Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Karibu msikilizaji kwa awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumeikuandaliani pamoja na: nchini Kenya, hisia mseto zaibuliwa kufuatia hatua ya rais William Ruto kuwateua mawaziri wanne kutoka kwa chama cha upinzani cha ODM nchini Senegal, familia za waliouawa au kufungwa kinyume cha sheria wakati wa maandamano zaendelea kudai haki. Na rais wa Marekani Joe Biden asema lengo la kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais ilikuwa kukiunganisha chama cha Democratic. Karibu msikilizaji, tuanzie nchini Kenya. Hatua ya rais wa Kenya William Ruto kuwateua mawaziri wanne kutoka chama cha upinzani cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga imepokelewa kwa hisia mbalimbali. Kuna wale wanaona ni hatua itakayosaidia kutuliza maandamano ya vijana ambayo yamekuwa yakiendelea, lakini wengine wanasema ni usaliti wa chama cha Odinga kuunga mkono, kuungana na Ruto kuunda serikali pamoja. Miongoni mwa washirika wa karibu wa Odinga walioteuliwa ni pamoja na mbunge John Mbadi ameteuliwa kuwa waziri wa fedha na gavana wa zamani wa Mombasa Ali Hassan Joho kuwa waziri wa madini. Maimuna Mwidau ni mchambuzi wa siasa za Kenya, anatathmini ushirikiano huu wa Ruto na Raila. Kuingia kwa Raila na kuwa na uhusiano na serikali ni kama um, imemwondolea ime ile hadhi yake kwamba yeye ana msimamo wa kupigania haki za wananchi, sasa inaonekana ni kama kwamba ODM imechukua fursa ya upenyo uliokuweko na wao wakajiingiza kwa serikali. ODM wameweza kujadiliana kwa kina na wameweza kujishindia kusema ile ukweli kwamba wamepata wizara ambazo ni nzito, ambazo zina manufaa makubwa. Kwa hiyo, hapa lazima kulikuwa na m-mjadala mzito sana kuhusu kwamba tunakuja katika serikali, tunajitoa muhanga, wananchi watatuona wabaya. Kwa hiyo, na sisi lazima tupate kitu kizito ambacho tutaweza kusema sasa hapa kitasimama na wewe. Kabla ya uteuzi huu, Ruto alikuwa ametangaza kuwa kwenye mazungumzo na vyama vya upinzani kuunda serikali ya pamoja, lakini vyama vingine kwenye muungano wa upinzani wa Azimio vilikataa mapendekezo yake. Tukisalia nchini Kenya, maandamano zaidi yanatarajiwa hivi leo jijini Nairobi, katika mwendelezo wa maandamano ya vijana dhidi ya serikali ya rais Ruto, ikiwa ni mwezi mmoja tangu vijana wa Gen Z kuvamia majengo ya bunge kuelezea ghadhabu yao dhidi ya mswada tata wa fedha ambao hata hivyo ulifutwa baadaye na rais Ruto. Mahakama nchini Uganda hapo jana imewafungulia mashtaka vijana arobaini na wawili kwa makosa ya usumbufu yanayodaiwa kutekelezwa wakati wa maandamano ya siku ya Jumanne kupinga ufisadi nchini humo, makosa ambayo walikana na sasa watasalia wa kizuizini kabla ya kurejea mahakamani Julai 30 na Agosti 6. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty linaitaka Umoja wa Mataifa kutoa muda wa kuzuia uingizwaji wa silaha nchini Sudan. Victor Abuso anaeleza zaidi. Amnesty International kwenye ripoti yake inaeleza namna uingizwaji wa silaha unavyochangia kuendelea kwa mzozo wa Sudan ambao umekuwa ukiendelea kwa miezi kumi na mitano sasa, na inasema silaha hizo zimekuwa zikiingizwa kutoka mataifa ya Urusi, Uturuki na Falme za Kiarabu. Silaha ambazo zimetengenezwa katika nchi za Sabia, Yemen na China pia zinatumika kwenye uwanja wa vita nchini Sudan, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Brian Kastner, mtafiti wa Amnesty International, anasema mamia kwa maelfu ya silaha zinaingia nchini Sudan na kusababisha ukiukwaji wa haki za binadamu kama mauaji na ubakaji. Marufuku ya kuingizwa kwa silaha iliwekwa na Umoja Mataifa katika eneo la Darfur magharibi mwaka elfu mbili na nne, lakini kutokana na vita vinavyoendelea wataalamu wanapendekeza kwamba hatua hiyo itekelezwe katika maeneo mengine nchini Sudan. Baada ya majadiliano ya takriban miaka miwili, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Jibuti Omar Gwele wamekubaliana kuimarisha upya ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi zao, makubaliano ambayo yatakuwa mwongozo kwa takriban wanajeshi elfu moja na mia tano wa Ufaransa wa walio katika