RFI. Ni saa moja kamili msikilizaji. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli, tutakufahamisha mengi tu ikiwemo ni pamoja na siasa za kule Ufaransa, wakati pia muungano wa ECOWAS waeleza wasiwasi wake kuhusiana na kusambaratika kwa muungano huo. Popote ulipo msikilizaji, hujambo na karibu kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Tuanza na taarifa kwamba kule nchini Ufaransa muungano wa New Popular Front unaunda vyama vya mrengo wa kisiasa za kushoto umeshinda duru ya pili ya uchaguzi wa ubunge katika matokeo ya kushangaza na kushinda muungano wa Rais Emmanuel Macron Ensemble, chama cha mrengo wa kulia cha National Rally kilichoshinda duru ya kwanza na kupewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huu kimeshindwa kumaliza katika na, na kumaliza katika nafasi ya tatu. Kiongozi wa muungano wa New Popular Front Jean-Luc Melenchon, ambaye chama chake kimeunda vuguvugu hilo, anataka Rais Emmanuel Macron kumruhusu kunda serikali mpya. Baada ya ushindi huo, alikuwa na kauli hii: Notre peuple a vote, a vote en conscience Watu wetu wamepiga kura kwa kufahamu wanachokitaka. Nawashukuru sana kwa jitihada kubwa mlizofanya kwa kuwashawishi maelfu ya watu, wanaume kwa wanawake, na kutuwezesha kupata matokeo haya. Nawashukuru wale wote walioamua kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hiki na wale wote waliofanya kampeni bila kuchoka, wakitafuta ungwaji mkono nyumba kwa nyumba, lakini ana kwa ana na kuhakikishia kwamba ushindi tulioutaka unawezekana. Wapiga kura wamekataa chama cha National Rally na kimeshindwa kupata wingi wa viti kama ambavyo wengi walivyokuwa wametabiri. Sauti yake Jean-Luc Melenchon, kiongozi wa muungano wa New Popular Front kule nchini Ufaransa. Kushindwa kwa chama cha National Rally kumezua sherehe kubwa kwa Wafaransa walio wengi, hasa wenye asili ya mataifa mengine, kutokana na msimamo mkali wa sera zinazoaminiwa kuwa za kibaguzi dhidi ya wa wahamiaji. Kiongozi wa chama hicho Jordan Bardella, ambaye alikuwa awe waziri mkuu iwapo chama chake kingeshinda, amemtuhumu rais Emmanuel Macron kwa kuunda muungano ambao umeangusha chama chake. Kwa bahati mbaya sana, muungano na mikataba mibovu iliyopangwa na Emmanuel Macron na Gabriel Atal na washirika wao wa kisiasa wa kisi mrengo wa kushoto umewanyima Wafaransa sera ambazo zingesaidia sana kuirekebisha nchi hii. Tulishinda uchaguzi wa bunge la Umoja wa Ulaya, lakini pia tukashinda duru ya kwanza ya uchaguzi huu kwa asilimia 34. Hata hivyo mikataba hiyo isiyofaa imempa ushindi Jean Luc Melenchon, anayeongoza siasa za mrengo wa kushoto, na hii imewanyima fursa mamilioni ya raia wa Ufaransa waliotaka kuchukua madaraka, kwa hivyo kuwafanya Wafaransa kutoona hatima nzuri ya nchi yao. Sauti yake ya kiongozi wa chama cha National Rally chenye siasa za mrengo kulia, Jordan Badella. Na nini kinafuata, msikilizaji? baada ya uchaguzi wa bunge nchini Ufaransa, amekuwa akifuatilia taarifa hii Bwana Hilary Ngati. Kwanza, matokeo yanaonyesha kuwa hakuna chama kinachoweza kuunda serikali mpya peke yake kwa kushinda idadi kubwa ya viti. Rais Emmanuel Macron ambaye muungano wake wa Ensemble ulimaliza katika nafasi ya tatu kwenye uchaguzi huo, amejikuta kwenye kipindi kigumu cha kuwakumbatia wanasiasa wa mrengo wa kushoto kutoka muungano wa New Popular Front ili kuunda serikali mpya. Waziri wake mkuu Gabriel Attal anatarajiwa kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu siku ya Jumatatu na haijafahamika iwapo atakubali kusalia kwa kipindi cha mpito wakati huu, mazungumzo yakianza kuamua ni nani atakayemrithi. Tayari kiongozi wa muungano wa New Popular Front, Jean-Luc Mélenchon, ambaye sara zake haziendani na zile za Rais Macron, tayari amesema uh, yuko tayari kuunda serikali mpya. