Ni saa moja na nusu afrika Mashariki, afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya kwanza, lakini kwanza tuangazie muktasari. Rais wa Rwanda Paul Kagame amevunja rekodi yake mwenyewe ya matokeo aliyoyapata katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa afungua rasmi vikao vya bunge la nchi yake siku chache tangu aunde serikali ya kitaifa. Na mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump amekubali uteuzi wa chama chake msikilizaji katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza, kukukumbusha kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile vile mtandao wetu wa YouTube. Kwa mujibu wa matokeo rasmi ya uchaguzi wa jumahili wa nchini Rwanda, rais Paul Kagame amevunja rekodi yake mwenyewe ya matokeo aliyoyapata katika chaguzi lililopita, matokeo ambayo hata hivyo wapinzani wake wameyakashifu. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kagame alishinda uchaguzi wa mwaka 2017 kwa kupata asilimia 98.63, ikiwa ni zaidi ya ile aliyoipata katika uchaguzi wa mwaka 2010 ambapo alipata asilimia 93 na asilimia 95 mwaka 2003. Kwa wakosoaji wake wengi hawajaonyesha kushangazwa na ushindi huu, wakidai kwa mtu anayetawala taifa hilo kwa mkono wa chuma, watu hawapaswi kushtuka. Hata hivyo, kwa wafuasi wa rais Kagame wanasema kiongozi wao wamechaguliwa kwa ushindi kutokana na rekodi yake ya uongozi na namna alivyoongoza taifa hilo katika mafanikio Kio, tangu kumalizika kwa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Tume ya uchaguzi nchini Rwanda inasema idadi ya watu waliojitokeza kushiriki uchaguzi huo ilikuwa ni zaidi ya asilimia 98, hiki kikiwa kiwango cha juu zaidi, rais Kagame akipata ushindi wa asilimia 99 ya kura zote. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeyataja matokeo haya kama ishara kuonyesha ni namna gani ilivyo vigumu kwa wapinzani kufanya siasa za ushindani dhidi ya rais Paul Kagame. Serikali ya Namibia imekataa ombi la kuongeza muda wa visa ya kuendelea kuishi nchini humo kwa mfalme Mutembi wa pili wa Buganda nchini Uganda ambaye amekuwa akipata matibabu nchini humo tangu mwezi Aprili. Mahakama ya Kenya hapo jana ilitoa amri kuzuia makataa ya polisi iliyopiga marufuku maandamano katikati ya jiji baada ya majuma kadhaa ya maandamano yenye vurugu dhidi ya serikali. Katika tangazo lake la awali, polisi ilisema haitaruhusu watu kuandamana kutokana na kile ilidai wahalifu walijipenyeza na kukosekana kwa viongozi wanaoratibu maandamano hayo. Isaac Mwaura ni msemaji wa serikali ya Kenya. Kama serikali tunakashifu vikali, kwa sababu kuna waandamanaji wan, ambao wanafanya njia hii kutokana na heshima na utaratibu, lakini kuna watu ambao wamejiingiza pale ndani ambao wanaleta vurumai na vurugu na wizi na uharibifu wa mali ya umma na mali ya, bina, ya watu kibinafsi, hata biashara za watu, na tunataka kukemea kabisa mtindo huo kwa sababu sasa hivi unapoangalia waandamanaji wengi ni wale ambao wanataka kuleta vurugu. Kulingana na KRA tayari tumeweza kupoteza shilingi bilioni sita kutokana na maandamano haya. Maandamano haya ambayo awali yalikuwa ya, ya kupinga mswada tata wa fedha uliotupiliwa mbali na serikali. Sasa vijana maarufu kama Jenzi wanamtaka Rais Ruto kuachia ngazi au kuwakabili kikamilifu viongozi wala rushwa. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka 2024 Msikilizaji, ikiwa ni mfululizo wa taarifa maalum kuhusiana na wanamichezo watakaowakilisha mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki katika michezo olimpiki ya Paris inayoanza Julai 26, mwanahabari wetu Jason Sageni asubuhi hii amezungumza na mwanariadha wa Kenya Koitatoi Koi Kidali atakayeshiriki mbio za mita 800 kwa wanaume. Kutoka kuwa kiungo mkabaji kwenye soka hadi kwenye uwanja wa riadha, ndivyo kwa itatoi Kidali alipata nafasi ya kuabiri ndege ya timu Kenya kuelekea Paris kwa position 6, kwa anachezea timu inajiita Pisma Rangers, so