taifa hilo la kimkakati la Afrika Mashariki. Leo katika habari Rafiki tunaangazia uteuzi wa rais wa Kenya William Ruto, ambapo ametaja nusu nyingine ya baraza lake jipya la mawaziri, viongozi wakuu wanne wa chama cha upinzani wakiwa wamepewa wizara muhimu, ikiwemo ya fedha na kawi. Msikilizaji anazungumziaje uteuzi wa rais Ruto? Anadhani serikali za muungano ndio njia sahihi ya nchi za afrika zenye changamoto za kisiasa? Anaweza kututumia maoni yake kwa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha mbili tano nne. Nchini Senegal, familia za wale waliopoteza maisha au kufungwa kinyume cha sheria wakati wa maandamano ya upinzani katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, zinaendelea kudai haki. Takriban watu mia saba wameamua kuwasiliana na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kuomba kufunguliwa kwa uchunguzi wa kina. Bubakar Seyeni ndiye rais wa kundi hilo. Yafaa kwa vyovyote vile, haki itendeke. Ni muhimu kwa waathiriwa. Huwezi kuongelea maridhiano ya kitaifa, ukarabati wa nchi bila kutenda haki. Kuna watu mpaka leo wameathirika kisaikolojia baada ya kupoteza ndugu zao wakati wa maandamano. Nimekuwa na mawasiliano na familia zilizoathirika pakubwa kisaikolojia, kisa na ambao leo wanahitaji msaada wa kisaikolojia na mengine. Nafikiri ili kuwepo amani ya kweli ya kijamii, maridhiano nchini Seni. Inabidi haki itendeke. Tunahitaji kufahamu nini kilitokea. Mwishoni mwa mwezi Aprili, Rais Basiru Diomai Fae kwa upande wake alikuwa ameahidi kuundwa kwa tume ya kuwalipa fidia waathiriwa wa maandamano. Serikali ya Nigeria hapo jana imetaka kupewa muda zaidi, pamoja na kutoa wito wa uvumilivu, wakati huu ikifanya kazi kushughulikia changamoto za kiuchumi, wakati wananchi wakihamasishana kufanya maandamano katika taifa hilo linalokabiliwa na mfumuko wa bei wa asilimia 34.4. Mamlaka nchini Misri mapema wiki hii ziliongeza muda wa kuzuiliwa bila kufunguliwa mashtaka kwa watu 125 waliokamatwa kutoka kwenye nyumba zao kufuatia wito wa maandamano wa Julai 12 kulalamikia hali mbaya ya kiuchumi chini ya utawala wa Rais Abdel Fattah al-Sisi. Halo. Rais wa Marekani Joe Biden amesema aliamua kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kutafuta muhula wa pili wakati wa uchaguzi wa Novemba ili kukiunganisha chama chake cha Democratic na kutoa fursa kwa kizazi kipya kutafuta uongozi wa nchi hiyo. I believe my record as president, my leadership in the world. Naamini kuwa rekodi yangu kama rais na uongozi wangu duniani na maono niliyokuwa nayo kwa nchi ya Marekani, nilitakiwa kuwania muhula wa pili, ila hakuna kinachoweza kuzuia kuokoa demokrasia yetu ikiwemo matamanio binafsi. Kwa hivyo niliona ni vema nikabidhi kijiti kwa kizazi kipya na kuliunganisha taifa letu. Baada ya muda mrefu kwenye utumishi wa umma ni wakati wa kuwaachia watu wengine sauti mpya na watu wenye umri mdogo waendelee. Na wakati huo ni sasa, and that time and Rais wa Marekani Joe Biden. Wakati hayo yakijiri kuelekea uchaguzi, rais wa zamani Donald Trump katika kampeni yake hapo ya jana amemwita mpinzani wake makamu wa rais Kamala Haris kama mtu aliye na matatizo ya kiakili ambaye ataharibu nchi ya Marekani. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amelihutubia bunge la Congress nchini Marekani na kutetea uamuzi wa nchi yake kuendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza, Netanyahu akisema maadui wa Israeli ni maadui wa Marekani. The ICC prosecutor accuses Israel. Kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama kimataifa ya ICC anashtumu Israeli kwa kuwalenga raia, lakini Hamas wao wanaendelea kuhatarisha maisha ya Wapalestina kwa kurusha makumbora wakiwa shuleni na hospitalini. Kibaya zaidi wanalenga na kuwapiga risasi raia wao wanaokimbia katika eneo la vita. When ni sauti yake waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Nchi ya Australia imeifuata nyayo za Ulaya na Marekani kwa kutangaza vikwazo vya kifedha na usafiri dhidi ya walowezi wa Israeli wanaoshutumiwa kutekeleza unyanyasaji wa kimapenzi na mateso dhidi ya Wapalestina katika eneo la ukingo wa Magharibi.