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wanasema huenda kiongozi wa chama cha mazingira Marine Tondelier atachukua uh, nafasi hiyo, lakini kwa sasa inasubiriwa kuona namna mazungumzo yatakavyokwenda. RFI. Maelfu wa ya Wakenya walihudhuria tamasha kubwa katika bustani la Uhuru lililoandaliwa sambamba na maadhimisho ya sambamba ya kuwakumbuka baadhi ya wa watu waliopoteza maisha katika maadhimisho hayo dhidi ya serikali ambapo walisitiza kauli mbiu ya kutaka utawala wa Rais William Ruto kuondoka madarakani. Karo Koril alihudhuria sherehe hizo. Licha ya mvua kubwa, maelfu ya wananchi walijitokeza katika bustani la Uhuru Park wakiwa na bendera ya Kenya na mabango yenye ujumbe wa kuikashifu serikali. walicheza na kuwakumbuka wenzao karibu 40 wa waliouawa katika maandamano yaliyoanza Juni 18, huku waandamanaji wakishinikiza kufutwa nyongeza ya ushuru, kuondolewa viongozi wa fisadi na kujiuzulu kwa Rais William Ruto. Ingawaje usalama ulikuwa umeimarishwa eneo hilo na katika jiji la Nairobi, polisi wakishika doria, tamasha hilo lilifanyika na kumalizika bila vurugu zozote. Mwanasiasa wa pekee aliyeruhusiwa kuzungumza akiwa ni seneta wa Busia, eneo la magharibi mwa Kenya, Okia Omtata, ambaye mara nyingi amefika mahakamani kupinga sera na sheria zilizoonekana kuwadhulumu wananchi. Kesi ya ugaidi dhidi ya mchungaji tata nchini Kenya, Paul Makenzi inatarajiwa kuanza leo. Makenzi na washirika wake tisini na wawili wanatuhumiwa kwa mauaji ya waumini zaidi ya mia nne ambao walifariki baada ya kushawishiwa kufunga hadi kufa ili kumwona amasia Yesu Kristo. Wabunge nchini Tanzania wamefanyia sheria mabadiliko ili kuruhusu mamlaka ya kuhifadhi chakula nchini humo kuagiza sukari kutoka inje na kusambazia raia. Wawakilishi wa pande zinazohasimiana katika mapigano nchini Sudan wameshiriki mazungumzo ya kujaribu kumaliza mzozo huo jijini Kairo wikendi hii, ila kikao hicho kimetamatika bila kuafikia mwafaka. Frons kibuba na mengi zaidi katika kikao hicho mrengo wa demokratic unaounga mkono jeshi la Sudan ulikataa kufanya vikao vya pamoja na upande wa Takadam unaoleta pamoja vyama vinavyounga mkono demokrasia, makundi yenye silaha na mashirika ya kiraia, ukiituhumu kwa kuwapendelea wapiganaji wa RSF. Hata hivyo jeshi la Sudan wala wapiganaji wa RSF hawakuhudhuria kikao hicho. Kikao hicho cha Kairo kimejiri wakati mapigano ya kirindima katika jimbo la Sena ambapo watu wengi wamezidi mapigano, jeshi likidai kufanikiwa kukomboa baadhi ya miji, vilevile wapiganaji wa RSF. Mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fatah Al Burhan amenukuliwa akisisitiza kauli yake ya awali kuwa jeshi halina nia ya kufanya mazungumzo na RSF wala wanaunga mkono. Watu karibu milioni kumi wamelazimika kuyakimbia makazi yao tangu kuzuka kwa mapigano Aprili mwaka 2023 huku nchi hiyo ikikabiliwa na baa la njaa. Kuelekea siku ya kimataifa ya Kiswahili Julai 7, RFI Kiswahili kwa kushirikiana na Chuo cha Multimedia hapa Kenya, tumeandaa mjadala kuhusu mchango wa lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari. Utasikia mjadala huu katika makala zetu za Habari Rafiki na Changu Chako Chako Changu. Ni tarehe kumi Julai katika ukumbi wa mikutano wa chuo cha Multimedia. Usikose. Wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ya ECOWAS walikutana jana Abuja, wameonya kuwa jumuiya hiyo ipo katika hatari kubwa ya kusambaratika. Hata hivyo, wakuu wa nchi hizo wamesema wataendelea kushirikiana na nchi hizo tatu kwenye maswala ya usalama, kama anavyoeleza hapa Omar Aliu Traure, mkuu wa tume hiyo. The, um, of, um, kuhusu nchi hizo tatu kushiriki kwenye masuala ya usalama ni kwamba tumepokea maagizo kutoka kwa wakuu wa nchi za ECOWAS kwamba tuendelee kuwashirikisha kikamilifu, na sisi tutaendelea kufanya hivyo, kwa sababu tunaamini kwamba hatuwezi kushughulikia suala la usalama peke yetu. Kwa hivyo, kwa upande wetu, tutaendelea kuwaalika kwenye mikutano yetu inayojadili masuala ya usalama. Sauti yake Omar Aliu, ambaye ni mkuu wa tume ya ECOWAS. Rais wa Marekani Joe Biden ameendeleza kampeni zake kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba, huku akiwahakikishia wafuasi wake kwamba yuko kwenye kinyang'anyiro licha shinikizo za kutaka aondoke kutokana na umri wake. Viongozi wa muungano wa kujihami wa NATO wanaadhimisha miaka 75 tangu kuundwa kwa muungano huo, wakati huu pakiwa na wasiwasi kwa mtazamo tofauti kuhusu mgawanyiko wa muungano huo iwapo Donald Trump atachaguliwa tena kwa rais wa Marekani. Na raia katika jiji na miji ya Tafu kule Gaza wameagizwa kuondoka wakati Israeli ikiendeleza uvamizi wake.