wakati hiyo ndo nililose tournament, hiyo ndo wakati nilitupa viatu nikaanza kuingia sasa kukimbia. Kando na sababu hiyo, Kidali alikuwa na sababu nyingine pia ya kujiunga na riadha. Baba yangu wewe mwenyewe alikuwa mkimbiaji, alikuwa anakimbia 400, na alikuwa mtu very talented. Kidali alianza na mbio fupi za kutimka mita 100. Moja na mita 400 akiwa shule ya msingi na ya upili, ila changamoto zilimwandama. Unajua wakati unapambana na talanta yako si eti kila mtu anaweza kukusaidia kulingana kama sisi Wamasai, watu wakiona ukikimbia wanaona wewe hauwezi. Yani wanaona unajipotezea ya muda tu kwa kukimbia. Kidali amezaliwa mwaka 2003 kaunti ya Kajiado. Kwenye mashindano rasmi Kidali ameshiriki mbio za mita 400, 800 na 1500 mwezi Juni mwaka 2024 aliandikisha muda wake bora binafsi kwenye mita 800 wa dakika 1 na sekunda arobaini na mbili, nukta sita sita kwenye mchujo wa kitaifa kuwania kufuzu Olimpiki ya mwaka huu na kufanikiwa kupata tiketi ya Paris. Kidali anaelezea maandalizi yake ya Olimpiki. Aa, nasikia mwili na respond vizuri na sahi na focus na kitu inaitwa speed endurance. Kidali pia anasema anawazia kujiunga na chuo kusomea kozi ya sayansi ya michezo. Jason Sagini, Nairobi, RFI, Michezo. Msikilizaji, miswada, misaada ya kibinadamu ikiwemo chakula iliyopangwa kufikishwa kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan sasa imekwama njiani kutokana na vita vinavyoendelea huku wataalamu wakionya kuhusu mvua zinazotarajiwa kunyesha Hello. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa hapo jana alifungua rasmi vikao vya bunge la nchi hiyo siku chache tangu aunde serikali ya kitaifa, ambapo amesema itashughulikia tatizo la ajira na umaskini huku ikiunganisha raia. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Zimbabwe wamelaani vikali uamuzi wa, wa mahakama za nchi hiyo kuwanyima dhamana viongozi wa upinzani pamoja na wafuasi wao wanaozuiliwa kwa makosa mbalimbali mbali, tangu mwezi uliopita. Mfanyakazi mmoja wa mashirika ya misaada kutoka barani Ulaya ambaye amezuiliwa na mahakama ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa tuhuma za kufanya ujasusi kwenye taifa hilo ameanza mgomo wa kula kupinga kuendelea kushikiliwa. RFI. Mgombea wa urais wa chama cha Republican nchini Marekani, rais wa zamani Donald Trump amekubali uteuzi wa chama chake, huku akiahidi kushughulikia tatizo la uhamiaji haramu siku ya kwanza tu atakapokabidhiwa madaraka. Trump aliahidi utawala wake utakaoleta utimamu wa taifa hilo. Under our leadership, the United States will be respected again. Chini ya uongozi wetu Marekani itaheshimiwa kwa mara nyingine. Hakuna taifa litakalohoji nguvu yetu, adui atakayechezea nguvu yetu. Mipaka yetu itadhibitiwa, uchumi wetu utakuwa. Tutarejesha utawala wa sheria katika mitaa yetu, uzalendo katika shule zetu, na muhimu zaidi, tutadumisha amani na utulivu duniani kote. Lakini kufikia mustakabali huu, lazima tuiokoe nchi yetu toka kwa utawala ulioshindwa kazi. Huu utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria kwa nchi yetu. Chini ya utawala wa sasa, tumekuwa kama taifa linaloanguka ni rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Kijana aliyejaribu kumuua Donald Trump akiwa na akili alikuwa na picha za Trump, rais Joe Biden na maafisa wengine wa serikali kwenye simu yake, imesema taarifa ya shirika la upelelezi nchini Marekani, FBI. Rais wa Marekani Joe Biden ameendelea kuwa katika shinikizo zaidi la kutakiwa kujiondoa kama mgombea wa chama cha Democrats katika uchaguzi ujao, ripoti zikisema hata rais wa zamani Barack Obama amemwonya ikiwa atasalia kwenye kinyang'anyiro. Msikilizaji, matangazo haya unapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa YouTube. Matangazo haya pia unapata kupitia 89.9 FM ukiwa hapa jijini Nairobi na kule Mombasa unatupata kupitia 105 5 FM. Matangazo haya pia ukiwa kule Voi nchini Kenya unatupata kupitia 88.5 FM.