nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet Ijai, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia awamu hii ya kwanza: waandamanaji zaidi ya 60 wafunguliwa mashtaka ya kusababisha vurugu nchini Uganda. Rais wa Guini Mamadi Dumbuya afunguliwa mashtaka katika mahakama ya Paris, na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris amshambulia Donald Trump katika kampeni yake ya kwanza kuelekea uchaguzi mkuu. Karibu msikilizaji. Nchini Uganda, waandamanaji zaidi ya sitini waliokamatwa jana wakati wa maandamano ya kujaribu kufika kwenye majengo ya bunge jijini Kampala kulaani rushwa wamefunguliwa mashtaka ya kusababisha usumbufu na wanaendelea kuzuiliwa. Polisi pamoja na wanajeshi waliimarisha usalama kuwazuia vijana waliokuwa wamepanga kushiriki kwenye maandamano hayo. George Msisi ni mwanaharakati na wakili wa waandamanaji waliokamatwa. All people who are against corruption, uh, watu, watu wote ambao wanapinga rushwa wanapaswa kushiriki people kwenye maandamano haya join. Wanaweza kutokea kwenye vyama mbalimbali vya mbali kisiasa kama Social chama cha NUP au hata NRM. Tuko hapa kama wanaharakati kuwatetea waliokamatwa kwa sababu watu hawa walikuwa wanaandamana kwa amani na hawakuwa wamefanya kosa lolote. Hakuna sheria uliokeuka. Kwa hivyo tuko hapa kupigania haki zao. Sauti yake George Msisi, ni mwanaharakati na wakili wa waandamanaji waliokamatwa jijini Kampala siku ya Jumanne. Nchini Kenya, mamia ya waandamanaji walijitokeza barabarani hapo jana katika msururu wa maandamano dhidi ya serikali. Maandamano ya hapo jana yakishuhudia kufungwa kwa maduka mengi katikati ya jiji la Nairobi, na waandamanaji kuhamasishana kuelekea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Marekani imetangaza kuwa imezialika pande mbili zinazopigana nchini Sudan kushiriki kwenye mazungumzo ya kusitisha vita yaliyopangwa kufanyika mwezi Agosti nchini Uswizi. Mengi zaidi na Victor Abuso. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema mkuu wa jeshi la Sudan na kundi la RSF wamealikwa kushiriki kwenye mazungumzo hayo yatakayoanza tarehe 14 mwezi Agosti na kushirikisha nchi za Saudi Arabia Falme za Kiarabu, Misri na Umoja wa Afrika. Hatua hii ya Marekani inakuja baada ya kuwepo kwa mazungumzo mengine jini Jeda nchini Saudi Arabia ambayo hakuzaa matunda sawa na jitihada za ukanda wa IGAD na umoja wa Afrika. Kamanda kikosi cha RSF Mohamed Hamdan Daglo amemjibu Blinken kwa ujumbe aliyoandika kwenye ukurasa wake wa X na kueleza kwamba upande wao upo tayari kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Haya yanajiri pia baada ya, ya umoja wa Mataifa wiki hii kusema kwamba mazungumzo mengine yaliyokuwa yanafanyika jini Geneva yalionekana kuzaa matunda na kuleta matumaini kati ya pande zinazopigana nchini Sudan. Timu ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa hapo jana wamekashifu kiukaji mkubwa wa haki katika vita nchini Sudan. Hii ni baada yao kukutana na manusura wa machafuko hayo waliokimbilia nchini Chad na kunakili matukio ya unyanyasaji mkubwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA limeelezea hofu juu ya kuendelea kwa machafuko jimboni Kivu Kaskazini licha ya makubaliano ya usitishwaji mapigano yaliyotangazwa zaidi ya wiki mbili zilizopita. OCHA inasema mashambulio yanayoendelea dhidi ya raia katika eneo la Lubero yamelemaza ufikishaji wa misaada ya kibinadamu katika maeneo kadhaa ambayo yanatoa hifadhi kwa watu waliokimbia makazi yao. Stephane Dujarric ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Licha ya kuwa makubaliano ya usitishwaji mapigano yameruhusu mashirika ya misaada ya kibinadamu kurejelea shughuli za usambazaji wa vifaa vya matibabu na misaada mingine kwa raia katika eneo la Rubero, wengi wao bado wanahitaji misaada muhimu. Ili kuwafikia raia hao, ni