Mahama kutoka chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress NDC. Chama kikuu cha upinzani nchini Malawi Democratic Progress Party kiliidhinisha siku ya Jumapili rais wa zamani Peter Mutharika kuwa mgombea wake katika uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. RFI, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kukutana leo na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kujaribu kukwamua mazungumzo ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza baada ya pande hizo ku, zinazoasimiana kuendelea kulaumiana kuhusu kuchelewa kwa mwafaka. Kabla ya mazungumzo ya Khatar Jumapili na Ijumaa, Hamas iliwataka wapatanishi kuachana mazungumzo zaidi na kutekelezwa mpango uliokuwa umewasilishwa na Marekani mwezi Mei. Hata hivyo, waziri mkuu Netanyahu ameshtumu Hamas kwa kuhujumu mazungumzo hayo na kutaka kundi hilo kushinikizwa zaidi. Mpaka sasa Hamas isha. inafanya ujeuri haijatuma mwakilishi yeyote kwenye mazungumzo ya Doha. Kwa hivyo shinikizo inabidi kuendeleza dhidi ya kundi la Hamas vela. na Yahya Sinwar kiongozi wake na si serikali vela. ya Israeli. Wapatanishi ambao ni Marekani, Qatar na Misri awali wameelezea matumaini ya kuwafikiwa kwa mwafaka. Ukraine inasema kuwa imeharibu daraja la pili katika mto Seyum unaopitia eneo la Kursk nchini Urusi. Mgombea a kiti cha urais kwa chama cha Demokrat nchini Marekani, Kamala Harris amewasili Chicago hapo jana.