lazima wafanyakazi wa misaada walindwe kama raia wengine. OCHA inakaribisha hatua ya kuongezwa kwa muda usi wa usitishwaji wa mapigano hadi tarehe tatu mwezi Agosti, lakini ni muhimu kwa pande zote kwenye mzozo huo kufanya kazi ili kumaliza mapigano na kutafuta suluhu ya kudumu kwa njia ya majadiliano. Kati ya Machi na mapema mwezi Julai, takriban watu laki tatu na elfu tisini walilazimika kuhama makazi yao katika maeneo ya Ruchuru na Lubero. Victor Muturi anatujuza mada ya natujuza, mada, habari rafiki. Maandamano ya vijana nchini Kenya yameonekana kuamsha mwamko mpya barani Afrika, ambapo tayari mataifa kadhaa yameripoti mpango wa maandamano ya vijana na sasa nchini Uganda, Ghana na kwingineko kupinga kile wanasema utawala mbovu. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje mwamko huo? Anadhani maandamano yao yatazaa matunda kwenye nchi yake? Hali ikoje? kushiriki atutumie ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420 familia za Funike mengi na Mamadu Biloba zimefungua kesi katika mahakama ya Paris hivi majuzi dhidi ya rais wa Guini, Mamadi Dumbuya, familia zao zikiamini wawili hao walilazimishwa kutoweka na Dumbuya anahusika moja kwa moja. Funike na Mamadu walikuwa viongozi wa vuguvugu la kiraia la kitaifa kwa ajili ya ulinzi wa katiba, FNDC, walikamatwa tangu Julai 9 na hawajaonekana tena tangu wakati huo. Wakili wa familia hizo anaeleza ni kwa nini kesi hiyo imefunguliwa Paris. Kesi imefunguliwa jijini Paris, uh, kwa sababu mbalimbali mbali, uh, lakini uh, kuu ni kuwa huwezi uh, kupata uh, haki uh, ikiwa utafungua uh, kesi uh, uh, hiyo mbele ya uh, vyombo vya sheria uh, vya Guinea lakini pia tunaviashiria kuwa Kanali Dumbuya ana uraia pia wa Ufaransa na kwamba sheria za Ufaransa zina uwezo wa kumhukumu raia wake aliyetekeleza uhalifu. Kwa upande wake Osman Dialo, waziri na msemaji wa serikali ya Guinea, anasema anaelewa mtazamo wa familia lakini anaonya dhidi ya propaganda zozote za kisiasa. Wizara ya ulinzi ya Niger imethibitisha kuuawa kwa wanajeshi wake kumi na watano wakati wa makabiliano ya siku ya Jumatatu karibu na mpaka na nchi ya Burkina Faso, huku wengine kumi na sita wakijeruhiwa kwenye makabiliano hayo na makundi ya kigaidi. Bunge la Nigeria hapo jana limepitisha mswada ongeza maradufu mshahara wa wafanyakazi wa umma kutoka elfu thelathini hadi elfu sabini fedha za nchi hiyo, huku mamlaka zikionya dhidi ya maandamano ya kulalamikia kupanda kwa gharama za maisha. Kule nchini Chad, nchi hiyo imewarejesha nyumbani raia wake wapatao 157 waliokuwa wanazuiliwa nchini Libya, katika shughuli iliyofanikishwa kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM na mamlaka za Libya, imesema taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Chad. Halo. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris katika kampeni yake ya kwanza ya kutafuta uungwaji mkono wa kuwa rais wa nchi hiyo, akiwa katika jimbo la Wisconsin, amemshambulia mpinzani wake rais wa zamani Donald Trump akimwita tapeli aliyewahi kufunguliwa mashtaka asiyepaswa kuongoza nchi hiyo kwa kukosa sifa. Donald Trump ran a for-profit college. that's scary. Donald Trump alimiliki chuo kilichowatapeli wanafunzi Wakati nilikuwa mkuu wa mashtaka huko California, nilikuwa mtaalam wa kesi trump za unyanyasaji wa kimapenzi na Donald Trump alishtakiwa kwa tuhuma hizo 34. Lakini pia amepatikana na hatia katika kesi But zingine 34. Lakini tusisahau kuwa kampeni hii siyo tu kati yetu na wao, bali inahusu hasa wale tunaowapigania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kuwa hataweza kutangaza serikali mpya hadi michezo ya Olimpiki yakamilike, hatua yake ikionekana kupuuza shinikizo za mrengo wa kushoto za kumtaka mtangaze um, waziri mkuu. Matangazo haya msikilizaji yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi.